หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 43

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องคลัชดังมีน้าท่านไดแก้หายบ้างครับ

[QUOTE=Ttriton;891425]ดังแต่ไม่พังครับ แนะนำอย่าไปเคลมเลยครับ หัวน๊อตและเกลียวช้ำเปล่าๆ.....เปิดเพลงกลบเสียงคลัชก็พอช่วยได้[/QUOT
    +10000000 เลยครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องคลัชดังมีน้าท่านไดแก้หายบ้างครับ

ครัชดังผมไม่ว่าเพราะยี่ห้ออื่นก็ดัง
    แต่ปล่อยไหล แล้วดัง กึกๆๆๆๆๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆ โคตรลำคาญเลย เวลามีผู้โดยสายนั่งด้วย ผมนี่อายมาก ต้องเปิดเพลงกลบเสียงไว้ตลอด ไม่งั้นก็ต้องเลี้ยงครัชไว้ตลอดเลย ไม่รู้จะแก้ยังไง

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

ทีแรกก็ดังครับแต่พอเลย25000โลไปแล้วเออเริ่มเงียบแฮะ...ชิวๆครับอย่างอื่นไม่มีปัญหาก็พอ

อย่าไปเคลียดมากครับเจ้าตลาดมาจอดคู่กันก็ดังเหมือนกันรถก็ใหม่เหมือนกัน...

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ปัญหาของไทรทันส่วนใหญ่เป็นปัญหาที่ทำให้ผู้ใช้รถเป็นกังวล รำคาญใจ แต่ไม่มีผลต่อการใช้งานครับ

User ID
    16046
    Status
    โพส
    34

ของผมทนใช้จนหมดและไหม้ด้วยครับ 4x4 เปลี่ยนใหม่ยกทั้งหวี ทีเดียวหายครับ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

รถผมก็ดังครับ แต่จากที่ผมลองเปลี่ยนพฤติกรรมการขับขี่ ก็ช่วยลดอาการเสียงคลัชดัง แต๊กๆ ได้ครับ
    1. เวลาสตาร์เครื่องให้เหยียบคลัช พอสตาร์ติดให้รีบปล่อยคลัชอย่างรวดเร็วเลย (ห้ามปล่อยแบบเลียๆ คลัชนะครับ)เสียงเครื่อง เดินเบารถ จะไม่ค่อยได้ยินเสียง แต๊กๆๆ แต่ถ้าไปย้ำคลัชเล่นแล้วปล่อยเดินเบาจะได้ยินเสียง แต๊กๆๆ ชัดเจนเลย
    2. เวลาขับ พยายามใช้รอบและความเร็วให้สัมพันธ์กัน ไม่เลียคลัช ไม่ปล่อยคลัชแบบกระชาก จังหวะการต่อเกียร์แต่ละเกียร์ทำให้นุ่มนวลที่สุด
    3.เวลา เราจะจอดรถ ให้จะชลอรถโดยการเหยียบเบรคพอรถใกล้จะหยุด ก็ให้เหยียบคลัชแล้วเข้าเกียร์ว่าง พอเข้าเกียร์ว่างแล้ว ให้รีบปล่อยคลัชทันทีเลย ปล่อยแบบเร็วๆเลยนะครับ จากนั้นก็ไม่ต้องเหยียบคลัช จนกว่าจะดับเครื่อง อันนี้รถผมนะครับ ทดลองหลายครั้งแล้ว ปรากฎว่า ในรอบเดินเบา เกียร์ว่าง เสียงคลัชที่ดัง แต๊กๆๆๆ ลดน้อยลง อยู่ในระดับที่รับได้ บางครั้งก็ไม่ดังเลย แต่ห้ามไปเหยียบคลัชเล่นเพื่อทดสอบ ความดังของคลัชนะครับ เพราะถ้าทำอย่างนั้น ก็จะได้ยินเสียง แต๊กๆๆ แทรกขึ้นมาทันที
    4. ตอนจอดรถติดไฟแดง ให้ชลอความเร็วรถลง โดย อาจจะใช้วิธีการเบรค (ห้ามเหยียบคลัชในขณะเบรคนะครับ)หรือลดเกียร์ลง ใช้กำลังเครื่องช่วยในการเบรก พอความเร็วรถช้าลงจนรถใกล้หยุดแล้ว เราถึงเหยียบคลัชแล้วเข้าเกียร์ ว่าง แล้วปล่อยคลัชให้เร็วที่สุด (ห้ามกดคลัชแช่ไว้จนรถหยุดนะครับ) ซึ่งตอนนี้ รถกำลังจะคลานเข้าจอดแล้ว ให้ใช้เบรคช่วยในการหยุดรถ เสียงเดินเบารถ จะไม่มีเสียงแต๊กๆ ให้ลำคาญใจ หรือมีแต่ก็น้อยมาก อยู่ในระดับที่ไม่น่าเกียจจนเกินไป

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    เปลี่ยนเป็นเกียร์ออโต้หายเลยครับ

