หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 64

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

มาตรฐาน ตอบ: เราทุกคนกำลังโดนปล้น

สภาวะจำยอม

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มาตรฐาน ตอบ: เราทุกคนกำลังโดนปล้น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thara ดูโพส
    ผมสงสัยคับ
    ทำไมเราต้องคิดว่าปตท. ต้องขายน้ำมันถูกๆ ด้วยคับ
    ไปเอาความรู้ตรงนี้ที่ไหนมา
    ปตท.ก็เป็นบริษัท ที่ขายพลังงานเชื้อเพลิง
    แต่จัดหาพลังงานไว้ใช้ประเทศเป็นหลัก
    น้ามีข้อมูลดี ๆ ก็เอามาหักล้างกันครับ จะได้รู้ว่า ปตท.คือพระเอกหรือผู้ร้าย ถ้าน้าคิดว่าน้ำมันเวลานี้ไม่แพงก็เป็นโชคของน้าแล้วหละ แต่ถ้ามันถูกกว่านี้อย่างมีเหตุผลล่ะ น้าไม่ชอบหรือครับ ? ดูประเทศเพื่อนบ้านก็พอ ไม่ต้องเปรียบเทียบไกลหรอกแล้วหาเหตุมาว่าเพราะอะไร คนไทยจะได้ใช้น้ำมันแพงอย่างสบายใจ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rangsun : 11-02-2013 เมื่อ 21:10

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ marque ดูโพส
    เรามารณรงค์ไม่ใช้ผลิตภัณฑ์ที่มาจาก ปตท. กันดีไหมครับ ยกเว้นห้องน้ำกับซื้อของกิน
    +1000000++++ เสียงครับ เพราะปัจจุบันผม..ทำอยู่ครับอิอิ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    +1000000++++ เสียงครับ เพราะปัจจุบันผม..ทำอยู่ครับอิอิ
    อย่าง น้ายุทธ ว่าครับ ผมไม่เติมปั๊ม ปตท.มา 2 ปีล่ะ คงไม่มีผลไรโดยตรงแต่ผมอยากทำและสบายใจ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

อยากย้อนกลับไปอีกซัก 25 ปี ช่วงนั้น ราคาน้ำมันยังไม่ถึง 10 บาทเล๊ย เซ็งจริงๆ

User ID
    38805
    Status
    โพส
    90

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    น้ามีข้อมูลดี ๆ ก็เอามาหักล้างกันครับ จะได้รู้ว่า ปตท.คือพระเอกหรือผู้ร้าย ถ้าน้าคิดว่าน้ำมันเวลานี้ไม่แพงก็เป็นโชคของน้าแล้วหละ แต่ถ้ามันถูกกว่านี้อย่างมีเหตุผลล่ะ น้าไม่ชอบหรือครับ ? ดูประเทศเพื่อนบ้านก็พอ ไม่ต้องเปรียบเทียบไกลหรอกแล้วหาเหตุมาว่าเพราะอะไร คนไทยจะได้ใช้น้ำมันแพงอย่างสบายใจ
    เห็นด้วยครับ ถ้าซื้อน้ำมันดิบมามันแพง ไม่ซื้อน้ำมันมาเลเซียมาขายซะเลยหล่ะ ไม่ต้องมีมันหรอก ปตท มีแล้วขายแพงจะมีไปทำไม ทำไมพม่า มาเลเซีย ทำได้ ไหงไทยแพงอยู่ที่เดียว

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

ข้อมูลเสริมครับ
    ลองอ่านอันนี้ดูก่อนนะครับ
    http://www.dailynews.co.th/politics/19319
    แล้วตามด้วยอันนี้ครับ
    http://topicstock.pantip.com/wahkor/...X11889280.html

http://www.dmf.go.th/file/QA_EPThai.pdf
    เอกสารทั้งหมด 83 หน้า เป็น PDF รายละเอียดเยอะมาก ทั้ง
    - ปิโตรเลียมเกิดขึ้นอย่างไร
    - ประเทศไทยผลิตได้เท่าไร ที่ไหน
    - คนไทยได้ประโยชน์อะไร ประเทศได้ประโยชน์แค่ไหน
    - ผลิตปิโตรเลียมจะมีผลกระทบอะไร มีการป้องกันและแก้ไขอย่างไร
    - และอื่นๆอีกมากมาย..

