สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

กระทู้: ใครมีความรู้กับเจ้า timing advance processer หรือTAP เค้าว่าติดแล้วแรง 2.4ติดlpg สนใจ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35602
    Status
    โพส
    27

Angry ใครมีความรู้กับเจ้า timing advance processer หรือTAP เค้าว่าติดแล้วแรง 2.4ติดlpg สนใจ

รบกวนด้วยครับ2.4 lpg อยากแรง

User ID
    13651
    Status
    โพส
    116

มาตรฐาน ตอบ: ใครมีความรู้กับเจ้า timing advance processer หรือTAP เค้าว่าติดแล้วแรง 2.4ติดlpg สนใจ

ตัวทำให้ไฟแก่ หรือการจุดระเบิดเร็วกว่าองศาสแตนดาร์ดเหรอครับ

User ID
    24199
    Status
    โพส
    288

มาตรฐาน ตอบ: ใครมีความรู้กับเจ้า timing advance processer หรือTAP เค้าว่าติดแล้วแรง 2.4ติดlpg สนใจ

ติดแล้ววิ่งเหมือนน้ำมัน...เค้าว่างั้น
    ราคาประมาณ 3,500 - 4,500 บาท

MY-GAS
    ผู้เยี่ยมชม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MY-GAS : 20-05-2013 เมื่อ 11:03

MY-GAS
    ผู้เยี่ยมชม

Timing Advance Processor หรือ TAP ทำหน้าที่ปรับองศาการจุดระเบิดของหัวเทียนให้เร็วขึ้นเพื่อให้เกิดการเผาใหม้ที่นานขึ้น ขณะที่เราใช้ก๊าซNGV

ก๊าซ NGVต้องใช้เวลาในเผาไหม้นานกว่า น้ำมันเบนซิน ถึงจะได้กำลังงานใกล้เคียงน้ำมันเบนซิน กล่าวคือ ขณะที่วาล์วไอเสียเปิด ก๊าซยังคงเผาไหม้ต่อเนื่องอยู่ ทำให้ความร้อนด้านไอเสียสูงกว่าปกติ บ่าวาล์วและหน้าวาล์วจะถูกเผาด้วยก๊าซที่กำลังเผาไหม้อยู่ การติดตั้ง TAP เพื่อปรับ Ignition timing(องศาการจุดระเบิด) ให้การเริมจุดระเบิดเผาไหม้ขณะการใช้ก๊าซNGV ให้เร็วขึ้นกว่าขณะที่ใช้น้ำมัน เพื่อ เพิ่มระยะเวลาในการจุดระเบิดให้นานขึ้น เนื่องจากว่าก๊าซNGVต้องใช้เวลานานในการเผาไหม้และลามไฟนานกว่าน้ำมัน(ถ้าเท่ากันให้กำลังงานไม่พอ)
    ขณะเดียวกันที่ความเร็วรอบสูงๆ การลุกลามไฟของก๊าซไม่สมบูรณ์ จนเหลือก๊าซบางส่วนเผาไหม้ต่อเนื่องในระหว่างที่ลิ้นไอเสียเปิด(สาเหตุที่ลิ้นไหม้และรั่ว)

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MY-GAS ดูโพส
    Timing Advance Processor หรือ TAP ทำหน้าที่ปรับองศาการจุดระเบิดของหัวเทียนให้เร็วขึ้นเพื่อให้เกิดการเผาใหม้ที่นานขึ้น ขณะที่เราใช้ก๊าซNGV

ก๊าซ NGVต้องใช้เวลาในเผาไหม้นานกว่า น้ำมันเบนซิน ถึงจะได้กำลังงานใกล้เคียงน้ำมันเบนซิน กล่าวคือ ขณะที่วาล์วไอเสียเปิด ก๊าซยังคงเผาไหม้ต่อเนื่องอยู่ ทำให้ความร้อนด้านไอเสียสูงกว่าปกติ บ่าวาล์วและหน้าวาล์วจะถูกเผาด้วยก๊าซที่กำลังเผาไหม้อยู่ การติดตั้ง TAP เพื่อปรับ Ignition timing(องศาการจุดระเบิด) ให้การเริมจุดระเบิดเผาไหม้ขณะการใช้ก๊าซNGV ให้เร็วขึ้นกว่าขณะที่ใช้น้ำมัน เพื่อ เพิ่มระยะเวลาในการจุดระเบิดให้นานขึ้น เนื่องจากว่าก๊าซNGVต้องใช้เวลานานในการเผาไหม้และลามไฟนานกว่าน้ำมัน(ถ้าเท่ากันให้กำลังงานไม่พอ)
    ขณะเดียวกันที่ความเร็วรอบสูงๆ การลุกลามไฟของก๊าซไม่สมบูรณ์ จนเหลือก๊าซบางส่วนเผาไหม้ต่อเนื่องในระหว่างที่ลิ้นไอเสียเปิด(สาเหตุที่ลิ้นไหม้และรั่ว)
    ขอเสริมนิดครับ "ขณะที่วาล์วไอเสียเปิด ก๊าซยังคงเผาไหม้ต่อเนื่องอยู่ ทำให้ความร้อนด้านไอเสียสูงกว่าปกติ "เนื่องจากการลุกใหม้ที่ ยากของ NGV ทำให้การลุกใหม้ไม่จบในจังหวะระเบิด เป็นสาเหตุของกำลังงานที่สูญเสียเปล่าประโยชน์ และการเผาใหม้ยังคงดำเนินต่อไป ขณะที่ถูกระบายออกไปทางท่อไอเสียแล้ว แต่เนื่องจากยังมีเชื้อเพลิงหลงเหลือจากการเผาใหม้ ไม่หมดเมื่อก๊าซร้อนวิ่งออกท้ายท่อไอเสีย บางครั้ง จะเกิดการระเบิดอีกรอบเนื่องจาก ก๊าซร้อนมี อ๊อกซิเจนอีกครั้ง และถ้า กระบวนการนี้เกิดซ้ำ ๆ มาก ๆ บ่อย ๆ ความร้อมจะสะสมที่บนหัวลูกสูบทำให้ลูกสูบละลายได้ครับ
    ** ไม่ได้มาด้วยกันครับแต่ มีข้อมูล มาฝากน้า ๆ ที่ ยังหาข้อมูลไม่เจอนะครับ ด้วยความเคารพครับ
    แต่ โดยปรกติแล้ว ระบบ ของ ECU GAS จะมี option ที่ให้เลือกอยู่แล้วนี่ครับ ว่าเราต้องการปรับ องศาการจุดระเบิด ล่วงหน้า หรือ ช้ากว่า เป็น ค่า แบบเปอร์เซ็นต์ เลยครับ
    เช่นของ AC นี่ผมก็เห็นมีอยู่ครับ ของเจ้าอื่น ก็น่าจะมีเหมือนกัน เลยสงสัยว่า ทำใมต้องไปซื้อเพิ่ม
    แต่ถามว่า ทำใมไม่ปรับ ก็เนื่องจากว่า ปรับไปแล้ว เราต้องใช้ GAS เท่านั้นครับ เมื่อสลับเป็นน้ำมัน การจุดระเบิดเร็วกว่านี้
    จะทำให้เครื่องจุดระเบิดล่วงหน้าเร็วมากรอบเดินเบาจะคุมยาก เกือบน็อค ส่วนรอบสูง จะพอดีออกทางแก่ เครื่องจะร้อนมาก แต่จะดีกว่า กับ GAS
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 29-05-2013 เมื่อ 09:17

ข้อมูลกระทู้