User ID
    38780
    Status
    โพส
    37

ของผมดังตั้งแต่วันออกรถจนทุกวันนี้1ปี ยังไม่ได้ไปเครมเลยครับ เมื่อเดือนที่แล้วเข้าศูนเช็คระยะขอเครมครัชดัง เขาบอกไม่ได้เพราะครัชเป็นวัสดุสิ่นเปรือง เซ็งเลย ก็เลยใช้ต่อไป ช่างเดินดูล้อบอกอีกว่าลูกปืนล้อหมดประกันแล้วก็เลยพูดไม่ออกเลยครับ

paphawin TTC-Member
    User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

สรุป... Mis จะไม่มีทางแก้เลยเหรอครับเนี่ย.... รำคาญ มั่ก ๆ เฮ้อ

User ID
    28475
    Status
    โพส
    43

ดังเหมือนกันครับ ผมฉีด sonax ดังกว่าเดิมอีกครับ ไม่มีทางแก้เลยเหรอครับ เศร้า

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    49432
    Status
    โพส
    12

ดังเกือบทุกคันครับ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

MT กับคลัชดัง เป็นของคู่กันครับ มันไม่ใช่ปัญหา แต่เรื่องปกติของรถ Triton Plus เท่าที่เจอมา ไม่มีคัีนไหนที่ไม่ดัง สำหรับ Triton Plus แต่มีอยู่คันหนึ่ง มาจอดข้างๆ รถผม ผมฟังเสียงเครื่อง ก็แปลกใจทันที เลยแอบถามพี่เค้า รถพี่เงียบดีนะครับ ต่างกันกับรถผมมากเลย ของพี่ Auto ครับน้อง (ยังนึกเสียดายเลย ทำไมตูไม่คว้า เกียร์ Auto มาใช้)

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

ผมดังตอนประมาณ 5000 โล เข้าศูนย์ไม่รู้ช่างทำยังไงตอนนั้นไม่ได้ลงไปดูด้วยอยู่แต่ในห้องรับรอง ตอนนี้ 120,000 โล ยังไม่ดังอีกครับ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

ล่าสุด เมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายน 2556 ได้เข้าไปเคลมแผ่นคลัชใหม่ เพราะมีเสียงดัง เมื่อถอดออกมา เขย่า ปรากฎว่ามีเสียงดังที่สปิง อายุใช้งาน35,xxxกิโลเมตร
    ชื่อ:  ภาพถ่าย0043.jpg
ครั้ง: 408
ขนาด:  352.6 กิโลไบต์

........................................................................................

ส่วนอันนี้เป็นแผ่นคลัชใหม่ที่ศูนย์เปลี่ยนให้ สังเกตุว่า ไอ้ตัวสปิงค่อนข้างฝืดเวลาหมุน จับเขย่าจะไม่มีเสียง ปล. ทั้งตัวเก่า ตัวใหม่ เป็นของ Exedy
    ผลการใช้งาน ปรากฎว่า ในรอบเดินเบาเกียร์ว่าง เหยียบคลัช - ปล่อยคลัช ไม่มีเสียงดัง แต๊กๆๆ อีกแล้ว คลัชรู้สึกว่านิ่มกว่าเดิม ไม่ปวดขาอีกต่อไปเวลาขับในเมือง แต่ไม่รู้ว่าจะเงียบแบบนี้ได้นานแค่ไหน เห็นหลายๆ ท่านบอกว่าเคลมมาแล้วใช้ไปสักพักก็จะกลับมาดังอีก
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kro sang : 02-12-2013 เมื่อ 17:55

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

เด๋วมันก้อดังเหมือนเดิมล่ะครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

สปริงชุดในพอถอดออกมาเทสค่า K ยืด กด ก็หักกระเด็นแล้วครับ

ความเหนียวมวลสปริง ผมว่าของเราสู้ ISu ไม่ได้อ่ะครับ

User ID
    30298
    Status
    โพส
    88

ผมเคลมมาตอน 30000 Km

กลับมาดัง ตอน 35000 Km แต่เคลมมาเบากว่าเดิมขีบง่ายกว่าเดิม
    ตอนนี้ 55000 km ก็ยังคงดัง ว่าจะหาเรื่องเคลมใหม่อีกรอบ

User ID
    48067
    Status
    โพส
    146

ผมเคลมตั้งแต่ 3,000 km แรก เงียบไม่ถึงเดือนครับ
    กลับมาดังเหมือนเดิม เอกลักษณ์ของเอกบรุษ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kro sang ดูโพส
    ล่าสุด เมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายน 2556 ได้เข้าไปเคลมแผ่นคลัชใหม่ เพราะมีเสียงดัง เมื่อถอดออกมา เขย่า ปรากฎว่ามีเสียงดังที่สปิง อายุใช้งาน35,xxxกิโลเมตร
    ชื่อ:  ภาพถ่าย0043.jpg
ครั้ง: 408
ขนาด:  352.6 กิโลไบต์

........................................................................................

