สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

yoursman
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน รบกวนถามพี่ๆเรื่องอัตราการใช้ก๊าซครับ

ผมใช้4ประตู2.4 ติดngvดีลเลอร์3ถัง 70,70แล้วก็40ลิตรครับ แปลกตรงที่ผมใช้ในกทม.วิ่งได้200กิโลเมตรหมดถังเติมเต็มถัง200บาท แต่พอออก ตจว.วิ่งได้300กิโลเมตรพอเติมเต็มถังเติมได้300บาท งงว่าตกลงถังผมมันจุได้เท่าไหร่แน่ครับ ในกทม.200บาทเต็มถัง ตจว.เติมได้300บาท ทั้งที่ราคาแก๊สก็ใกล้เคียงกัน รบกวนผู้รู้ด้วยคร๊าบ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนถามพี่ๆเรื่องอัตราการใช้ก๊าซครับ

ของน้ารวมแล้ว180ลิตรน้ำ เติมได้ประมาณ32กิโลกรัม วิ่งทางยาวๆน่าจะต้องได้ซัก340โล

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนถามพี่ๆเรื่องอัตราการใช้ก๊าซครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yoursman ดูโพส
    ผมใช้4ประตู2.4 ติดngvดีลเลอร์3ถัง 70,70แล้วก็40ลิตรครับ แปลกตรงที่ผมใช้ในกทม.วิ่งได้200กิโลเมตรหมดถังเติมเต็มถัง200บาท แต่พอออก ตจว.วิ่งได้300กิโลเมตรพอเติมเต็มถังเติมได้300บาท งงว่าตกลงถังผมมันจุได้เท่าไหร่แน่ครับ ในกทม.200บาทเต็มถัง ตจว.เติมได้300บาท ทั้งที่ราคาแก๊สก็ใกล้เคียงกัน รบกวนผู้รู้ด้วยคร๊าบ
    ผมตั้งข้อสงสัยประมาณนี้ครับน้า
    - หมดถังของน้า หมายถึง ขับแก๊สหมดแล้วสลับไปเป็นโหมดน้ำมันเลยใช่ไหมครับ ? ถ้าเป็นแบบนี้ก๊าซน่าจะหมดจริงๆ หรือเหลืออยู่น้อยมากๆ
    - ถ้าหมดจริงแล้วเติมกลับได้ 200 บาท น่าจะเป็นที่เรื่องแรงดันของปั๊มก๊าซครับ

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ในกรณีเรื่องแรงดันของปั๊มก๊าซ
    ถ้าก๊าซหมดถังและเติมได้ 200 บาท ไม่ได้หมายความว่าจะเต็มถังครับ แต่ปั๊มไม่มีแรงดันที่จะเติมก๊าซเข้าไปได้อีก
    ข้อพิสูจน์ง่ายๆ คือ ถ้าเติมลงไปได้ 200 บาท แล้วลองวิ่งดูด้วยลักษณะการใช้งานที่ใกล้เคียงกัน รถจะวิ่งได้จนหมดถังไม่เกิน 200 กม. โดยประมาณเช่นกันครับผม

จากใจคนใช้ตู้ ngv ครับผม

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

ประมาณนั้นเลยครับน้า ผมnจากโรงงาน ผมเติม180บาท ก็วิ่งได้ประมาณ180- ครับ

yoursman
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณ พี่ๆทุกๆคำตอบครับ คือตั้งแต่ออกรถมาผมเที่ยว ตจว.บ่อยครับ แค่สงสัยว่า หมดถังแล้วเติมเหมือนกัน ตจว.เติมได้ประมาณ320บาท แต่ใน กทม.ทำไมเติมได้สองร้อยต้นๆ ไม่ว่าจะเป็นปั๊มที่ จว.ไหนก็เติมได้300กว่า เหมือนว่าถังมันจะขยายได้เมื่อขับยาวๆไปตจว.อะครับ

ข้อมูลกระทู้