หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

กระทู้: รบกวน สอบถามพี่ ๆ เติมก๊าส (ngv) เต็มถัง 201 บาท แต่ ...

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    42383
    Status
    โพส
    149

มาตรฐาน รบกวน สอบถามพี่ ๆ เติมก๊าส (ngv) เต็มถัง 201 บาท แต่ ...

ผมเติมเต็มถัง 201 บาทเยอะที่สุดเท่าที่เคยเติมมา

แต่ผมวิ่งไปแค่ 42 กิโลเมตร ผมจับทริบ b ไฟแสดงปริมษรก๊าส

ลดเหลือ 2 ขีด ไม่ทราบว่าพี่ ๆ ท่านใดเคยประสบพบเจอกันบ้าง

จะแก้ปัญหานั้นได้อย่างไรครับ หรือปกติ

ขอบคุณครับ

User ID
    20934
    Status
    โพส
    167

มาตรฐาน ตอบ: รบกวน สอบถามพี่ ๆ เติมก๊าส (ngv) เต็มถัง 201 บาท แต่ ...

201 บาท นี่เยอะสุดแล้วเหรอครับ ราคาแก๊สโลละกี่บาท แล้วเติมได้กี่กิโลครับ
    แล้ววิ่งหมดถัง ไปได้กี่กิโลเมตรครับ
    ส่วนเรื่องไฟบอกปริมาณแก๊ส ปกติถ้าปั๊มหัวจ่ายแรงดันต่ำ ระบบมันฟ้องว่าเต็มแต่จริงๆแก๊สเข้าไปน้อย เวลาขับขึดบอกแก๊สก็ลดลงเร็วนะครับ ถ้าขีดลดลงเร็วทุกครั้งที่เติมก็น่าจะผิดปกตินะครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: รบกวน สอบถามพี่ ๆ เติมก๊าส (ngv) เต็มถัง 201 บาท แต่ ...

มีโอกาศเพี้ยนได้ครับ เพราะมันจับแรงดัน ท่าจะให้แน่นอนขับให้หมดถังไปเลย
    ปล.รถผมก็เคยเป็นเหมือนกันครับ เติมเต็มถังวิ่งไปได้ไม่ถึง10โลเหลือ3ขีด ขับไปอีก40-50โลลดลงเหลือ2ขีด

User ID
    42383
    Status
    โพส
    149

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Liverkop17 ดูโพส
    201 บาท นี่เยอะสุดแล้วเหรอครับ ราคาแก๊สโลละกี่บาท แล้วเติมได้กี่กิโลครับ
    แล้ววิ่งหมดถัง ไปได้กี่กิโลเมตรครับ
    ส่วนเรื่องไฟบอกปริมาณแก๊ส ปกติถ้าปั๊มหัวจ่ายแรงดันต่ำ ระบบมันฟ้องว่าเต็มแต่จริงๆแก๊สเข้าไปน้อย เวลาขับขึดบอกแก๊สก็ลดลงเร็วนะครับ ถ้าขีดลดลงเร็วทุกครั้งที่เติมก็น่าจะผิดปกตินะครับ
    ngv ราคา 10.55 ครับ จำนวนกิโลจำไม่ได้ครับ แต่เยอะกว่าปกติที่เคยเติมก็เลยไม่ได้เอะใจอะไรครับ

แต่แรงดันเยอะครับ 3200 + ตลอดครับ เป็นปั๊มแนวท่อครับ ผมเพิ่งเติมครั้งที่สอง เติมครั้งแรกวิ่งได้ราว 180 โลครับ แต่ขีดไม่ลดเร็วขาดนี้ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamyu ดูโพส
    มีโอกาศเพี้ยนได้ครับ เพราะมันจับแรงดัน ท่าจะให้แน่นอนขับให้หมดถังไปเลย
    ปล.รถผมก็เคยเป็นเหมือนกันครับ เติมเต็มถังวิ่งไปได้ไม่ถึง10โลเหลือ3ขีด ขับไปอีก40-50โลลดลงเหลือ2ขีด
    เดี๋ยวลองจับรอบนี้ดูอีกทีครับ ว่าจะได้ซักเท่าไรครับ เดี๋ยวตามมารายงานผมผมครับ

ขอบคุณพี่ ๆ ทั้งสองท่านมาก ๆ เลยครับ

User ID
    6434
    Status
    โพส
    150

ขับในเมืองรึป่าวครับ

ถ้าขับในเมืองปกติไฟมี 4จุด ประมาน10+กิโลเมตร เหลือ3จุด

ประมาณ 40+ กิโลเมตร เหลือ2จุด

ประมาณ 70+ กิโลเมตร เหลือ1จุด

ประมาณ90-110 กิโลเมตร ไฟกระพริบ หลังจากกระพริบแล้ววิ่งในเมืองได้ไม่ต่ำกว่า35กิโลเมตรถึงหมดถังตัดเป็นน้ำมัน

