หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 25

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ประสบการณ์เฉียดตาย

วันนี้หลังจากไปเปลี่ยนแหนบนกแก่ร้านประจำที่จังหวัดตรัง หลังจากประกอบเสร็จ ก็ออกเดินทางมุ่งหน้าไป อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา เพื่อไปทำธุระต่อ ระหว่างทาง มีรถนำหน้าผมอยู่ 3 คัน ช่วงเลยเขาพับผ้า ใกล้ถึง อ.ศรีนครินทร์ จ.พัทลุง คันแรก ยาริส คันที่2 ฟอร์จูนเนอร์สีเทา คันที่3 ฟอร์จูนเนอร์สีขาว แล้วก็รถผม ถึงโค้งขวาโค้งนึง มีเทรลเลอร์อยู่ด้านซ้าย 2 คัน ก็แซงในโค้งตามๆกันมา คันที่1-2 แซงในโค้งผ่านแบบสบายๆ คันที่3 ฟอร์สีขาว ล้อหลังขวา เหยียบก้อนหินขนาดประมาณอิฐตัวหนอน ที่พวกขับมอไซด์ชอบเอามาวางไว้เพื่่อขึ้นเกาะกลาง ก้อนหินครับมันกระเด็นเฉียงๆ ข้ามหน้ารถฝั่งขวาข้ามช่วงโคมไฟหน้าด้านขวาผ่านกระจกมองข้างไป ไปตกในเกาะกลางครับ ผมถึงกับหน้าซีดเลยครับ แอร์เย็นๆยังทำผมเหงื่อแตกได้ ฟอร์สีขาวยางแบนทันตาเห็น ผมกระพริบไฟหน้าบอกไป 4 ครั้ง เค้าถึงจะชิดข้างทาง พอฟอร์ขาวชิดข้างทาง รถที่นำอีก 2 คันก็ชิดตามกัน สงสัยจะมาด้วยกัน ถ้ามีกล้องบันทึกเหตุการณ์น้าจะรู้ความรู้สึกผมในตอนนั้นได้เลย ไม่รู้ว่าเพราะดวงหรือจังหวะมันพอดีผมถึงรอดจากก้อนหินที่พวกมอไซด์มักง่ายนำไปวางไว้
    ผมไม่โทษฟอร์คันนั้นเลย เพราะขับตามๆกันมาเค้าก็คงไม่เห็นก้อนหินก้อนนั้น อีกอย่างฟอร์คันนั้นเข้าโค้งจนเกือบชิดเกาะกลางไปนิด เพราะซ้ายเป็นเทรลเลอร์บรรทุกไม้ยางพารา ขวาคือเกาะกลาง ผมมาโพสไว้เป็นอุทาหรณ์ ให้ระวังก้อนหินที่วางไว้ติดขอบเกาะกลาง เพราะมันอาจเกิดเหตุไม่คาดคิดขึ้นได้เสมอจากความมักง่ายของมนุษย์

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35585
    Status
    โพส
    43

มาตรฐาน ตอบ: ประสบการณ์เฉียดตาย

เห็นภาพชัดเจนมากครับ เมื่อก่อนผมขับเส้นนั้นบ่อย แต่ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ ต่อไปนี้เวลาอยู่บนท้องถนนคงต้องระวังกันมากขึ้น ยังไงก็โชคดีแล้วครับที่รอดเหตุการณ์นี้มาได้ ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์กันนะครับ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