ส่วนอันนี้เป็นแผ่นคลัชใหม่ที่ศูนย์เปลี่ยนให้ สังเกตุว่า ไอ้ตัวสปิงค่อนข้างฝืดเวลาหมุน จับเขย่าจะไม่มีเสียง ปล. ทั้งตัวเก่า ตัวใหม่ เป็นของ Exedy
    ผลการใช้งาน ปรากฎว่า ในรอบเดินเบาเกียร์ว่าง เหยียบคลัช - ปล่อยคลัช ไม่มีเสียงดัง แต๊กๆๆ อีกแล้ว คลัชรู้สึกว่านิ่มกว่าเดิม ไม่ปวดขาอีกต่อไปเวลาขับในเมือง แต่ไม่รู้ว่าจะเงียบแบบนี้ได้นานแค่ไหน เห็นหลายๆ ท่านบอกว่าเคลมมาแล้วใช้ไปสักพักก็จะกลับมาดังอีก
    ล่าสุด วันนี้ 5 ธันวาคม 2556 ปรากฎว่า คลัชกลับมาดังเหมือนเดิมแล้วครับพี่น้อง ใช้ได้ไม่ถึงอาทิตย์เลย ทำไงดีละทีนี้ เดียววันเสาร์นี้จะกลับเข้าไปที่ศูนย์ ทำเรื่องเคลมใหม่ เอาให้ถึงที่สุด เป็นกรณีตัวอย่างไปเลย จนกว่าจะหายดัง เพราะเห็นเขาว่ามีการรับประกันงานซ่อม ถ้ากลับมาเป็นอาการเดิม ภายในหกเดือน สามารถนำกลับเข้าศูนย์แก้ไขได้ จะลองดูซิว่าศูนย์จะว่าอย่างไง ถ้าผู้จัดการหรือช่าง มันบอกว่าแก้ไม่ได้หรอก มันก็เป็นแบบนี้ทุกคัน เคลมมาก็ดังเหมือนเดิม ผมจะโทรไป สำนักงานใหญ่ ต่อสายให้คุยต่อหน้ากันไปเลย เพราะ ผมเคยคุยกับสำนักงานใหญ่(คนที่รับโทรศัพท์) มันบอกว่า เคลมแล้วต้องหาย ผมก็บอกกลับไปว่า เห็นที่ศูนย์บอกมาว่าเคลมแล้ว จะกลับมาดังเหมือนเดิม สำนักงานใหญ่(คนที่รับโทรศัพท์)มันก็เถียงผมอยู่นั้นแหละว่า เคลมแล้วต้องหาย เคลมแล้วต้องหาย ผมเลยปล่อยมันพูดไปเลยตามเลย
    ปล.ผมจะทำให้มันรู้ไปเลยว่า มิตซู สามารถแก้ปัญหานี้ได้ หรือแก้ไม่ได้ ให้มันรู้แน่ชัดไปเลย

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kro sang ดูโพส
    ล่าสุด วันนี้ 5 ธันวาคม 2556 ปรากฎว่า คลัชกลับมาดังเหมือนเดิมแล้วครับพี่น้อง ใช้ได้ไม่ถึงอาทิตย์เลย ทำไงดีละทีนี้ เดียววันเสาร์นี้จะกลับเข้าไปที่ศูนย์ ทำเรื่องเคลมใหม่ เอาให้ถึงที่สุด เป็นกรณีตัวอย่างไปเลย จนกว่าจะหายดัง เพราะเห็นเขาว่ามีการรับประกันงานซ่อม ถ้ากลับมาเป็นอาการเดิม ภายในหกเดือน สามารถนำกลับเข้าศูนย์แก้ไขได้ จะลองดูซิว่าศูนย์จะว่าอย่างไง ถ้าผู้จัดการหรือช่าง มันบอกว่าแก้ไม่ได้หรอก มันก็เป็นแบบนี้ทุกคัน เคลมมาก็ดังเหมือนเดิม ผมจะโทรไป สำนักงานใหญ่ ต่อสายให้คุยต่อหน้ากันไปเลย เพราะ ผมเคยคุยกับสำนักงานใหญ่(คนที่รับโทรศัพท์) มันบอกว่า เคลมแล้วต้องหาย ผมก็บอกกลับไปว่า เห็นที่ศูนย์บอกมาว่าเคลมแล้ว จะกลับมาดังเหมือนเดิม สำนักงานใหญ่(คนที่รับโทรศัพท์)มันก็เถียงผมอยู่นั้นแหละว่า เคลมแล้วต้องหาย เคลมแล้วต้องหาย ผมเลยปล่อยมันพูดไปเลยตามเลย
    ปล.ผมจะทำให้มันรู้ไปเลยว่า มิตซู สามารถแก้ปัญหานี้ได้ หรือแก้ไม่ได้ ให้มันรู้แน่ชัดไปเลย
    น้าไม่กลัวรถช้ำเหรอครับ รื้อเข้ารื้อออก ครัชดังมันเป็นเอกลักษณ์ของไทรทันไปแล้วครับ
    ของผมก็ดัง แต่พอหาข้อมูลในคลับแล้ว เครมมาก็ดังอีกเหมือนเดิม อีกอย่างกลัวรถช้ำ เลยไม่ได้ใส่ใจกับปัญหานี้เท่าไหร่

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้