หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 77

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

มาตรฐาน ภาพ hdr

กำลังฝึกหัดแต่งภาพ hdr
    ขออนุญาตนำมาแชร์กัน ... ครับ

ชื่อ:  9785.jpg
ครั้ง: 1242
ขนาด:  295.4 กิโลไบต์

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

มาตรฐาน ตอบ: ภาพ hdr

HDR ก็คือ High Dynamic range หรือการทำให้ภาพมี DR (Dynamic range) สูงขึ้น

ชื่อ:  9906.jpg
ครั้ง: 1012
ขนาด:  155.6 กิโลไบต์

สมาชิกถาวร : TTC-04160 TTC-Member
    User ID
    41995
    Status
    โพส
    2,015

User ID
    4854
    Status
    โพส
    102

Hdr นี่อยู่ใน d90 ใช้ป่าวครับ

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

Eak_1607 ... ไม่ใช่เจาะจงเฉพาะกล้องรุ่นใดรุ่นหนึ่งครับ
    ขออนุญาตให้ข้อมูลเพื่อความเข้าใจต่อ

HDR ย่อมาจาก High Dynamic range หรือการทำให้ภาพมี DR (Dynamic range) สูงขึ้น

จึงต้องทำความเข้าใจคำว่า Dynamic range เสียก่อน

Dynamic Range ก็คือช่วงของความสามารถในการเก็บรายละเอียดของแสง (ไม่เกี่ยวกับความคมชัดของภาพนะครับ)

มันมีสองด้าน คือด้านมืด และด้านสว่าง

ปัญหาของกล้องดิจิตอลคือความสามารถในการเก็บรายละเอียดแสงในด้านสว่าง

กล่าวคือ กล้องคนละตัวกัน ถ่าย shot เดียวกันแสงเดียวกัน
    กล้องตัวที่มี Dynamic Rangeดีกว่า จะสามารถเห็นรายละเอียดของแสงมากกว่า
    เช่นรายละเอียดของเสื้อสีขาวถ้ามองไม่เห็นรายละเอียดของเสื้อเลย ขาวเป็นปื้นๆ
    หรือว่าผิวหน้าคน ส่วนปลายจมูกหรือโหนกแก้มที่โดนแสงแล้วไม่เห็นรายละเอียด ขาวเป็นปื้นๆ
    อย่างนี้เรียกว่า Dynamic Rangeไม่พอ เก็บรายละเอียดไม่ได้

รวมไปถึงสีด้วยนะครับ เช่นแดงเป็นปื้นๆ เหลืองเป็นปื้นๆแบบนี้เรียกกว่า Dynamic Rage ไม่พอเช่นกัน

ภาพที่มี Dynamic Range ที่ดีกว่าจะทำให้ภาพมีความสมบูรณ์มากกว่า

สำหรับภาพ HDR ที่ผมนำเสนอนี้
    ไม่เกี่ยวกับความสามารถหรือคุณสมบัติของกล้อง

แต่เป็นการใช้โปรแกรมสำเร็จรูปในการปรับแต่ง HDR ให้กับภาพที่ถ่ายมาแล้วแต่ยังไม่สวยสดเท่าที่ตนพอใจ
    จึงปรับแต่ง Dynamic Range เพื่อให้รายละเอียดของภาพเด่นชัดมากขึ้น
    เป็นการฝึกฝนหาประสบการณ์ในการตกแต่งภาพครับ

คงจะทยอยนำมา Post วันละภาพสองภาพ
    เป็นงานอดิเรกแบ่งปันกันชม
    สำหรับผู้สนใจ ครับ

ขอขอบคุณทุกท่าน ... ที่แวะเยี่ยมชม

ชื่อ:  9884.jpg
ครั้ง: 1020
ขนาด:  194.5 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rewatr : 22-01-2013 เมื่อ 20:20

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​สวยครับ มีในกล้องรุ่นไหนมั่งครับ บอกมาหน่อย

Masterprachin TTC-Member
    User ID
    33177
    Status
    โพส
    394

ภาพชัดมากครับ

Banned
    User ID
    40699
    Status
    โพส
    100

มีกล้องของ Nikon เหมือนกันแต่ยังใช้งานไม่คุ้มเลย

ปล. ภาพสวยมากครับ

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

god-army ... ยังเข้าใจไม่ถูกต้อง

HDR ถ้าพูดสั้นๆ ก็คือการตกแต่งภาพถ่ายนั่นเอง
    ไม่ใช่คุณสมบัติของกล้องถ่ายภาพ

การแต่งภาพด้วยเทคนิค HDR ต้องใช้โปรแกรมสำเร็จรูป
    ยกตัวอย่าง เช่น Photomatix
    มีขั้นตอนง่ายๆ คือให้ถ่ายภาพเดียวโดยไม่ขยับเขยื้นกล้องเลย มา 3 ภาพ
    เป็นภาพที่มีค่าแสงปกติหนึ่งภาพ ภาพแสง Under(มืดกว่าปกติ) 1 ภาพ และภาพที่แสง Over (สว่างกว่าปกติ) 1 ภาพ
    แล้วใช้โปรแกรมเปิดภาพทั้ง 3 ภาพที่เป็นรูปเดียวกันนั้น มาจัดการรวมกันเป็นภาพเดียวด้วยโปรแกรม
    ก็จะได้ภาพที่แสดงรายละเอียดของภาพเด่นชัดขึ้นมา ... ครับ

หวังว่าคงจะพอเข้าใจมากขึ้นน่ะครับ
    หากสงสัยเพิ่มเติม ถ้าผมพอทราบบ้างก็จะพยามค้นคว้าหาคำตอบมาให้
    ด้วยความยินดี ... ครับ