User ID
    21789
    Status
    โพส
    49

อยู่ที่การขับขี่ด้วยครับ

ผมไป สิงห์บุรี ล่าสุด เหยียบ 140-170 จาก กทม ไป เติมก๊าซ ไป เต็ม วิ่งได้แค่ 130 โล เองครับ จาก เต็มถัง แต่ถ้าใช้ใน กทม รถติดบ้างอะไรบ้างก้อ เต็มถึง 150 โล ที่บอกว่าหมดเร็ว 2 จุด ครับ วัดยาก ต้องลองใช้ให้หมด แล้วเติมเต็มอีกครั้งแล้วจับกิโล ดีกว่า ครับ

User ID
    42383
    Status
    โพส
    149

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noobombam ดูโพส
    ขับในเมืองรึป่าวครับ

ถ้าขับในเมืองปกติไฟมี 4จุด ประมาน10+กิโลเมตร เหลือ3จุด

ประมาณ 40+ กิโลเมตร เหลือ2จุด

ประมาณ 70+ กิโลเมตร เหลือ1จุด

ประมาณ90-110 กิโลเมตร ไฟกระพริบ หลังจากกระพริบแล้ววิ่งในเมืองได้ไม่ต่ำกว่า35กิโลเมตรถึงหมดถังตัดเป็นน้ำมัน
    จะว่าในเมืองก็ไม่เชิงครับ เพราะรถไม่ได้ติดมากมายครับ แค่วิ่งได้ไปได้เรื่อย ๆ ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fasai ดูโพส
    อยู่ที่การขับขี่ด้วยครับ

ผมไป สิงห์บุรี ล่าสุด เหยียบ 140-170 จาก กทม ไป เติมก๊าซ ไป เต็ม วิ่งได้แค่ 130 โล เองครับ จาก เต็มถัง แต่ถ้าใช้ใน กทม รถติดบ้างอะไรบ้างก้อ เต็มถึง 150 โล ที่บอกว่าหมดเร็ว 2 จุด ครับ วัดยาก ต้องลองใช้ให้หมด แล้วเติมเต็มอีกครั้งแล้วจับกิโล ดีกว่า ครับ
    ผมขับช้ามาก ๆ ครับไม่เกิน 90 ครับรถไม่ค่อยติด แต่เต็มถังก่อนหน้านี้ร้อยห้าสิบกว่าบาท วิ่งได้ราว ๆ 180 โลครับ

เดี๋ยวคราวนี้ลองหมดถังแล้วจะมารายงานผลอีกทีครับ ขอบคุณพี่ ๆ ครับ

User ID
    20934
    Status
    โพส
    167

เต็มถัง วิ่งได้ 180 กม. ผมว่าปกตินะครับ
    อีกนิด พอดีรถผมเคยมีปัญหาเรื่องปุ่มตัดแก๊ส(มันสั่งสลับแก๊ส+น้ำมันไม่ได้) ช่างscg มาดูให้ เค้าพูดทำนอง ไอ้จำนวนไฟเนี่ยมันแค่ประมาณให้ทราบปริมาณแก๊สในถังให้ มันก็ไม่ค่อยแน่นอนเท่าไรนะครับว่าจริงๆแก๊สเหลือเท่าไรกันแน่

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

น้าๆๆท่านอื่นตอบไปหมดแล้ว ผมนั่งดูดีกว่า อิอิ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hardrock ดูโพส
    น้าๆๆท่านอื่นตอบไปหมดแล้ว ผมนั่งดูดีกว่า อิอิ
    ของน้า, น้องปาเต็มถังวิ่งได้เท่ารั้ยครับ อิอิ

you will never walk alone TTC-Member
    User ID
    31368
    Status
    โพส
    198

เคยเจอแค่แก๊สหมดถังเติมได้แค่ 125 บาท จากเคยเติมเต็มถังไม่ต่ำกว่า 170 บาท และเคยเจออีกประเภทคือ เติมเต็มถังแล้ววิ่งไป 30 - 40 กม. แต่พอกลับไปเติมๆ ได้แค่ 3 บาท ครับ

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tae666 ดูโพส
    ของน้า, น้องปาเต็มถังวิ่งได้เท่ารั้ยครับ อิอิ
    รถผมเคยเติมเต็มถังได้มากสุดๆๆก้อประมาน 210-220 ครับ วิ่งทางไกลก้อเกือบๆ 200 กิโลครับ

User ID
    32758
    Status
    โพส
    8

รถผมก็ได้ประมาณ180กิโลเมตรครับใช้งานทั่วๆไป แต่เคยลองไหมครับว่าเติมแก็สตอนหัวรุ่ง และตอยบ่ายๆจะได้แก็สไม่เท่ากัน เพราะอุณหภูมิมีผลกับปริมาตรของแก็สครับ

