หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 59 จากทั้งหมด 59

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: กฎหมายไฟตัดหมอก (ช่วย...ใคร)

กรรมเลย ฝาครอบกระจกไฟสีฟ้าด้วย

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: กฎหมายไฟตัดหมอก (ช่วย...ใคร)

ผมไม่เดือดร้อน ผมไม่เคยเปิด

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ผมไม่เดือดร้อน ผมไม่เคยเปิด
    ใช่ครับๆ คิดแบบตาโต้งเลยครับ เราจะไปเดือดร้อน ไปบ่นทำไม เค้าห้าม เราก็อย่าเปิด พอเราเปิด เค้าจับเราก็อย่าไปบ่นครับ เพราะเค้าห้าม เค้ากำหนดมาแล้ว เราก็รู้ก็ทราบกันดี แต่เราไปเปิด ดื้อรั้นจะเปิด พอทีนี้ จนท.เค้าเห็น เค้าเรียกจับเปรียบเทียบปรับ ก็อย่าไปบ่นเลยครับ ....ฝนไม่ตก หมอกไม่มี ไฟไม่ไหม้ป่าควันทึบกลบถนน
    ไม่จำเป็นเราก็อย่าไปเปิดเลยครับ เคารพสิทธิ์ของพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ผู้ใช้ถนนร่วมกันครับ..
    ด้วยความเคารพครับ

User ID
    32102
    Status
    โพส
    349

น้าครับผมเริ่มงงอีก ว่าไฟตัดหมอกมันสว่างกว่าไฟหน้าตรงไหนครับ (เป็นเหตุเป็นผลไม่เอากฎหมายมาอ้าง ) ไฟหน้าสว่างกว่าตั้งเยอะ ผมงงอะ ว่ามันจะไปรบกวรเพื่อนร่วมทางยังไงอะครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

จะตัดหมอกหรือไฟซีนอน มันก็แยงตาแหมือนกันต่างกันแค่มากน้อยเท่านั้น ขับบนถนนหลวงไฟทางก็มีเปิดแค่ไฟหน้าก็พอเพียงเหลือแหล่แล้วถ้าอยากจะเปิดเพื่อเพิ่มวิสัยทัศก็เปิดให้ถูกที่ถูกทางเถอะคับจะได้ไม่เป็นภาระของผู้ร่วมทาง

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ i_narok ดูโพส
    จะตัดหมอกหรือไฟซีนอน มันก็แยงตาแหมือนกันต่างกันแค่มากน้อยเท่านั้น ขับบนถนนหลวงไฟทางก็มีเปิดแค่ไฟหน้าก็พอเพียงเหลือแหล่แล้วถ้าอยากจะเปิดเพื่อเพิ่มวิสัยทัศก็เปิดให้ถูกที่ถูกทางเถอะคับจะได้ไม่เป็นภาระของผู้ร่วมทาง
    ถูกต้องที่สุดดดดเลยคร๊าบบบบ..!!!
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    ใช่ครับๆ คิดแบบตาโต้งเลยครับ เราจะไปเดือดร้อน ไปบ่นทำไม เค้าห้าม เราก็อย่าเปิด พอเราเปิด เค้าจับเราก็อย่าไปบ่นครับ เพราะเค้าห้าม เค้ากำหนดมาแล้ว เราก็รู้ก็ทราบกันดี แต่เราไปเปิด ดื้อรั้นจะเปิด พอทีนี้ จนท.เค้าเห็น เค้าเรียกจับเปรียบเทียบปรับ ก็อย่าไปบ่นเลยครับ ....ฝนไม่ตก หมอกไม่มี ไฟไม่ไหม้ป่าควันทึบกลบถนน
    ไม่จำเป็นเราก็อย่าไปเปิดเลยครับ เคารพสิทธิ์ของพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ผู้ใช้ถนนร่วมกันครับ..
    ด้วยความเคารพครับ

รู้ก็ดีแล้ว ทีหลังอย่าทำอีก
    จับได้คราวหน้าล่ะ น่าดู....

