สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

มาตรฐาน รบกวนสอบถามปัญหาครับ "แอมป์ 4ch เสียงแตก 1 ข้าง"

ผมใช้ Power amp 4ch ของ Audio quart (จำรุ่นไม่ได้)
    ตอนนี้ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ เกิดเสียงแตก เวลาเล่นเพลงเสียงสูงๆ ตรงที่ลำโพงแหลมข้างซ้ายครับ
    ทดสอบเปลี่ยนลำโพงดู ก็เป็นเหมือนเดิม เลยเปลี่ยน power amp ตัวอื่นมาลอง ก็ปกติ
    เลยอยากทราบว่า น้าท่านไหนเคยเจอปัญหาเดียวกับผม หรือ พอจะทราบ
    รบกวนขอคำชี้แนะ และแนวทางหน่อยครับ ว่าพอจะซ่อมได้ไหม หรือเกิดจากอะไรบ้าง
    ขอบคุณครับ

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนสอบถามปัญหาครับ "แอมป์ 4ch เสียงแตก 1 ข้าง"

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ghostwalker ดูโพส
    ผมใช้ Power amp 4ch ของ Audio quart (จำรุ่นไม่ได้)
    ตอนนี้ปัญหาที่เกิดขึ้นคือ เกิดเสียงแตก เวลาเล่นเพลงเสียงสูงๆ ตรงที่ลำโพงแหลมข้างซ้ายครับ
    ทดสอบเปลี่ยนลำโพงดู ก็เป็นเหมือนเดิม เลยเปลี่ยน power amp ตัวอื่นมาลอง ก็ปกติ
    เลยอยากทราบว่า น้าท่านไหนเคยเจอปัญหาเดียวกับผม หรือ พอจะทราบ
    รบกวนขอคำชี้แนะ และแนวทางหน่อยครับ ว่าพอจะซ่อมได้ไหม หรือเกิดจากอะไรบ้าง
    ขอบคุณครับ

อาการแบบนี้ผมก็เคยเป็นครับน้าเอาท์ เปิดเบาๆไม่เป็นไร แต่พอเร่งเสียงให้ดังเริ่มมีเสียงแตกพร่า อาการที่ผมเจอคือ ชาแนลช่องนั้นเสียอ่ะครับน้า ช่องอื่นไม่มีปัญหาอะไร หรือไม่น้าเอาท์ลองเอาเสียงแหลมที่ว่าเสียงแตกย้ายมาต่อช่องอื่นดูครับว่าปกติหรือเปล่า ถ้าดอกปกติผมว่าน่าจะเป็นอย่างที่ผมเจอนะครับ

คนเมาแม้น 3 TTC-Member
    User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนสอบถามปัญหาครับ "แอมป์ 4ch เสียงแตก 1 ข้าง"

หมดประกันหรือยังครับ ถ้ายังก็ส่งเครมเลยครับ
    แต่ถ้าหมดแล้วก็เปิดฝาดู C กระป๋องกลมๆทางด้าน output
    บางทีมันอาจจะบวม สังเกตุดูที่หัวของมันจะปูดๆขึ้นมานะครับ
    ลองดู หรือพลิกด้านลายปริ้นดูรอยบัดกรว่าตะกั่วร่อนหรือเปล่าครับ

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    อาการแบบนี้ผมก็เคยเป็นครับน้าเอาท์ เปิดเบาๆไม่เป็นไร แต่พอเร่งเสียงให้ดังเริ่มมีเสียงแตกพร่า อาการที่ผมเจอคือ ชาแนลช่องนั้นเสียอ่ะครับน้า ช่องอื่นไม่มีปัญหาอะไร หรือไม่น้าเอาท์ลองเอาเสียงแหลมที่ว่าเสียงแตกย้ายมาต่อช่องอื่นดูครับว่าปกติหรือเปล่า ถ้าดอกปกติผมว่าน่าจะเป็นอย่างที่ผมเจอนะครับ
    ลองย้ายดูแล้วครับน้าเน๊ก ดอกปกติครับ ปัญหาน่าจะเป็นเหมือนกัน ว่าแต่น้าเน็ก แก้ไขปัญหายังไงครับ
    ขอบคุณคร้าบบ