User ID
    42383
    Status
    โพส
    149

ผมลองใหม่แล้วครับ เป็นการวิ่งยาว ๆ เลย

เติมแก็สราคา 200 บาท ปั๊มแนวท่อ วิ่งจากพัทยาไปกรุงเทพ (ขึ้นมอเตอร์เวย์) จับเลขได้ 213 กิโลครับ เตือนหมดพอดี

ถือว่าโอเคละครับ

User ID
    32173
    Status
    โพส
    74

ล่าสุดครับในรอบแปดเดือนครับผมเติมได้ 229บาทครับ แบบหมดถังเลยครับ ราคา 10.80บาท
    ที่ผ่ามมาเติมเกิน200บาทซักสิบกว่าครั้ง วิ่งไม่เกิน100km/hเกิน200กิโลเมตร วัดจากการใช้งานประจำวันครับ(เติมเต็มแล้วจับไมล์)
    แต่ถ้าใช้ความเร็ว 110-130km/hจะวิ่งได้150-160กิโลเมตร วัดจากการเดินทางไปต่างจังหวัดเกือบทุกอาทิตย์
    4D CNG ใครใช้ในการเดินทางคุ้มครับ (ราคาเติมก๊าซเท่ากับราคานั่งรถทัวและวินมอไซที่ผมจะไปครับ)
    ผมใช้เกือบสามหมื่นโลแล้วครับ ถ้าดีเซลคงเกือบแสน

noonynoi
    ผู้เยี่ยมชม

ทำยังไงกัน ของผมเพิ่งออก cng จากศูนย์มา เติมยังไงก็ไม่ได้ ได้แค่ 130 กว่าบาท ไม่เคยเกิน 150 วิ่งได้ก็ร้อยกว่ากิโล

ตอนนี้มีปัญหา เยอะมากทั้งวิทยุ ที่ปรับปุ่มคอนโทรลไม่ได้ (ช่างไม่ได้เรื่อง) ศุกร์นี้นัดช่างแก๊สมาเช็ค เห้อ เพลียใจ

ปล ออกศูนย์ มิตซูกาญจณา บางบัวทอง รถออกมาสองอาทิตย์ เข้าศูนย์ไปห้าครั้ง ห่วยบรม

User ID
    32173
    Status
    โพส
    74

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noonynoi ดูโพส
    ทำยังไงกัน ของผมเพิ่งออก cng จากศูนย์มา เติมยังไงก็ไม่ได้ ได้แค่ 130 กว่าบาท ไม่เคยเกิน 150 วิ่งได้ก็ร้อยกว่ากิโล

ตอนนี้มีปัญหา เยอะมากทั้งวิทยุ ที่ปรับปุ่มคอนโทรลไม่ได้ (ช่างไม่ได้เรื่อง) ศุกร์นี้นัดช่างแก๊สมาเช็ค เห้อ เพลียใจ

ปล ออกศูนย์ มิตซูกาญจณา บางบัวทอง รถออกมาสองอาทิตย์ เข้าศูนย์ไปห้าครั้ง ห่วยบรม
    แถวบ้าน(กำแพงเพชร)ผมรถบรรทุกก๊าซมาตอน ตี5 5ห้าโมงเช้า และ1 ทุ่ม
    ผมจะออกไปเติมเวลานั้นเพราะจะได้ก๊าซเกิน 150บาทแน่นอน
    แต่ถ้าหลังจากนั้นไม่เกิน 150 บาทครับ เพราะแรงดันตกก๊าซใกล้หมด พี่ถามเด็กปั๊มไว้เลยครับ จะได้เข้าปั๊มถูกช่วงเวลา
    แต่ถ้าเดินทางไกลผมก็เป็นเหมือนพี่ครับ 100บาท 120บาท 130บาท บางครั้งไม่ถึง100 โดยเฉพาะปั๊มที่อ.ไชโย จ.อ่างทอง
    เติมกี่รอบก็ไม่เกิน150บาท

User ID
    42383
    Status
    โพส
    149

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noonynoi ดูโพส

น่าจะเป็นที่แรงดันของปั๊มครับ ของผมถ้าไม่เข้าปั๊มแนวท่อก็ประมาณนั้นครับ อาจจะเยอะกว่านิดหน่อยครับ

Paladinake
    ผู้เยี่ยมชม

เติมไป 200 ขับ 40กว่าโล น่าจะเหลือ 3 ขีด นะครับ รถผมเป็นอย่างนั้นประจำ

User ID
    41421
    Status
    โพส
    16

พึ่งได้รับรถ cng 4d มา 2 อาทิตย์ เติมเต็มประมาณ 200 บาท วิ่งได้ 150-160 โลเอง ขับประมาณ 90-100 (ต่างจังหวัด) ผิดปกติหรือไม่

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้