สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33545
    Status
    โพส
    100

มาตรฐาน ขอถามอะไรหน่อยคับ

น้าๆคับถามอะไรหน่อยคับ
    ผมใช้ Power MDS MD-880 5800W ขับ Sub DZ Power 12" โครงหล่อ ดอกเดียว
    แต่เปิดได้แปปเดียว เสียงมันหาย แสดงว่ามันตัดใช่ไหมคับ เสียงมันหาย แต่ไฟ ยังติด งง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิเชียร : 08-02-2013 เมื่อ 17:07

คนเมาแม้น 3 TTC-Member
    User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

มาตรฐาน ตอบ: ขอถามอะไรหน่อยคับ

ถูกต้องครับ ลองเช็ค สายไฟบวก และ สายกราว์ แน่นดีหรือเปล่า หรือสายเส้นเล็กไปหรือเปล่า และที่ตัวลำโพงด้วยนะครับนะครับ
    เพราะว่าดูจากเพาเวอร์แล้วจะไม่น่าจะตัดนะครับ อยากทราบสเป็ค เพาเวอร์ และลำโพงกี่วัตต์หน่อยครับ

User ID
    33545
    Status
    โพส
    100

มาตรฐาน ตอบ: ขอถามอะไรหน่อยคับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiwut ดูโพส
    ถูกต้องครับ ลองเช็ค สายไฟบวก และ สายกราว์ แน่นดีหรือเปล่า หรือสายเส้นเล็กไปหรือเปล่า และที่ตัวลำโพงด้วยนะครับนะครับ
    เพราะว่าดูจากเพาเวอร์แล้วจะไม่น่าจะตัดนะครับ อยากทราบสเป็ค เพาเวอร์ และลำโพงกี่วัตต์หน่อยครับ
    สายไฟเปลี่ยนใหม่แล้วครับ เป็นเส้นโตเท่านิ้วก้อย แต่สายกราวด์ยังไม่ได้เปลี่ยน เหมือนเดิมครับน้า
    เปิดครั้งแรกได้ซัก 4-5 นาทีตัด ลองเปิดใหม่ตัดอีก ขณะเครื่องติดนะครับ แต่พอดับเครื่องเปิดอัดทิ้งไว้ไม่ตัด
    หรือว่าต้อง วอร์ม Power ก่อนครับ

Power ตัวนี้ตรับ
    ชื่อ:  772bd6a48b4e97aac1898a392a5fcc57.JPG
ครั้ง: 557
ขนาด:  51.4 กิโลไบต์
    ซับตัวนี้ครับ ดอกเดียว 1500W

ชื่อ:  download.jpg
ครั้ง: 427
ขนาด:  12.2 กิโลไบต์

ผมว่าน่าจะเป็นที่สายกราวด์ อ่ะคับเพราะเส้นนิดเดียวเอง มันมีผลไหมคับน้าๆๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย วิเชียร : 11-02-2013 เมื่อ 13:55

User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

ลองเปลี่ยนสายกราวด์ดูก่อนนะ เดี๋ยวหาขอมูลของ power ตัวนี้ก่อนครับ

User ID
    33545
    Status
    โพส
    100

[QUOTE=chaiwut;884927]ลองเปลี่ยนสายกราวด์ดูก่อนนะ เดี๋ยวหาขอมูลของ power ตัวนี้ก่อนครับ[/QUOT

ขอบคุณครับน้า

User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

ผมดูจากสเปค power ตัวนี้แล้วน้าจะเป็นวัตต์ PMPO นะครับ ไม่ใช่วัตต์ rms ที่แท้จริง
    PMPO -> Peak Music Power Output
    RMS -> Root Mean Square

วัตต์ PMPO เท่าไร ให้เอา 10 หารจะได้ วัตต์ RMS ครับ ส่วน ดีบี(db.a) นั้นเป็นหน่วยวัดความดังของเสียงครับ

User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

หาเจอในเวปนะครับ
    วิเคราะห์กราฟ

ทีมงานหาคู่ปรับให้กับเพาเวอร์แอมป์ทดสอบ เป็นซับวูเฟอร์ LONG STROKE ทนกำลังขับต่อเนื่อง 500 วัตต์(RMS) ที่ความต้านทาน 4 โอห์ม ติดตั้งในตู้ปิดปริมาตร 1.0 ลูกบาศก์ฟุต อัดใยแก้วมากเป็นพิเศษ ใช้ชุดอีเลคทรอนิค ครอสส์โอเวอร์ในตัว ตัดความถี่โลว์พาสส์ที่ 300 HZ สำหรับจับกราฟกัน เพิ่มชุดร่วมทดลองฟัง กับเพาเวอร์แอมพ์ 4 แชนแนล บริดจ์ขับชุดลำโพงแยกชิ้น 2 ทาง กราฟทดสอบตอบสนองความถี่ในช่วง 25-300 HZ ลงได้ลึกตามเกณฑ์ ที่ความถี่ 25 HZ เค้นระดับเสียงขึ้นมาได้ 90 ดีบี ให้มวลเบสส์ขนาดใหญ่ได้ตามต้นฉบับ ที่ความถี่ 31.5-40 HZ ระดับเสียง 93 ดีบี คงมวลเบสส์ลึก มีความโดดเด่นกว่าช่วยแรก ความถี่ 50 HZ ระดับเสียง 96 ดีบี โด่งนำกว่าเพื่อน กับเบสส์หนักหน่วง เค้นพลังเสียงระดับ SPL ได้ในช่วงนี้ ความถี่ 63-100 HZ ระดับเสียง 93 ดีบี เบสส์หนักมีความต่อเนื่องลูกกระชับ โดดเด่นเช่นกัน ความถี่ 125-200 HZ ระดับเสียง 90-93 ดีบี ก่อนลดระดับลงในช่วงจุดตัด ให้เสียงเบสส์กระชับที่ชัดเจนต่อเนื่องเสียงกลาง ทดลองฟังดนตรี POP/JAZZ/ROCK ได้เนื้อหาเบสส์หลายรูปแบบ เริ่มจากลูกลึกที่เค้นได้ดีให้ความรู้สึกถึงมวลเบสส์ ลูกหนักอัดได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย แค่พอให้กรวยขยับกันหนักๆ เพราะเพาเวอร์แอมพ์มีกำลังขับมากกว่าหลายเท่าตัว เบสส์กระชับออกเป็นตัวเต็มแน่น ไม่มีอาการสั่นค้าง เหมาะกับเสียงเบสส์หลายรูปแบบ โดยเฉพาะฟังหนักอัดมัน

