หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 32

temteen
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน BIO Desel forum

แลกเปลี่ยนความรู้การใช้น้ำมันไบโอดีเซล ( ช่วย ๆ กันโพสน่ะคับ )

Rhythm_GOD
    ผู้เยี่ยมชม

ทำไงดีอ่ะคับ ที่ศูนย์บอกว่าห้ามเติมเด็ดขาด ปกติเติมสลับกันอ่ะครับใช้แล้วก้อไม่มีปัญหาอะไร พอดีเพิ่งเติมไบโอก่อนไปเข้าศูนย์ พอเปลี่ยนกรองโซล่าสีน้ำมันมันฟ้องครับ ทางศูนย์แจ้งว่าห้ามเติมเด็ดขาดครับ แล้วตกลงเอาไงดีหว่า

iamjate
    ผู้เยี่ยมชม

อย่าเพิ่งเติมเลยครับ แต่อีกไม่นาน เราต้องเติมอยู่ แล้ว เพราะ กฏหมานย จะบังคับ ให้เป็น B1 หรือ B2 เป็นอย่างน้อย ถึงตอนนั้น ก็ ต้อง มี ทางเติมได้แล้วล่ะครับ ส่วนอีกคันผมเติมมานานแล้ว รถเก่าครับ ประหยัดดี

pom
    ผู้เยี่ยมชม

ต้องเติมอยู่ดีครับเพราะบังคับแล้วข่าวเช้าเห็นบอกให้เลื่อนออกไปประมาณ30วันครับคือประมาณปลายมีนาครับต้องเติมใบโอ2%ครับทุกหัวจ่าย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    218
    Status
    โพส
    344

สนับสนุนให้เติมครับ เพราะยังไงก็ต้องเติมช่วยชาติอยู่ดี

ใครพอจะรู้วิธีที่ตำหรวจเอาน้ำมันที่ทอดแล้วไปใช้บ้างครับ

แบบ 100% ต้องผสมเคมีตัวไหนเพิ่มอีกบ้าง

romeo
    ผู้เยี่ยมชม

เดี๋ยวเดือนหน้าก็ต้องได้ใช้กันแล้วครับ เป็น B2 ส่วน B5 ได้ข่าวว่าอาจจะปรับไปเป็น B10 ยังไม่ confirm นะครับ หุหุ

DECH 2008
    ผู้เยี่ยมชม

ไบโอดีเซล B5 เป็นน้ำมันดีเซลหมุนเร็ว ผสมน้ำมันจากพืข 5% โดยปริมาตร และมีกำมะถันไม่เกิน 0.05% กระทรวงพลังงานได้จัดทำแผนส่งเสริมการใช้ไบโอดีเซล ซึ่งได้กำหนดให้มีการใช้ไบโอดีเซลสัดส่วนผสม 5% (b5) ทั่วประเทศในปี 2554 และสัดส่วนผสม 10% (b10) ในปี 2555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamjate ดูโพส
    อย่าเพิ่งเติมเลยครับ แต่อีกไม่นาน เราต้องเติมอยู่ แล้ว เพราะ กฏหมานย จะบังคับ ให้เป็น B1 หรือ B2 เป็นอย่างน้อย ถึงตอนนั้น ก็ ต้อง มี ทางเติมได้แล้วล่ะครับ ส่วนอีกคันผมเติมมานานแล้ว รถเก่าครับ ประหยัดดี

B1 B2 อีกหน่้อยเราต้องเติมกล้วยหอมจอบซนกันแล้วซิครับ อิอิอิ

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

Thumbs up

เติมกล้วยหอม บี 1 , บี 2

buddy
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: BIO Desel forum

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pong chiang rai ดูโพส
    เติมกล้วยหอม บี 1 , บี 2
    ไม่แปล นี่ผมตามไม่ทันเลยนะนี่
    กำ...

DECH 2008
    ผู้เยี่ยมชม

1. กระทรวงพลังงาน ได้กำหนดให้ผู้ค้าน้ำมันทุกราย ปรับสูตรน้ำมันดีเซลหมุนเร็วให้มีส่วนผสมของไบโอดีเซลในปริมาณ 2% (B2) คาดว่าจะมีผลในเดือนกุมภาพันธ์ 2551
    2. ปตท. จำหน่ายน้ำมันดีเซลหมุนเร็วที่มีส่วนผสมของ ไบโอดีเซล 2% (B2) พร้อมกันทุกสถานีบริการน้ำมัน ของ ปตท. ทั่วประเทศ ในวันที่ 15 มกราคม 2551 เป็นต้นไป
    3. PTT B5 PLUS นวัตกรรมใหม่ของดีเซล ผ่านการวิจัยและพัฒนา โดยสถาบันวิจัย และเทคโนโลยี ปตท. และผ่านมาตรฐานของกรมธุรกิจพลังงาน มีคุณสมบัติเทียบเท่ากับน้ำมันดีเซลทุกประการ มีส่วนผสมของไบโอดีเซล (B100) คุณภาพสูงในอัตราส่วน 5% ผ่านเกณฑ์มาตรฐาน JAMA (Japan Automobile Manufacturers) ประเทศญี่ปุ่น ได้รับการรับรองจาก APL รายแรกและรายเดียวของประเทศ มีค่าซีเทนสูง เครื่องยนต์ทำงานเต็มสมรรถนะ เพิ่มสาร Clean Power Plus ทำความสะอาดถึง 2 ชั้น แรง เร็ว เต็มพลัง ช่วยลดมลภาวะ และราคาถูกกว่าดีเซลลิตรละ 50 สตางค์
    3. วัตถุดิบ (B100) ที่นำมา เป็นส่วนผสมใน PTT B5 PLUS นั้น ปตท. จะรับซื้อมาจาก ทาง บ.ไทยโอลิโอเคมี ( TOL ) ซึ่งเป็นผลิต ไบโอดีเซล คุณภาพสูง รายใหญ่ที่สุดในประเทศ ภายใต้เทคโนโลยีการผลิตของประเทศเยอรมนี และถือว่าเป็นหนึ่งในบริษัทของกลุ่ม ปตท.
    4. ปตท. พร้อมจำหน่าย PTT B5 PLUS ณ สถานีบริการน้ำมัน ปตท. ในเขต กทม.-ปริมณฑลและทุกจังหวัดทั่วประเทศ กว่า 600 แห่ง ในเดือนกุมภาพันธ์นี้เป็นต้นไป