อ่านยากสักนิดหนึ่งครับ.. เอกสารวิชาการ เนื้อหาเยอะ ตัวเลขเยอะ บรรยายเยอะ...

แต่เป็นข้อมูลชุดที่มีการอ้างอิงที่แน่นมากชุดหนึ่ง...

ลองพิจารณากันก็แล้วกันครับ

เปิดหลักฐานปล้นประเทศไทย พวกขายชาติ ขายแผ่นดิน ขายทรัพยากรธรรมชาติ
    http://topicstock.pantip.com/isolate...M11899714.html

User ID
    38805
    Status
    โพส
    90

ปล2.คนตั้งราคาน้ำมันไม่ใช่ ปตท.นะครับ-__-'' เป็นกรมกิจการพลังงานและน่าจะกระทรวงการคลังด้วย และราคาน้ำมันสูงๆในตอนนี้โครงสร้างภาษีค่อนข้างสูงด้วย[/quote]

เหรอครับ ผมก็แค่ชาวบ้านธรรมดา ไม่รู้เรื่องอะไรมาก แต่ผมก็พอจะแยกแยะออกระหว่าง ถูก แพง สมราคา มีข้อสังเกตุอีกอย่างทำไมกรมกิจการพลังงานไรเนี่ย มันไม่รู้หรือไงว่าชาวบ้านเค้าเติมน้ำมันแพงกว่าพม่าซะอีก

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ผมไม่รู้เรื่องนี้จริงโนคอมเม้นครับไม่เคยตามไปศึกษาด้วย เพราะไม่ว่าปั๊มอะไร ผมก็เห็นราคามันเท่ากันหมด ถ้านั่งตามนั่งสืบกันจริงก็เชื่อเหอะครับ มันจะไปถึงเรื่องการเมือง และถ้าคุยเรื่องการเมือง เห็นจะไม่เหมาะสมในบอร์ดสารธารณะแบบนี้ครับ เพราะฉะนั้น โนคอมเม้นครับ

ป.ล. ยังไงก็เกรงอกเกรงใจเพื่อนๆน้าๆที่เขาทำงานบริษัทหัวหอมกันด้วยนะครับ เอาจะวิจารณ์ก็เอาแต่พองามพอเนอะ รักทุกคนครับ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ผมไม่รู้เรื่องนี้จริงโนคอมเม้นครับไม่เคยตามไปศึกษาด้วย เพราะไม่ว่าปั๊มอะไร ผมก็เห็นราคามันเท่ากันหมด ถ้านั่งตามนั่งสืบกันจริงก็เชื่อเหอะครับ มันจะไปถึงเรื่องการเมือง และถ้าคุยเรื่องการเมือง เห็นจะไม่เหมาะสมในบอร์ดสารธารณะแบบนี้ครับ เพราะฉะนั้น โนคอมเม้นครับ

ป.ล. ยังไงก็เกรงอกเกรงใจเพื่อนๆน้าๆที่เขาทำงานบริษัทหัวหอมกันด้วยนะครับ เอาจะวิจารณ์ก็เอาแต่พองามพอเนอะ รักทุกคนครับ
    +1ครับ

User ID
    42418
    Status
    โพส
    95

คิดกันไปเลื่อยอยู่กันพอเพียง

User ID
    40720
    Status
    โพส
    66

งั้นเรามาเปลี่ยนไปเติมปั้มของ ต่างประเทศ ดีกว่าน่ะ ราคาก็เท่ากัน
    .ปล.ฉี่ดีจริงๆ