User ID
    33545
    Status
    โพส
    100

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiwut ดูโพส
    หาเจอในเวปนะครับ
    วิเคราะห์กราฟ

ทีมงานหาคู่ปรับให้กับเพาเวอร์แอมป์ทดสอบ เป็นซับวูเฟอร์ LONG STROKE ทนกำลังขับต่อเนื่อง 500 วัตต์(RMS) ที่ความต้านทาน 4 โอห์ม ติดตั้งในตู้ปิดปริมาตร 1.0 ลูกบาศก์ฟุต อัดใยแก้วมากเป็นพิเศษ ใช้ชุดอีเลคทรอนิค ครอสส์โอเวอร์ในตัว ตัดความถี่โลว์พาสส์ที่ 300 HZ สำหรับจับกราฟกัน เพิ่มชุดร่วมทดลองฟัง กับเพาเวอร์แอมพ์ 4 แชนแนล บริดจ์ขับชุดลำโพงแยกชิ้น 2 ทาง กราฟทดสอบตอบสนองความถี่ในช่วง 25-300 HZ ลงได้ลึกตามเกณฑ์ ที่ความถี่ 25 HZ เค้นระดับเสียงขึ้นมาได้ 90 ดีบี ให้มวลเบสส์ขนาดใหญ่ได้ตามต้นฉบับ ที่ความถี่ 31.5-40 HZ ระดับเสียง 93 ดีบี คงมวลเบสส์ลึก มีความโดดเด่นกว่าช่วยแรก ความถี่ 50 HZ ระดับเสียง 96 ดีบี โด่งนำกว่าเพื่อน กับเบสส์หนักหน่วง เค้นพลังเสียงระดับ SPL ได้ในช่วงนี้ ความถี่ 63-100 HZ ระดับเสียง 93 ดีบี เบสส์หนักมีความต่อเนื่องลูกกระชับ โดดเด่นเช่นกัน ความถี่ 125-200 HZ ระดับเสียง 90-93 ดีบี ก่อนลดระดับลงในช่วงจุดตัด ให้เสียงเบสส์กระชับที่ชัดเจนต่อเนื่องเสียงกลาง ทดลองฟังดนตรี POP/JAZZ/ROCK ได้เนื้อหาเบสส์หลายรูปแบบ เริ่มจากลูกลึกที่เค้นได้ดีให้ความรู้สึกถึงมวลเบสส์ ลูกหนักอัดได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย แค่พอให้กรวยขยับกันหนักๆ เพราะเพาเวอร์แอมพ์มีกำลังขับมากกว่าหลายเท่าตัว เบสส์กระชับออกเป็นตัวเต็มแน่น ไม่มีอาการสั่นค้าง เหมาะกับเสียงเบสส์หลายรูปแบบ โดยเฉพาะฟังหนักอัดมัน
    ครับน้า ตกลงมันขับได้ไหมอ่า

User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

ถ้าลำโพงสเปค 1200 w ต่อโหลดที่ 4 โอมห์ คงไม่พอน่ะครับ เพราะลองกดเครื่องคิดเลขหาค่ากำลังวัตต์ของ power ตัวนี้ได้ 580 วัตต์ RMS น่ะครับ ลองดูนะครับ หาลำโพงวัตต์น้อยกว่านี้มาลองน่ะครับ

User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

และอีกอย่างหนึ่งครับ กำลังวัตต์ power เท่านี้ ราคาถูกไม่ค่อยมีเท่าไหร่หรอกครับ

User ID
    33545
    Status
    โพส
    100

แล้วต้องต่อยังไงอ่าคับ

User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

ลองต่อใช้งานแค่วอยส์เดี่๋ยว ทั้ง 2 ข้างนะครับ ดูสิครับว่าอัดได้ปกติไหม

User ID
    33545
    Status
    โพส
    100

น่าจะขับไม่ไหวคับน้า ไปดูลำโพงมา 1500 w

สมาชิกถาวร : TTC-00716 TTC-Member
    User ID
    5152
    Status
    โพส
    904

ไม่น่าตัดนะครับน่าจะไหวอยู่ ดอกเดียว ต่อ 2 โอมไมโหลดเท่าไหร่

ข้อมูลกระทู้