astronkot
    ผู้เยี่ยมชม

เห็นจากเวบชมรมคนตูดหอมครับ ว่า เขาเติม B100ในปาเจโรเลย ไม่ต้องมีการผสมอะไรเพิ่ม ยังจะติดตามต่อครับว่า ไทรทัน ใช้ได้หรือไม่ มีคนลองมาแล้ว แต่วิ่งเดือนละ 500 กม. มา 1 ปี ไม่พบปัญหาอะไรกับใส้กรองครับ บอกแต่ว่า เช้าๆสตาร์ทติดยากกว่าหน่อยหนึ่งและต้องใช้ให้หมดเร็ว(เท่าไหร่ไม่ทราบ)เพราะทิ้งนานจะเป็นไขในถังน้ำมันครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมใช้ B5 Plus ครับ
    เพราะน้ำมันดีเซลธรรมดา ก็ บี 2 อยู่แล้ว แถมราคาเต็มอีกต่างหาก

ผมเติมมาตลอดตั้งแต่ได้ใช้พลัส ออโต้ สีดอร์ครับ
    ที่ 0 ก็บอกห้ามเติมนะ

ผมก็ไม่รู้ทำไง ก็มันไม่มีดีเซล 100 ให้เติมนี่หว่า
    เติมๆ ไปเหอะครับ ไมพังหรอก

และแนะนำว่า ผมเติมมา อัตราสิ้นเปลืองยังเหมือนเดิมครับ ไม่เปลี่ยนแปลง

pan
    ผู้เยี่ยมชม

ใช้มานานแล้ว ยังไม่เห็นเป็นไร ขับลื่นด้วย

ty_
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก้อใช้มานาน.......มาก....แล้ว ไม่เห็นเป็นไรเลย

User ID
    78
    Status
    โพส
    83

ก็บอกมันไปสิครับ ถ้าอยากให้เติม 100% แกก็ไปหา ดีเีซล 100% มาให้ตูดิ

User ID
    1162
    Status
    โพส
    108

ผมก็อยากช่วยชาติ แต่เคยลองเติมb5 ของบางจากไป1ถังขับพลัสรถใหม่ไม่ถึง3เดือนจากกรุงเทพจะ ไปพิษณุโลกอยู่ๆเครื่องวูบกำลังหายไปเฉยเลย เป็นถึง2ครั้ง อันตรายมากถ้าไปวูบระหว่างแซงหรือขึ้นเขาถึงพิษณุโลกรีบเข้าศูนย์มิตซูที่นั้น เล่าอาการให้ช่างฟัง ช่างถามคำเดียวว่า ไปเติมb5มาใช่ไม๊ครับ ? ผมอ่านกระทู้ของน้าท่านอื่นว่าใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร เลยลองโทรไปถามฝ่ายเทคนิคของมิตซูได้คำยืนยันว่ายังไม่สามารถใช้ได้ครับ จะมีปัญหากับเครื่องยนต์และก็ไม่รู้ว่าจะใช้ได้เมื่อไหร่ เอาละซิครับ เวรของกรรมดันมาตกที่ตู แล้วถ้าต่อไปไม่มีดีเซล100% จะทำอย่างไรดี ใครรู้ช่วยตอบผมทีครับ ? ขอขอบคุณ

pphong99
    ผู้เยี่ยมชม

แล้วตอนนี้ทาง มิตซูจะออกมาแจ้งเรื่องนี้อย่างไรมั่งครับ ยังไงต้องเป็น b2 แล้ว plus ออกใหม่ทำไงดีล่ะครับ

สมาชิกถาวร:TTC-00267 TTC-Member
    User ID
    156
    Status
    โพส
    180

แล้ว v-power เป็น B2 หรือยังครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TheTimzum ดูโพส
    แล้ว v-power เป็น B2 หรือยังครับ
    ก็มีส่วนผสมของ บี 2 เช่นกันครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้