หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 67

กระทู้: ขอวิธีการเปลี่ยนไฟหรี่สีฟ้าที่ครอบกระจกข้าง Fitt หน่อยครับกลัวตำรวจจับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: ขอวิธีการเปลี่ยนไฟหรี่สีฟ้าที่ครอบกระจกข้าง Fitt หน่อยครับกลัวตำรวจจับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    ผมมีแนวคิดเดียวกับ น้าตั้ม เลยอ่ะ โรงงานน่าจะออกมาแสดงความรับผิดชอบบ้าง เหมือนประเทศที่เขาเจริญแล้ว เรียกกลับไปเปลี่ยนหลอด หรือให้คำปรึกษาแก้ไข แล้วอีกอย่างคุณตำรวจก็ควรออกมาประกาศเตือนกันก่อนบ้างทั้งผู้ใช้และผู้ผลิต(ขอเยอะไปป่าวเนี่ย) บทจะฮิตกันขึ้นมาก็จับกันเลย เป็นห่วงรถบรรทุกใหญ่ ๆ บัสใหญ่ ๆ ติดกันแบบมโหฬาร ยิ่งกว่าโรงลิเก จะเสียค่าปรับกันไหวไหม ?
    ผมขับเส้นเพชรเกษมช่วงกลางคืน รถบรรทุกที่ติด ledสีฟ้าที่รอบไฟท้าย ใต้ขอบไฟหน้าเห็นผ่านกันทุกคันเลย บางคันทิ้งขยะลงทีด่านให้ตำหนวดเก็บด้วย(คงรู้นะ)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    37283
    Status
    โพส
    97

มาตรฐาน ตอบ: ขอวิธีการเปลี่ยนไฟหรี่สีฟ้าที่ครอบกระจกข้าง Fitt หน่อยครับกลัวตำรวจจับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ผมขับเส้นเพชรเกษมช่วงกลางคืน รถบรรทุกที่ติด ledสีฟ้าที่รอบไฟท้าย ใต้ขอบไฟหน้าเห็นผ่านกันทุกคันเลย บางคันทิ้งขยะลงทีด่านให้ตำหนวดเก็บด้วย(คงรู้นะ)
    ขยะมีราคานะครับ(อย่างน้อยชิ้น 20) 5555555

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...เฮ้อ รถตำรวจ สัญญาบัตร-ประทวนหลายๆคน ก็ยังใส่เองเลย ไฟหรี่ครอบกระจกFitt สีฟ้าเนี่ย แน่จริงก็ไปจับกันเองก่อนดิ...

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...เฮ้อ รถตำรวจ สัญญาบัตร-ประทวนหลายๆคน ก็ยังใส่เองเลย ไฟหรี่ครอบกระจกFitt สีฟ้าเนี่ย แน่จริงก็ไปจับกันเองก่อนดิ...

ถูกต้องครับน้าหนุ่ม

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    เเต่ความเป็นจริงมันจะไม่เป็นอย่างนั้นซิครับ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    ใช้รุ่นเดียวกันครับ จ่าหน่อย

แต่ผมเพิ่งโดนเตือนเรื่องไฟไปเมื่อวาน (วันอาทิย์)

ผมไปส่งงานที่เขาใหญ่ก็เจอกับด่านตรวจ กวดขันเรื่องการจราจรปกติ แถวสระบุรี ท่านบอกว่ากระจกรถผมไฟหรี่สีฟ้าที่กระจกผิด กม. น่ะ(ท่านให้เปิดไฟทดสอบว่าไฟสีฟ้าจริง) แต่ติดมาแล้วนี่แก้ไขได้มั้ยเอาแผ่นที่ใช้รองเขียนใบสั่งมาวางที่ขอบประตู เข้าใจง่ายๆว่า อ้อนวอนจะเอาเงินจากกระเป๋าเรานั่นแหละ ผมก็เลยจอดรถชิดขอบทาง เลยด่านมานิดหน่อย

ในรถผมมีอุปกรณ์ที่ใช้ในการอยู่คิดได้ว่ามีสติ้กเกอร์อยู่หลายสี ผมเลือกเอาสีดำมาตัดแล้วปิด พอผมติดเสร็จก็เดินไปถามเจ้าหน้าที่ว่าอย่างนี้พอใช้ได้มั้ยครับ ท่านก็อิดออดนิดหน่อย แล้วเดินมาดู ท่านบอกว่าพอใช้ได้ ผมจึงถามกลับว่าไฟเดย์ไล้ทที่ผมติดตรงนี้ผิดมั้ยครับ ท่านบอกว่าจริงๆก็ผิดน่ะ ผมเลยแย้งท่านไปนิดหน่อยว่า ผมรักประเทศไทยครับ ถึงจะผิดผมก็ยอม ท่านคงจะเบื่อที่จะเสวนากับผมล่ะท่านเลยบอกว่า เอาว่าเป็นการเตือนน่ะ แล้วท่านก็ปล่อยไป