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiwut ดูโพส
    หมดประกันหรือยังครับ ถ้ายังก็ส่งเครมเลยครับ
    แต่ถ้าหมดแล้วก็เปิดฝาดู C กระป๋องกลมๆทางด้าน output
    บางทีมันอาจจะบวม สังเกตุดูที่หัวของมันจะปูดๆขึ้นมานะครับ
    ลองดู หรือพลิกด้านลายปริ้นดูรอยบัดกรว่าตะกั่วร่อนหรือเปล่าครับ
    เรื่องประกันผมเองไม่ทราบครับน้า ส่วนเรื่องรื้อแอมป์ ผมเองไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ (จบ electronic มาหลายปีลืมหมดล่ะครับ ฮาาา)
    อาการแบบนี้ เอาไปร้านซ่อมทั่วไปได้ใช่ไหมครับ ?
    ขอบคุณมากครับ

User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

เอาไปให้ร้านซ่อมได้ครับ อยากได้ด่วนรอรับได้เลยก็ลองไปบ้านหม้อเลยนะครับ ถ้าอยู่กรุงเทพนะครับ

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiwut ดูโพส
    เอาไปให้ร้านซ่อมได้ครับ อยากได้ด่วนรอรับได้เลยก็ลองไปบ้านหม้อเลยนะครับ ถ้าอยู่กรุงเทพนะครับ
    เดี๋ยวกำลังจะถอดไปให้ร้านใกล้ๆ ซ่อมครับ ผมอยู่หนองจอก ไปบ้านหม้อก็ไกลมากก เดี๋ยวไงซ่อมเสร็จจะมารายงานครับผม

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ghostwalker ดูโพส
    เดี๋ยวกำลังจะถอดไปให้ร้านใกล้ๆ ซ่อมครับ ผมอยู่หนองจอก ไปบ้านหม้อก็ไกลมากก เดี๋ยวไงซ่อมเสร็จจะมารายงานครับผม
    ตามนั้นเลยครับน้าเอาท์

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

อัพเดทครับ น้าๆ
    คือผมเอาแอมป์ไปซ่อมแล้วที่ บ.อมร ครับ
    ทิ้งไว้ตั้งแต่วันที่ 29 มค.
    วันนี้ช่างโทรมาบอกว่า "ลองแกะดูไม่เห็นมีอะไรเสียเลย"
    ผมก็งงๆ เลยบอกไปว่า "เสียงมันแตกข้างนึง"
    เค้าเลยบอกว่า หาจุดเสียไม่เจอ แล้วก็ย้ำจุดบัดกรี กับลายปริ้นให้ใหม่ เช็คดูก็ไม่เจออะไรเลย
    ผมเลยไปรับแอมป์กลับมาล่ะครับ ค่าตรวจเช็ค 107 บาท

นั่งถอดเบาะ เสียบสายดู สรุปว่า "เหมือนเดิม"

น้าท่านไหนมีคำชีแนะอื่นป่ะครับ หรือใครเคยเป็นอาการเหมือนผมมั่ง ช่วยชี้แนะทีครับ
    ยังไม่มีงบเปลี่ยนแอมป์ใหม่เลย ก็ต้องใช้แบบนี้ไปก่อนครับ
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นคร้าบบบ

ชื่อ:  IMG_1434.jpg
ครั้ง: 436
ขนาด:  195.8 กิโลไบต์

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

หรือต้องลองเอาไปบ้านหม้อดูครับ ?

User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

อัพเดทครับ น้าๆ
    คือผมเอาแอมป์ไปซ่อมแล้วที่ บ.อมร ครับ
    ทิ้งไว้ตั้งแต่วันที่ 29 มค.
    วันนี้ช่างโทรมาบอกว่า "ลองแกะดูไม่เห็นมีอะไรเสียเลย"
    ผมก็งงๆ เลยบอกไปว่า "เสียงมันแตกข้างนึง"
    เค้าเลยบอกว่า หาจุดเสียไม่เจอ แล้วก็ย้ำจุดบัดกรี กับลายปริ้นให้ใหม่ เช็คดูก็ไม่เจออะไรเลย
    ผมเลยไปรับแอมป์กลับมาล่ะครับ ค่าตรวจเช็ค 107 บาท

