สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41768
    Status
    โพส
    21

Question "ควันดำ" ตรวจสอบและแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

เจ้าเหมียวของผมอายุได้ 5 ปีกับระยะทาง 85,000 โล(รถใช้งานน้อย)...มีปัญหาเรื่องควันดำครับ
    ไม่ทราบว่าพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านพอจะทราบและแนะนำก่อนที่จะเข้าร้านไหมครับ เช่น ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ หรือ แบบไหนเสียน้อยเสียมาก เป็นต้น..(รู้เขารู้เราไว้ก่อนน่ะครับ เดี๋ยวโดนฟันหัวแบะ)....ผมอยู่คลอง 4 ธัญบุรี ครับ...ขอบคุณครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: "ควันดำ" ตรวจสอบและแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

ควันดำตลอด หรือดำช่วงหัวเกียร์ครับ หมายถึงพอใส่เกียร์ปล่อยครัชกดคันเร่งส่งแล้วมีควันอะน้า อีกอย่างแคทยังอยู่มั้ยถ้ายังอยู่เขม่าน่าจะเต็มแคทแล้ว พอเขม่าเต็มแคทๆมันเผาไหม้เขม่าได้ไม่สมบูรณ์อีกต่อไปแล้ว จึงทำให้เกิดเขม่าพ่นออกมา เพราะระยะการใช้รถของน้าเครื่องน่าจะยังไม่หลวม ต้องเล็งไปที่ egr กับแคตตาไลติกก่อนละครับ

User ID
    41768
    Status
    โพส
    21

มาตรฐาน ตอบ: "ควันดำ" ตรวจสอบและแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ควันดำตลอด หรือดำช่วงหัวเกียร์ครับ หมายถึงพอใส่เกียร์ปล่อยครัชกดคันเร่งส่งแล้วมีควันอะน้า อีกอย่างแคทยังอยู่มั้ยถ้ายังอยู่เขม่าน่าจะเต็มแคทแล้ว พอเขม่าเต็มแคทๆมันเผาไหม้เขม่าได้ไม่สมบูรณ์อีกต่อไปแล้ว จึงทำให้เกิดเขม่าพ่นออกมา เพราะระยะการใช้รถของน้าเครื่องน่าจะยังไม่หลวม ต้องเล็งไปที่ egr กับแคตตาไลติกก่อนละครับ
    ดำช่วงหัวเกียร์ครับ, แคทยังอยู่ครับ...ยังเดิมๆทั้งคันครับ รถมาแบบไหนก็ยังอยู่แบบนั้นไม่ได้ทำนู่นนี่นั่นเพิ่มเติมแต่อย่างใด...แล้วต้องไปทำที่ร้านหรือเปล่าครับ??(ความรู้ในด้านเครื่องยนต์ผมก็รู้น้อย ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ...ขอบคุณครับ)

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

นึกว่าดำเฉพาะพี่โต เคยเห็นโก้ตัว 102 แรงม้าขี่ตามตูดแทบมองไม่เห็นทาง

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tony Manee ดูโพส
    ดำช่วงหัวเกียร์ครับ, แคทยังอยู่ครับ...ยังเดิมๆทั้งคันครับ รถมาแบบไหนก็ยังอยู่แบบนั้นไม่ได้ทำนู่นนี่นั่นเพิ่มเติมแต่อย่างใด...แล้วต้องไปทำที่ร้านหรือเปล่าครับ??(ความรู้ในด้านเครื่องยนต์ผมก็รู้น้อย ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ...ขอบคุณครับ)
    ถ้าดำช่วงหัวเกียร์น่าจะเป็นเขม่าที่ออกมาจากแคตละครับ ถอดแคตเก่าออกใส่ท่อแทนแคตแทนครับ ท่อแทนแคตแบบเหล็กราว8-900 สแตนเลสพันกว่าๆ ลองติดต่อน้าโต้งดูครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=16082 ตามกระทู้นี้เลยครับ ดีกว่าโดนช่างหลอกเอาแคตไปฟรีๆครับ

ออ อีกอย่างไหนๆก็รื้อแล้วจ้างช่างล้างท่อร่วมไอดีซะก็ดีนะครับน้า น่าจะเกาะเหนียวเป็นยางมะตอยไปแล้วครับ เพราะไม่ได้อุด EGR
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 24-01-2013 เมื่อ 11:13

User ID
    41768
    Status
    โพส
    21

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    นึกว่าดำเฉพาะพี่โต เคยเห็นโก้ตัว 102 แรงม้าขี่ตามตูดแทบมองไม่เห็นทาง
    คอยมองสังเกตอยู่เรื่อยครับ แต่พึ่งจะสังเกตเห็นมาได้นานสักระยะหนึ่งนี่เองครับ ปกติไม่ได้ออกตัวแรงนักทำให้มองเห็นควันรถตัวเองยากหน่อย แต่มาหลังๆนี่ชัดเจนเลยอ่ะครับ