สรุปว่ารอดจากการเสียเงินค่าปรับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับดุยลพินิจ ของเจ้าหน้าที่ด้วยนะครับ

User ID
    3841
    Status
    โพส
    46

ผมเพิ่งโดนบนทางด่วนด่าน45บาท จากศรีนครินทร์เข้ามา ด่านนี้จับทุกอย่างที่ขวางหน้า ปรับ300บาท ผมฉุนจริงๆติดมาหลายปีแล้วทำไมไม่เล่นงานโรงงานที่ขายทุกทีเขาทำมาขายไม่เคยห้ามพอเสร็จค่อยมาจับกัน

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

ของผมก็ฟ้าครับ สรุปแล้วน้าๆแก้ไขยังไงกันครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wootkwt ดูโพส
    ของผมก็ฟ้าครับ สรุปแล้วน้าๆแก้ไขยังไงกันครับ
    เปลี่ยนเป็นหลอดขาวครับ น้า

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wootkwt ดูโพส
    ของผมตัดสายไฟหรี่ออกเเล้วครับ ตอนนี้เหลือเเต่ไฟเลี้ยว ไม่อยากเป็นจุดเด่น
    พอลองท่านได้โบกเเล้ว มันต้องโดนซักอย่าง

User ID
    12938
    Status
    โพส
    104

ทำไมไม่ไปทำนาซะเลยพวกชอบไถเนี่ย ไปเฝ้าระวังตามจุดเปลี่ยว ไปอำนวยความสะดวกให้ประชาชนดีไหม เพราะที่แดกอยู่ก็ภาษีที่พวกหาเช้ากินค่ำอย่างพวกกรูจ่ายทั้งนั้น สาดดดดดดดดดดดดด

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    เปลี่ยนเป็นหลอดขาวครับ น้า
    เปลี่ยนได้ใช่ไหม๊ครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ num_navanakorn ดูโพส
    ของผมตัดสายไฟหรี่ออกเเล้วครับ ตอนนี้เหลือเเต่ไฟเลี้ยว ไม่อยากเป็นจุดเด่น
    พอลองท่านได้โบกเเล้ว มันต้องโดนซักอย่าง
    ถ้าตัดผมว่าทำสวิทเสริมไว้ก็น่าจะได้นะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ srirat ดูโพส
    ทำไมไม่ไปทำนาซะเลยพวกชอบไถเนี่ย ไปเฝ้าระวังตามจุดเปลี่ยว ไปอำนวยความสะดวกให้ประชาชนดีไหม เพราะที่แดกอยู่ก็ภาษีที่พวกหาเช้ากินค่ำอย่างพวกกรูจ่ายทั้งนั้น สาดดดดดดดดดดดดด
    ผมว่าเขาก็ทำตามหน้าที่นะครับ ผมหมายถึงด่านใหญ่ๆนะครับ ไม่ใช่แบบซุ่มตามถนนมืดๆแล้วเก็บค่าเอ็ม ถ้าเป็นท่านเหล่านี้น่าจะลาออกไปไถ่นาอย่างว่าแหระครับ

User ID
    1789
    Status
    โพส
    261

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ srirat ดูโพส

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

ลองเอาเส้นโครเมี่ยมติดแสงก็ออกอยู่ดีครับ เฮ่อ! สงสัยจะต้องตัดสายจริงๆ

ชื่อ:  555.jpg
ครั้ง: 1093
ขนาด:  190.3 กิโลไบต์

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

ไม่กล้าแกะเปลี่ยนหลอดเลยทำสวิทย์แทนครับ ใช้ได้ดีเหมือนกันครับ
    ชื่อ:  Triton1.jpg
ครั้ง: 630
ขนาด:  76.2 กิโลไบต์ชื่อ:  Triton.jpg
ครั้ง: 1047
ขนาด:  87.2 กิโลไบต์