กั่บบบ กั่บบบ....กร๊ากกกกกกกกก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aaa5831 : 30-01-2013 เมื่อ 10:37

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

ทางหลวงและสภาพแวดล้อมที่ปกติ ม่ายรู้จะเปิดทามไมมันช่วยอะไรได้มีแต่แยงตาทั้งรถวิ่งสวน มีหนึ่งแล้วก็อยากมีสอง มีสองแล้วก็อยากมีสาม เฮ้อไม่รู้จะเอาสว่างกันแค่ไหนถึงจะพอดี

TTC-01052 TTC-Member
    User ID
    26403
    Status
    โพส
    136

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pholnoy ดูโพส
    แล้วสอร์ตไลส์ที่ติดกันแต่ไม่ได้เปิด ตำรวจก็จับ เพราะไม่เอาผ้ามาคลุมไฟไว้ ผมงงมาก ว่ามันจับด้วยรึ
    โคมไฟสปอร์ทไลท์หมายถึงโคมไฟแสงพุ่งไกล แบบกระจายวงกว้าง
    แบบนี้ห้ามติดโดยเด็จขาดแม้จะมีฝาครอบปิด ผิดพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. 2522
    ระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท
    ส่วนไฟตัดหมอกมีลักษณะเป็นไฟแสงพุ่งต่ำล่าสุดปี
    พ.ร.บ. 2536 อนุญาตให้รถยนต์ติดไฟสปอร์ตไลท์หรือ ไฟตัดหมอกเพิ่มได้ ข้างละ 1 ดวง
    (เท่ากับ 2 ดวง)ในระดับแนวเดียวกัน ความสูงจากพื้นถนนไม่ต่ำกว่า 40
    เซนติเมตรและไม่สูงกว่า 135 เซนติเมตร ต้องเป็นแสงสีเหลือง หรือสีขาว
    กำลังไฟไม่เกิน55 วัตต์
    ไม่เกินกว่าระดับโคมไฟแสงพุ่งไกลและโคมไฟแสงพุ่งต่ำศูนย์รวมแสงต้องต่ำกว่า
    แนวขนานกับพื้นราบไม่น้อยกว่า 2 องศา หรือ 0.20 เมตร ในระยะ 7.50 เมตร
    และไม่เฉไปทางขวา

ถ้าว่ากันตามภาษากฎหมายผิดครับผม

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

พูดกันตรงๆๆ ไอ้พวกที่ชอบเปิดไฟสูงขับเอาสบายตัวเองพวกนี้น่าจับนะ ตบไฟใส่แล้วก็เฉยมึนจริงๆเจอเยอะด้วยคนพวกนี้

ส่วนไฟตัดหมอกก็เปิดตามทัศนวิสัยแล้วกันเพราะจริงๆแล้วไฟตัดหมอกเดิมๆที่ติดรถมามันก็ไม่ได้แยงตาหรือทำให้รำคาญอะไร

ผมก็เปิดเพราะผมอยู่บ้านนอกทางไม่ค่อยดีหลุมบ่อมันเยอะเปิดไฟตัดหมอกขับสบายขึ้น...แต่เข้าเมืองหรือใช้ถนนหลักก็เคารพผู้อื่นครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chaphat ดูโพส
    พูดกันตรงๆๆ ไอ้พวกที่ชอบเปิดไฟสูงขับเอาสบายตัวเองพวกนี้น่าจับนะ ตบไฟใส่แล้วก็เฉยมึนจริงๆเจอเยอะด้วยคนพวกนี้

ส่วนไฟตัดหมอกก็เปิดตามทัศนวิสัยแล้วกันเพราะจริงๆแล้วไฟตัดหมอกเดิมๆที่ติดรถมามันก็ไม่ได้แยงตาหรือทำให้รำคาญอะไร

