สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

กระทู้: มือใหม่ป้ายแดง ขอคำแนะนำน้ำล้างรถและเคลือบสี ของแอมเวย์ หน่อยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    42924
    Status
    โพส
    40

Thumbs down มือใหม่ป้ายแดง ขอคำแนะนำน้ำล้างรถและเคลือบสี ของแอมเวย์ หน่อยครับ

ของผมรถสีดำครับ กรณีที่มีแต่คราบฝุ่น เราสามารถใช้น้ำยาเคลือบสีเช็คให้เงาได้ไหมครับ แนะนำหน่อยครับ ยังไม่ค่อยมีความรู้ ถ้าเราจะล้างรถเองและผมไม่มีเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง สามารถใช้สายยางธรรมดาล้างได้ไหมครับ และเราต้องซื้อถุงมือล้างรถมาใส่ด้วยเปล่าครับ มือใหม่ จริงๆครับ

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

มาตรฐาน ตอบ: มือใหม่ป้ายแดง ขอคำแนะนำน้ำล้างรถและเคลือบสี ของแอมเวย์ หน่อยครับ

***อันนี้ วิธีของผมนะครับ ***
    น้ำสายยางนี่แหละฉีด จากปั๊มน้ำธรรมดา
    แล้วก็เอาแชมพูล้างรถที่มี Canuba Wax นะครับสำหรับรถสีดำ สีจะฉ่ำสวย
    ล้างเสร็จก็รอให้แห้ง แล้วเอาน้ำยาเคลือบเงาลง (แบบที่ไม่มีผงขัดนะครับ)
    ทิ้งไว้ให้แห้งตามฉลากผลิตภัณฑ์ แล้วก็เอาผ้านุ่มขัดออก รถน้าก็จะฉ่ำ ๆ แล้วครับ (ถ้ามีเครื่องปั่นเงาต้องระวังเวลาปั่นหน่อยนะ) การเคลือบนี่ น่าจะ 1 เดือนครั้งครับ

หรือให้ละเอียดอีกนิด น้าเข้าไปที่ http://www.thaiwashercarclub.com/forum/index.php มี เทพ ๆ การล้างรถทั้งน้านคร้าบบ

รถผมก็สีดำ ล้างเองตลอด นอกจากกลับจากต่างจังหวัด จะไปให้ร้านคาร์แคร์ล้าง เพราะเครื่องยนต์ผมล้างไม่เป็น

User ID
    42412
    Status
    โพส
    212

มาตรฐาน ตอบ: มือใหม่ป้ายแดง ขอคำแนะนำน้ำล้างรถและเคลือบสี ของแอมเวย์ หน่อยครับ

ของผมใช้ปั้มน้ำดูดน้ำจากบ่อหลังบ้านแล้วใช้แชมพูสระผมแกลลอนใหญ่ล้างครับส่วนแอมเวย์ยังไม่ใด้ขัดเลยชื่อ:  SAM_0012.jpg
ครั้ง: 1352
ขนาด:  104.7 กิโลไบต์ชื่อ:  SAM_0013.jpg
ครั้ง: 1233
ขนาด:  210.8 กิโลไบต์

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

น้ำยาล้างรถธรรมดางั้นๆหลังล้างเร็จมือลูบรถหนืดมาก ส่วนน้ำยาขัดเงาเป็นแบบแป้งถือว่าใช้ได้ทีเดียวเงาและลื่นดีมาก แต่ข้อเสียรถหนึ่งคันครึ่งวันละครับกว่าจะเสร็จทั้งลงน้ำยาแล้วขัดแป้งออกหมด แต่ถ้าค่อยขัดถูไปเรื่อยใจเย็นก็ไม่มีปัญหาครับ

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

สองชั่วโมงเต็มที่แล้ว ส่วนเครื่อง ใช้รถมาสามคัน ไม่เคยใช้น้ำล้างครับ ถ้าไม่มีเยิ้มออกมา ใช้ผ้าบิดน้ำมาดๆ เช็ดสามรอบก็แหล่มแล้ว ฉีกน้ำล้าง ถ้าเช็ดไม่แห้ง รถรุ่นเก่า หัวน็อตหกเหลี่ยมฝาสูบ สนิมรับทานครับ ส่วนรถรุ่นใหม่ๆ ต้องระวังเรื่องระบบไฟฟ้า มากครับ ใม่แนะนำ ไม่เคยเข้าร้านล้างรถสักครั้ง เคยเห็นรถคนอื่นไปล้าง เห็นเด็กล้างรถ ล้างมั้ว ฉีดมั่ว แผ่นกันความร้อนขาดกระจุย ล้างเอง เคลือบสีเอง ใช้แอมเวย์มาตลอดเช่นกันครับ วับได้ใจจริง ผมเรียนช่างยนต์มาครับ พอได้เปรียบหน่อย

User ID
    29290
    Status
    โพส
    135

ใช้สายยางธรรมดานี่แหละครับ ล้างรถเสร็จ เช็ดให้แห้ง ใช้ผ้าขนหนูชุบน้ำหมาดๆ แล้วบีบน้ำยาเคลือบของแอมเวย์ลงบนผ้า และนำไปถูกับรถวนเป็นวลกลม แล้วรอให้แห้ง และใช้ผ้าขนหนูสะอาดๆ เช็ดออก แค่นี้รถหน้าก็จะเงางาม ครับ ว่าแต่น้ามีผลิตภัณฑ์หรือยังครับ ติดต่อได้นะครับ อิอิ

ข้อมูลกระทู้