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

ไม่กล้าแกะเปลี่ยนหลอดเลยทำสวิทย์แทนครับ ใช้ได้ดีเหมือนกันครับ
    ชื่อ:  Triton1.jpg
ครั้ง: 630
ขนาด:  76.2 กิโลไบต์ชื่อ:  Triton.jpg
ครั้ง: 1047
ขนาด:  87.2 กิโลไบต์
    ทำไงครับน้าขอวิธีทำแบ่งให้ชาวชมรมด้วยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kitkw ดูโพส
    ทำไงครับน้าขอวิธีทำแบ่งให้ชาวชมรมด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ขออภัยครับ ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ
    อธิบายคร่าวๆแล้วกันนะครับ
    1.อุปกรณ์
    - สวิทช์เปิดปิด มีหลายแบบครับเลือกซื้อได้ตามใจ หรือจะซื้อตัวละ5-10 บาทมา DIY. เอาก็ได้ครับ
    - สายไฟประมาณ 2 เมตรครับ
    - เทปพันสายไป/ท่อหด/ตัวบัดกรี
    - คัดเตอร์

2.ขั้นตอนการทำ

1.เปิดฝาตรงกล่องฟิวส์ใต้พวงมาลัย (หรือแกะแผงใต้คอนโซนออกเลยก็ได้แล้วแต่สะดวกครับ) จะเจอกล่องฟิวส์และสายไฟต่างๆ
    2.การต่อไฟหรี่ที่ครอบกระจก fitt จะมีสายมาต่อบริเวณกล่อง ช่องขวามือบนสุด
    ขออ้างอิงภาพจาก http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=48460 นะครับ
    สายไฟหรี่ Fitt (สีขาว) ที่ลงมาต่อกับสายไฟหรี่ของรถ(สี่เขียวแถบส้ม)
    3.ให้เราทำการแกะสายสีขาวที่จั้มติดกับสีเขียวแถบส้มออกจากกัน (แกะเสร็จไฟหรี่ฝั่งขวาของรถก็จะไม่ติดนะครับ)
    4.นำสายสีขาวต่อผ่านสวิทช์ด้านที่1 ครับ แล้วก็หาสายไฟมาเส้นนึงเพื่อต่อสวิทช์ด้านที่2 เข้ากับสายสีเขียวแถบส้มครับ เสร็จลองเปิดไฟหรี่ แล้วกดเปิดปิดสวิทช์ดูครับ ***เสร็จแล้ว 1 ข้างครับ***
    5.ไฟหรี่กระจกฝั่งซ้ายสายต่อจะอยู่ใต้กล่องเก็บของติดกับแผงประตูครับ ให้ถอดกลองเก็บของออกก่อน แล้วถอดครอบกันลายออก โดยการงัดขึ้นตรง จะมีหมุด อยู่ 4 ตัวครับ
    6.ใต้คอนโซนติดแผงประตูจะมีที่ครอบอยู่ให้แกะตัวล็อกออก(มีแ่ค่ตัวเดียวนะครับ) แล้วดึงออกมาตรงๆครับ แกะเสร็จก็จะเจอจุดแผงต่อสายไฟอยู่ครับ สังเกตุจะมีสายสีขาวที่จั้มอยู่กับสีเขียวแถบส้มอยู่นะครับ ให้ทำการแกะออกจากกัน แล้วหาเทปพันสายไฟมาพันสายสีเขียวแถบส้มที่มีรอยปลอกตัวหุ้มไว้ครับไม่ให้ไฟรั่ว
    7.หาสายไฟที่ยาวพอที่จะต่อจากสายสีขาวที่เราแกะออกมา เพื่อเดินสายใต้คอนโซนไปหาสวิทช์ที่อยู่ฝั่งใต้พวงมาลัยที่เราต่อฝั่งขวาไว้ครับ
    8.นำสายไฟที่ต่อมาจากสายสีขาวฝั่งซ้าย ไปจั้มกับสายสีขาวตรงขัวสวิย์ที่1 ครับ ลองเทสเปิดปิดไฟหรี่ดูครับ เมื่อเสร็จก็ทำการบัดกรี หรือใช้ท่อหด หรือใช้เทปพันสายไฟ เก็บตามรอยต่อต่างๆที่เราต่อครับ
    9.นำสวิทช์ไปใส่ไว้ในส่วนที่เราต้องการครับ(ของผมซื้อสวิทย์ตรงรุ่นมาครับ ราคา 55 บาท เลยใส่แทนตามรูปได้พอดีครับ) ประกอบส่วนต่างๆกลับเข้าที่ก็เสร็จแล้วครับ

ผมไม่มีความรู้ด้านวงจรไฟในรถนะครับ ผมทำตามความเข้าใจของผมเอง
    ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