นั่งถอดเบาะ เสียบสายดู สรุปว่า "เหมือนเดิม"

น้าท่านไหนมีคำชีแนะอื่นป่ะครับ หรือใครเคยเป็นอาการเหมือนผมมั่ง ช่วยชี้แนะทีครับ
    ยังไม่มีงบเปลี่ยนแอมป์ใหม่เลย ก็ต้องใช้แบบนี้ไปก่อนครับ
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นคร้าบบบ

ชื่อ:  IMG_1434.jpg
ครั้ง: 436
ขนาด:  195.8 กิโลไบต์
    น้ามีปรีไหมาครับ ถ้ามีลองเช็คที่ปรีดูนะคับ

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

น้ามีปรีไหมาครับ ถ้ามีลองเช็คที่ปรีดูนะคับ
    ปรีแอมป์ไม่มีครับ มันเป็นที่แอมป์ครับน้า เพราะลองสลับดูแล้วหายครับ แต่ผมอยากรู้ว่าแอมป์เป็นอะไร
    ขอบคุณคร้าบ

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

ตะกี้เพื่อนผมมานั่งดูด้วย มันบอกว่าอาการแบบนี้มันก็เคยเป็นครับ เปลี่ยนภาคขยายตัวนึงของช่องที่เสีย หายเป็นปกติครับ ผิดถูกยังไงลองดูอีกทีครับน้าเอาท์เพื่อนผมมันแนะนำมา ผมเองก็อยากรู้เหมือนกัน เพราะก็เป็นบ่อยครับ แต่ยังดีที่เคลมได้ตลอดชีพ

User ID
    34268
    Status
    โพส
    115

น้ารื้อดูที่ตัวภาพขยายนะครับเป็นตัว4เหลื่ยม วางเรียงกันบนแผ่นปริ้น ดูว่าที่ขามันสกปรกหรือเปล่า เอาแปรงฟันถูๆเบาๆถ้าหายก็ใช่ ถ้าไม่หายแสดงว่ามีตัวภาคขยายของชาแนนใดชาแนนหนึ่งเสียครับ เปลื่ยนตัวที่เสีย ก็หายครับ ภาษาช่างเขาเรียกว่า เสียงบี้ครับ ลองดูครับน้า

User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maruthkit ดูโพส
    น้ารื้อดูที่ตัวภาพขยายนะครับเป็นตัว4เหลื่ยม วางเรียงกันบนแผ่นปริ้น ดูว่าที่ขามันสกปรกหรือเปล่า เอาแปรงฟันถูๆเบาๆถ้าหายก็ใช่ ถ้าไม่หายแสดงว่ามีตัวภาคขยายของชาแนนใดชาแนนหนึ่งเสียครับ เปลื่ยนตัวที่เสีย ก็หายครับ ภาษาช่างเขาเรียกว่า เสียงบี้ครับ ลองดูครับน้า
    เพิ่มเติมหน่อยครับ เปิดฝาจ่ายไฟเข้าแอมป์ แล้วลองใช้มือจับที่ตัว ทรานซิสเตอร์ ( สี่เหลี่ยม 3 ขาสีดำ ) ดูว่ามันร้อนผิดปกติกันไหมครับ

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

ผมจบสอิเล็กทรอนิกส์มาครับ แต่ก็หลงๆลืมๆไปหมดแล้ว (หลายปีล่ะครับ)

เดี๋ยววันสองวันนี้จะลองรื้อดูอีกทีครับผม แล้วจะรายงานครับ

User ID
    27822
    Status
    โพส
    597

มาเก็บข้อมูลครับ เจอปัญหานี้เหมือนกัน ตอนแรกก้อเหมือนเสียงแตกๆข้างเดียว แต่ตอนนี้มันเหมือนกันทั้งหมดเลยครับ ฟังไม่มันเลยครับ เด๊วว่าจะลองเอาแอมป์ตัวใหม่มาลองอยู่คับ

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

มารอฟังผลครับ

ข้อมูลกระทู้