User ID
    38090
    Status
    โพส
    77

ไม่ทราบใช้นำ้มันปั๊มไหนครับ ผมเติม ปต.. ควันดำมา4ปีดำเฉพาะตอนออกตัวแรง(สงสัยมากๆดำตั้งแต่ปีแรก) พอเปลี่ยนเติม ES.. หายเลย รถเดิม Plus 4 Door 08 วิ่งมา190,000 ยังไม่ถอดแคต ไม่อุด ลองดูครับ ไม่รู้เป็นเฉพาะรถผมหรือเปล่า

User ID
    9327
    Status
    โพส
    789

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tony Manee ดูโพส
    เจ้าเหมียวของผมอายุได้ 5 ปีกับระยะทาง 85,000 โล(รถใช้งานน้อย)...มีปัญหาเรื่องควันดำครับ
    ไม่ทราบว่าพี่ๆเพื่อนๆทุกท่านพอจะทราบและแนะนำก่อนที่จะเข้าร้านไหมครับ เช่น ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ หรือ แบบไหนเสียน้อยเสียมาก เป็นต้น..(รู้เขารู้เราไว้ก่อนน่ะครับ เดี๋ยวโดนฟันหัวแบะ)....ผมอยู่คลอง 4 ธัญบุรี ครับ...ขอบคุณครับ
    อยู่คลอง 4 ธัญบุรี คลองเดียวกับผมเลยน้า น้าลองแวะไปทีร้านสิ ครับ เดียวดูให้ คัรบน้า

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ปรีชา ดูโพส
    อยู่คลอง 4 ธัญบุรี คลองเดียวกับผมเลยน้า น้าลองแวะไปทีร้านสิ ครับ เดียวดูให้ คัรบน้า
    ดูแลสมาชิกหน่อยพี่ปรีชา

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hatthakorn anupongpan ดูโพส
    ไม่ทราบใช้นำ้มันปั๊มไหนครับ ผมเติม ปต.. ควันดำมา4ปีดำเฉพาะตอนออกตัวแรง(สงสัยมากๆดำตั้งแต่ปีแรก) พอเปลี่ยนเติม ES.. หายเลย รถเดิม Plus 4 Door 08 วิ่งมา190,000 ยังไม่ถอดแคต ไม่อุด ลองดูครับ ไม่รู้เป็นเฉพาะรถผมหรือเปล่า
    มีส่วนครับ เคยเป็น

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

หลังจากเปลี่ยนแคท ล้างท่อร่วมไอดี แล้วลองเติมเบนซิน91 จำนวน 1ลิตร ต่อ ดีเซล 1 ถังครับ น่าจะพอช่วยได้ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=49622
    ลองศึกษา จากเหล่าบรรดา หนูลองยาดูครับ

User ID
    5610
    Status
    โพส
    324

เติมเบนซิน เหรอครับ เอต้องลองหน่อยแล้ว แต่รถผมไม่ค่อยได้เติมเต็มถังกับเค้าซักที ผมต้อง ครึ่งถังต่อเบนซินครึ่งลิตร อิอิ ด้วยความเคารพครับ

User ID
    41768
    Status
    โพส
    21

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hatthakorn anupongpan ดูโพส
    ส่วนมากผมเติม Es ครับ(ได้น้ำ 2 ขวด) หลังๆมาเติมบางเดิมครับ เพราะว่าได้น้ำ 2 ขวดเหมือนกันเมื่อเติม 900 บาทขึ้นไป...อาจเป็นก็ได้ครับ...ถ้างั้นลองอีกที...ส่วนปั้มหอมแดงอยู่แถวนี้ไม่ค่อยได้เติมครับ มักใช้บริการตอนออก ตจว....ขอขอบคุณกัยอีก 1 ไอเดียครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Tony Manee : 10-08-2013 เมื่อ 11:19 เหตุผล: ผมไปปั๊มหอยว่าจะเติม fusesave หน่อย แต่พูดผิดเป็น v power ผลคือ ควันดำหายไปแล้วครับ แสดงว่าน้ำมันมีปัญหา

User ID
    24620
    Status
    โพส
    88

ลองทำความสะอาดแอร์โฟล์ดูนะครับ รถผมเคยเป็น ควันดำ รถอืด ทำความสะอาดแอร์โฟล์หายเลยครับ ลองดูนะครับ เผื่อเป็นเคสเดียวกัน

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

รถผมควันไม่ดำ แต่ดันชอบ อยากให้ควันดำๆ ม้วนๆ เป็นลูกๆ จังเลยครับ อิอิ

ข้อมูลกระทู้