User ID
    39982
    Status
    โพส
    13

นานาจิตตัง จิง ๆ คับ ผมก็เห็นราคามันเท่ากันทุกปั๊มเลย ยังนึกอยู่ว่า สักวันหนึ่งดีเซลขึ้นไปถึง 50 บาท แล้วผมจะขับต่อหรือจะขายรถดี เพราะทุกวันนี้ก็ขับเกือบ 150 โล ถ้าจะไปเชียงใหม่ ก็นั่งรถเมล์เอา ก็ได้ 555

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

หลายปีแล้วที่ไม่เติม ปตท. ช่วงนี้กำลังลุ้นเชลล์ครับ (วีพาวเวอร์...ปอร์เช่ ส่งคูปองเป็นตับ)

User ID
    39982
    Status
    โพส
    13

ผมว่าผมโดนพวกธนาคาร ปล้นมากกว่าครับ ตื่นเช้ามากด เงิน ก็โดนค่ากด ตอนโอนก็โดนอีก ทำธุรกรรมโดนค่าธรรมเนียมอีก กู้มันโดนบังคับทำประกันอีก 2 สัญญา แถมโดนค่าประเมินสินทรัพย์อีก ฝากเงินต่างสาขา โดนอีก โอ๊ย โดนทุกชอร์ท น้า ๆว่า วัน ๆหนึ่งคนทั้งประเทศ โดนเท่าไร เข้ากระเป๋าใครบ้าง (กลุ่มทุนธนาคาร ไม่กี่กลุ่ม)เซ็ง จิง ๆ คับ โดนทุกวัน
    ปล. ถ้าส่งไม่ตรงเวลา โดน เบี้ยล่าช้า+ ค่าทวงอีกต่างหาก 555 ประเทศไทยครับ

TTC-01052 TTC-Member
    User ID
    26403
    Status
    โพส
    136

จะถูกจะแพงคงต้องใช้ แพงยังใช้ขนาดนี้ ถูกจะใช้ขนาดไหน ผมว่าคงต้องเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้ดีกว่าครับ ใช้เท่าที่จำเป็นถ้าคิดว่าแพง ถ้าคิดว่าจำเป็นต้องใช้อย่าคิดว่าแพง คำว่า จำเป็น ของแต่ละคน อันนี้ก้ออยู่ที่อัตตาแล้วครับพี่น้อง

User ID
    39982
    Status
    โพส
    13

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Udon Leerach ดูโพส
    จะถูกจะแพงคงต้องใช้ แพงยังใช้ขนาดนี้ ถูกจะใช้ขนาดไหน ผมว่าคงต้องเปลี่ยนพฤติกรรมการใช้ดีกว่าครับ ใช้เท่าที่จำเป็นถ้าคิดว่าแพง ถ้าคิดว่าจำเป็นต้องใช้อย่าคิดว่าแพง คำว่า จำเป็น ของแต่ละคน อันนี้ก้ออยู่ที่อัตตาแล้วครับพี่น้อง
    +111 ครับ

User ID
    40376
    Status
    โพส
    176

ชื่อ:  531780_532248616819484_729196314_n.jpg
ครั้ง: 58
ขนาด:  43.1 กิโลไบต์
    เราเป็นอย่างนี้กันหรือปล่าวครับ ..ไทยเฉย..

TTC-002346 TTC-Member
    User ID
    15237
    Status
    โพส
    299

มาสนับสนุนกันปลูกปาล์มเยอะๆครับ อิอิ ปลูกทั้งประเทศเลย เหอะๆ มาเลน้ำมันถูกเพราะมีแต่ต้นปาล์มนี่แหละครับ จริงรึปล่าวไม่แน่ใจครับ อย่าถือสานะครับความคิดส่วนตัว

User ID
    40376
    Status
    โพส
    176

มาเลย์ปลูกปาล์มเอามาทำน้ำมันพืชทำอาหารครับไม่ได้เอามาทำน้ำมันรถ

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้