ขออภัยครับ ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ
    อธิบายคร่าวๆแล้วกันนะครับ
    1.อุปกรณ์
    - สวิทช์เปิดปิด มีหลายแบบครับเลือกซื้อได้ตามใจ หรือจะซื้อตัวละ5-10 บาทมา DIY. เอาก็ได้ครับ
    - สายไฟประมาณ 2 เมตรครับ
    - เทปพันสายไป/ท่อหด/ตัวบัดกรี
    - คัดเตอร์

2.ขั้นตอนการทำ

1.เปิดฝาตรงกล่องฟิวส์ใต้พวงมาลัย (หรือแกะแผงใต้คอนโซนออกเลยก็ได้แล้วแต่สะดวกครับ) จะเจอกล่องฟิวส์และสายไฟต่างๆ
    2.การต่อไฟหรี่ที่ครอบกระจก fitt จะมีสายมาต่อบริเวณกล่อง ช่องขวามือบนสุด
    ขออ้างอิงภาพจาก http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=48460 นะครับ
    สายไฟหรี่ Fitt (สีขาว) ที่ลงมาต่อกับสายไฟหรี่ของรถ(สี่เขียวแถบส้ม)
    3.ให้เราทำการแกะสายสีขาวที่จั้มติดกับสีเขียวแถบส้มออกจากกัน (แกะเสร็จไฟหรี่ฝั่งขวาของรถก็จะไม่ติดนะครับ)
    4.นำสายสีขาวต่อผ่านสวิทช์ด้านที่1 ครับ แล้วก็หาสายไฟมาเส้นนึงเพื่อต่อสวิทช์ด้านที่2 เข้ากับสายสีเขียวแถบส้มครับ เสร็จลองเปิดไฟหรี่ แล้วกดเปิดปิดสวิทช์ดูครับ ***เสร็จแล้ว 1 ข้างครับ***
    5.ไฟหรี่กระจกฝั่งซ้ายสายต่อจะอยู่ใต้กล่องเก็บของติดกับแผงประตูครับ ให้ถอดกลองเก็บของออกก่อน แล้วถอดครอบกันลายออก โดยการงัดขึ้นตรง จะมีหมุด อยู่ 4 ตัวครับ
    6.ใต้คอนโซนติดแผงประตูจะมีที่ครอบอยู่ให้แกะตัวล็อกออก(มีแ่ค่ตัวเดียวนะครับ) แล้วดึงออกมาตรงๆครับ แกะเสร็จก็จะเจอจุดแผงต่อสายไฟอยู่ครับ สังเกตุจะมีสายสีขาวที่จั้มอยู่กับสีเขียวแถบส้มอยู่นะครับ ให้ทำการแกะออกจากกัน แล้วหาเทปพันสายไฟมาพันสายสีเขียวแถบส้มที่มีรอยปลอกตัวหุ้มไว้ครับไม่ให้ไฟรั่ว
    7.หาสายไฟที่ยาวพอที่จะต่อจากสายสีขาวที่เราแกะออกมา เพื่อเดินสายใต้คอนโซนไปหาสวิทช์ที่อยู่ฝั่งใต้พวงมาลัยที่เราต่อฝั่งขวาไว้ครับ
    8.นำสายไฟที่ต่อมาจากสายสีขาวฝั่งซ้าย ไปจั้มกับสายสีขาวตรงขัวสวิย์ที่1 ครับ ลองเทสเปิดปิดไฟหรี่ดูครับ เมื่อเสร็จก็ทำการบัดกรี หรือใช้ท่อหด หรือใช้เทปพันสายไฟ เก็บตามรอยต่อต่างๆที่เราต่อครับ
    9.นำสวิทช์ไปใส่ไว้ในส่วนที่เราต้องการครับ(ของผมซื้อสวิทย์ตรงรุ่นมาครับ ราคา 55 บาท เลยใส่แทนตามรูปได้พอดีครับ) ประกอบส่วนต่างๆกลับเข้าที่ก็เสร็จแล้วครับ

ผมไม่มีความรู้ด้านวงจรไฟในรถนะครับ ผมทำตามความเข้าใจของผมเอง
    ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
    ขอบคุณมากครับน้า ผมก็งงๆเหมือนกัน เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้เลย เดี๋ยวจะลองมั่วดู

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

เปลี่ยนสีหลอดได้นะครับ มีน้าปอนด์ล้อดำของเรา และ น้าเอกLike Musu ครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้