มาตรฐาน ตอบ: ประสบการณ์เฉียดตาย

ยินดีด้วยครับที่เดินทางปลอดภัย ขอบคุณคครับ ต่อไปจะได้ระวังครับผม

User ID
    42412
    Status
    โพส
    212

เมื่อวานผมก็เกือบโดนดีแมคทับ พอดีเมื่อวานไปตลาดนัดกับแม่โดยขี่มอไซค์ไปพอดีทางราดยางแถวบ้านมันพังมาเป็นปีจนหญ้ามันขึ้นมาปิดไหล่ทางที่มันพัง(แถวนั้นโดนไปหลายคันแล้ว)ผมก็ขับมอไซค์ตามรถ6ล้อตามอยู่ห่างๆๆฝุ่นมันเยอะเลยไม่แซงพอถึงที่เกิดเหตูมีดีแมคคนต่างถิ่นบรรทุกคน2คนและมอไซค์1คันที่หลังรถวิ่งมาเร็วมากสวนกับ6ล้อที่ผมตามล้อซ้ายดีแมคตกถนนจนเสียหลักตอนแรกก็นึกว่ามันจะลงคลอง(ซ้ายมือดีแมค)ที่ไหนใด้ดันขึ้นมาจากถนนที่พังมาใด้แต่ดันเสียหลักมาหาผมกับเเม่ซึ่งตอนนั้นผมใด้จอดรถแล้ว จังหวะพอดีผมขยับมอไซค์ถอยหลังไปหน่อยเชื่อมั้ยครับว่าอยู่ดีๆดีแมคที่มันถลาเข้ามามันพลิกคว่ำข้างหน้าห่างจากผมศอกเดียวเอง สรุปคนที่นั่งท้ายรถก็เกือบตายโดนรถทับอยู่ในร่องน้ำไร่พอดีหัวเขาโผล่ไม่จมน้ำทั้งสองคน(โชคดีไป)พอผมลงไปดูว่ามีใครเป็นอะไรมั่งแล้วก็วิ่งไปตามคนแถวนั้นไปช่วยไอ้คนที่โดนรถทับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tik1_mtx ดูโพส
    เมื่อวานผมก็เกือบโดนดีแมคทับ พอดีเมื่อวานไปตลาดนัดกับแม่โดยขี่มอไซค์ไปพอดีทางราดยางแถวบ้านมันพังมาเป็นปีจนหญ้ามันขึ้นมาปิดไหล่ทางที่มันพัง(แถวนั้นโดนไปหลายคันแล้ว)ผมก็ขับมอไซค์ตามรถ6ล้อตามอยู่ห่างๆๆฝุ่นมันเยอะเลยไม่แซงพอถึงที่เกิดเหตูมีดีแมคคนต่างถิ่นบรรทุกคน2คนและมอไซค์1คันที่หลังรถวิ่งมาเร็วมากสวนกับ6ล้อที่ผมตามล้อซ้ายดีแมคตกถนนจนเสียหลักตอนแรกก็นึกว่ามันจะลงคลอง(ซ้ายมือดีแมค)ที่ไหนใด้ดันขึ้นมาจากถนนที่พังมาใด้แต่ดันเสียหลักมาหาผมกับเเม่ซึ่งตอนนั้นผมใด้จอดรถแล้ว จังหวะพอดีผมขยับมอไซค์ถอยหลังไปหน่อยเชื่อมั้ยครับว่าอยู่ดีๆดีแมคที่มันถลาเข้ามามันพลิกคว่ำข้างหน้าห่างจากผมศอกเดียวเอง สรุปคนที่นั่งท้ายรถก็เกือบตายโดนรถทับอยู่ในร่องน้ำไร่พอดีหัวเขาโผล่ไม่จมน้ำทั้งสองคน(โชคดีไป)พอผมลงไปดูว่ามีใครเป็นอะไรมั่งแล้วก็วิ่งไปตามคนแถวนั้นไปช่วยไอ้คนที่โดนรถทับ
    ถนนที่ไม่คุ้นเคยควรระมัดระวังเป็นอย่างยิ่ง ดีนะน้าถอยหลังมาหน่อย ไม่งั้นไม่อยากนึกภาพเลย

TTC - 01930 TTC-Member
    User ID
    10551
    Status
    โพส
    329

ขอบคุณครับที่นำประสบการณ์มาแชร์ครับ จะได้ระมัดระวังกันมากขึ้นครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ปลอดภัยดีแล้วครับ น้าตั้มไม่เป็นไรครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ohm4door : 23-01-2013 เมื่อ 09:16