ชื่อ:  9450.jpg
ครั้ง: 962
ขนาด:  363.9 กิโลไบต์

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

#5 คมดีครับ F น่าจะกว้าง แต่ดูเหมือนจะมี Noise นะ

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

PanYaChon ... ถูกต้องครับ
    มี Noise เนื่องจากหลายปัจจัย

1. ผมใช้เลนส์ราคาถูก
    2. ผมเป็นมือฝึกหัดถ่ายภาพสมัครเล่น
    3. ผมยังปรับแต่งภาพไม่ชำนาญ
    ฯลฯ

ภาพที่ 5 ใช้เลนส์ Nikon 50 mm 1.8 D
    ถ่ายโดยไม่ใช้ขาตั้งกล้อง ค่า F = 2.8 แต่ความเร็ว Shutter มากไปหน่อย = 1/1000
    มือคงไม่นิ่งพอ นี่ก็เป็นสาเหตุให้เกิด Noise ก็เป็นได้ครับ

ขอบคุณที่เยี่ยมชม
    ยังไงก็ติชมได้ตามสบายเลยครับ ... จะได้นำไปพัฒนาตนเอง

ชื่อ:  9618.jpg
ครั้ง: 854
ขนาด:  285.3 กิโลไบต์

TTC - 01930 TTC-Member
    User ID
    10551
    Status
    โพส
    329

สวยมากครับ
    จะขาดขั้นตอนง่ายๆ คือให้ถ่ายภาพเดียวโดยไม่ขยับเขยื้นกล้องเลย มา 3 ภาพ นี้ไม่ได้เลยถูกต้องมั้ยครับ

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

bbch ...โดยหลักการเป็นที่นิยมทั่วไปก็เป็นเช่นนั้นครับ

แต่ก็สามารถใช้ภาพเดียวนำมาปรับแต่ง Dynamic Range ได้เช่นกัน
    ภาพทั้งหมดที่ผมนำเสนอก็ใช้ภาพเดียวเท่านั้น

โดยเปิดและปรับแต่งด้วยโปรแกรม ที่มีชื่อเรียกว่า Dynamic Photo HDR ... ครับ

ส่งท้ายเท่านี้ก่อน ... สำหรับวันนี้

ลองดูภาพ HDR สุดท้ายนี้
    ให้ลองทายดูว่า
    แกนโลกเอียง / ลูกแก้วเอียง / หรือผมถ่ายภาพเอียง ... 555
    สวัสดีทุกๆท่านครับ

ชื่อ:  9893.jpg
ครั้ง: 954
ขนาด:  203.6 กิโลไบต์

User ID
    32457
    Status
    โพส
    124

เคยเล่นเหมือนกัน แต่ผมใช้ภาพเดียว ไปแต่งสว่างและมืด ใน Photo shop ก่อน
    แล้วจึงนำมาทับกัน 3 ภาพ ใน Photomatix
    ถ้าแต่งใน Photo shop หลายๆ แบบ ยิ่งทำการนำภาพมาทำ คมแปลกตามากขึ้นนะ..
    ด้วยความเคารพ หากเป็นการมั่ว ผมไม่เก่งเรื่องถ่ายภาพ

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

porpok69 ... ที่ยกมาก็เป็นวิธีหนึ่งสำหรับการใช้ภาพเดียวในการทำ HDR

ถ้าถนัด Photoshop ก็ทำได้ครับ
    รวมไฟล์เข้าเป็นภาพเดียวเพื่อให้เห็นรายละเอียดมากขึ้น

เมนู file - Automate - Merge to HDR Pro...

ซึ่งต้องมีไฟล์อย่างน้อยสามไฟล์ในภาพเดียว
    ส่วนเทคนิคแต่ละท่านก็แล้วแต่ถนัด

ผมเองก็ยังไม่เก่ง
    ท่านใดสนใจก็ลองค้นหาวิธีการเพิ่มเติมในเว็บมีเยอะมาก
    ผมได้นำ Link มาให้ศึกษาเพิ่มเติมลองเข้าไปดูได้ ... ครับ
    http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2007/08/O5705487/O5705487.html

ชื่อ:  9780.jpg
ครั้ง: 825
ขนาด:  236.6 กิโลไบต์

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

HDR ภาพนี้
    ใช้รูปเดียวทำตามวิธีที่น้า porpok69 แนะนำ
    ด้วยโปรแกรม PS6 ครับ
    ชื่อ:  HDR.jpg
ครั้ง: 842
ขนาด:  211.3 กิโลไบต์

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

ชื่อ:  9912__1__2.jpg
ครั้ง: 781
ขนาด:  159.0 กิโลไบต์
    ภาพนี้ ใช้โปรแกรม Photomatix ทำ HDR จากภาพเดียวกัน
    ลองเปรียบเทียบผลลัพธ์กันดู

ความคิดเห็นส่วนตัว
    ใช้ได้ทั้ง 2 วิธี
    แต่ถ้าฝึกฝนการใช้ PS ให้ชำนาญ
    จะมีเครื่องมือแต่งภาพที่มีประสิทธิภาพมากกว่า ... ครับ
    ภาพตัวอย่างของผม ก็ยังแค่มือใหม่หัดใช้อยู่

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

HDR ... 4 Today
    ชื่อ:  944.jpg
ครั้ง: 783
ขนาด:  195.3 กิโลไบต์

User ID
    11887
    Status
    โพส
    882

หุ่นมังกรเหล็กยักษ์ ... ที่โคราช
    ชื่อ:  0093_4_5.jpg
ครั้ง: 1819
ขนาด:  196.8 กิโลไบต์

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

ถ้าผมทำได้แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ มีแคนนอนอยู่ตัว ยังไม่เป็นโล้เป็นพายเลย

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้