ผมก็เปิดเพราะผมอยู่บ้านนอกทางไม่ค่อยดีหลุมบ่อมันเยอะเปิดไฟตัดหมอกขับสบายขึ้น...แต่เข้าเมืองหรือใช้ถนนหลักก็เคารพผู้อื่นครับ
    +1 มันยิ่งกว่าตัดหมอกอีก

User ID
    37899
    Status
    โพส
    695

เตรียมแลกแบงค์สีแดงไว้เยอะๆ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

เอาเวลามาจับไฟตัดหมอกไปจับอย่างอื่นดีกว่า พี่ขวด ส่วนตัวมันก็ไม่ไปแยงลูกกะตานะครับ นอกจากที่บางคันเอาสปอร์ตไลท์มาติดแทน

User ID
    43253
    Status
    โพส
    83

แยงเหมือนกันนะครับ รถสูงๆ รถกระบะจะไม่ค่อยมีปัญหา แต่กับรถเตี้ยๆ หน่อยนี่เอาเรื่องเหมือนกัน

อย่างปกติผมจะขับ Nissan NV เดิมๆ ที่นั่งเตี้ย ยิ่งกว่า Eco car ซะอีก เจอรถยกสูงเปิดตัดหมอกนี่ก็แสบตาใช้ได้นะครับ ยิ่งใครติดตัดหมอกซีน่อนด้วยแล้ว โอ้โห... เวลาสวนกันผมเห็นภพหน้าลางๆ เลยหล่ะ

User ID
    20668
    Status
    โพส
    119

ขอให้จับจริงเถอะ เบื่อเหมือนกันกับพวกชอบเปิดฯ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

ไฟตัดหมอกที่ผมขับสวนผมไม่รู้สึกว่ามันแยงตาเท่าไหร่นะครับ แต่ไอ้ไฟตัดหมอกหลังของพวกรถเล็กวีออสนี่สิครับ
    น่ารำคาญ แล้วก็ไอ้พวกเปลี่ยนไฟแบบจ้าๆอ่ะครับโคตรแยงตาเลย

User ID
    37936
    Status
    โพส
    464

ามีปมอะไรกับไฟตัดหมอกหรือป่าวถึงออกกฏหมายนี่มา ผมว่ามันไม่แสบตาเลยขนาดผมนั่งรถเตี้ยๆแล้วเจอกระบะสูงๆเปิดไฟตัดหมอกสวนทางมาผมว่ามันก็ไม่ถึงกับแสบตาอะไร บางครั้งวิ่งออก ตจว ตอนกลางคืนไม่มีไฟทางบางทีต้องเปิดไฟตัดหมอกช่วย ผมว่ากฎหมายนี้ไม่เข้าท่าเลย

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

บ้านเรากฎหมายตลกเยอะครับ55

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Dr.maxnano ดูโพส
    ามีปมอะไรกับไฟตัดหมอกหรือป่าวถึงออกกฏหมายนี่มา ผมว่ามันไม่แสบตาเลยขนาดผมนั่งรถเตี้ยๆแล้วเจอกระบะสูงๆเปิดไฟตัดหมอกสวนทางมาผมว่ามันก็ไม่ถึงกับแสบตาอะไร บางครั้งวิ่งออก ตจว ตอนกลางคืนไม่มีไฟทางบางทีต้องเปิดไฟตัดหมอกช่วย ผมว่ากฎหมายนี้ไม่เข้าท่าเลย
    บางคันแค่รำคาญตา แต่บางคันมันแยงตาจริง ๆ ออกกฎหมายมาก็ดีแล้วเพื่อส่วนรวม แต่ตอนที่เค้าทำออกมาขายนี่ซิ ไม่มีหน่วยงานไหนเลยที่เข้ามาดูแลว่ามันมันเหมาะสมไหม ที่จะให้ใช้กันได้โดยไม่มีผลกระทบ มันคงเหมือนอุปกรณ์เล่นพนันวางขายได้ แต่หากเอามาเล่นก็ผิดกฎหมาย นี่แหละน่าตลกกกกกกกกกว่า

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้