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ดีแล้วครับน้าตั้มที่ปลอดภัย แล้วเป็นไงมั่งครับเรื่องแหนบ

User ID
    11165
    Status
    โพส
    673

แชร์กันครับ ดีแล้วครับน้าตั้มที่ปลอดภัยทั้งคนและรถ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ดีแล้วครับน้าตั้ม ที่ปลอดภัย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kong22 : 23-01-2013 เมื่อ 09:12

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

อุบัติเหตุ ไม่ว่าจะเกิดที่ไหน น่ากลัวทุกที่ครับ ปัจจัยมันเกิดได้หลายอย่าง
    พระท่านคุ้มครองน้าๆครับ ทางที่ดีเราต้องมีสติดีที่สุดครับ

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

ปลอดภัยก็ดีแล้วคับ (ว่าแต่น้าหอยพระอะไรนิ อิอิ)

User ID
    33627
    Status
    โพส
    548

คุณพระคุ้มครองครับน้า.....เดินทางปลอดภัยครับ....

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

เหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นได้เสมอ
    มีสติ ไม่ประมาท ตลอดเวลาครับ เพราะสมัยนี้ พวกมักง่ายมีเยอะ

User ID
    3283
    Status
    โพส
    626

ดีใจด้วยนะครับน้าที่ไม่เป็นอะไรมาก ขอบคุณที่เอามาแชร์ครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

คุณพระคุ้มครองครับน้าตั้ม ดีแล้วครับไม่เป็นไร ขอบคณที่แบ่งบันครับน้า พี่น้องเรา จะได้ระวังตัวกัน

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

รอดปลอดภัยดีหล่ะครับ..

User ID
    40905
    Status
    โพส
    190

ปลอดภัย แคร้วคลาดครับ อยู่ดีมีสุข.

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ดีแล้วครับน้าตั้มที่ปลอดภัย แล้วเป็นไงมั่งครับเรื่องแหนบ
    เปลี่ยนแล้วอาการดีขึ้นครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    ปลอดภัยดีแล้วครับ น้าตั้มไม่เป็นไรครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton_tierak ดูโพส
    แชร์กันครับ ดีแล้วครับน้าตั้มที่ปลอดภัยทั้งคนและรถ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ดีแล้วครับน้าตั้ม ที่ปลอดภัย
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    อุบัติเหตุ ไม่ว่าจะเกิดที่ไหน น่ากลัวทุกที่ครับ ปัจจัยมันเกิดได้หลายอย่าง
    พระท่านคุ้มครองน้าๆครับ ทางที่ดีเราต้องมีสติดีที่สุดครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ACE12345678 ดูโพส
    ปลอดภัยก็ดีแล้วคับ (ว่าแต่น้าหอยพระอะไรนิ อิอิ)
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boydear ดูโพส
    คุณพระคุ้มครองครับน้า.....เดินทางปลอดภัยครับ....
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ god-army ดูโพส
    เหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นได้เสมอ
    มีสติ ไม่ประมาท ตลอดเวลาครับ เพราะสมัยนี้ พวกมักง่ายมีเยอะ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ topunited ดูโพส
    ปลอดภัย แคร้วคลาดครับ อยู่ดีมีสุข.
    ขอบคุณทุกความห่วงใยครับ ขอให้ทุกท่านแคล้วคลาดปลอดภัยเช่นกันครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

บอกได้เลยว่าดวงดีเท่านั้นครับ บางครั้งในช่วงเข้าโค้ง ผมก็ออกนอกเส้นทึบเช่นกัน
    ก็ไม่เจอพวกก้อนหินหนุนล้อตามเชิงเขาวางนอกเส้นทึบ เจอก็ในเลนท์เลยแต่ก็เห็นซะก่อน
    ก็คล่อมไปได้ เส้นทางไม่ประจำมันก็อาศัยดวงเท่านั้นครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้