สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ฝากเตือนชาวน่านครับ............................

สุดอันตราย! ถนนเขาครึ่งเมืองน่าน น้ำยางเลอะลื่น รถพลิกคว่ำแล้วนับสิบ

น่าน - ผู้ประสบเหตุรถคว่ำบนเขาครึ่งเมืองน่าน เตือนคนขับรถระวังถนนลื่น น้ำยาง-ขี้ยางเลอะผิวถนนจนลื่น รถคว่ำแล้วนับสิบ จี้หน่วยงานรับผิดชอบแก้ไขด่วนก่อนเจ็บ-ตายมากกว่านี้ ล่าสุดมีเพียงป้ายเตือนข้างทางเท่านั้น

วันนี้ (11 ก.พ.) ผู้สื่อข่าวรายงานจาก จ.น่าน ว่าผู้ใช้รถ ใช้ถนนทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 101 ช่วง อ.เวียงสา จ.น่าน ถึง อ.ร้องกวาง จ.แพร่ หรือช่วงด่านห้วยน้ำอุ่น-เขาครึ่ง จะพบกับป้ายไวนิลข้อความว่า “ถนนลื่น โปรดระมัดระวัง! มีน้ำยางพาราตกบนถนน” ซึ่งแขวงการทางน่านที่ 1 กรมทางหลวง นำมาติดตั้งไว้ตามสองข้างทางเป็นระยะ เพื่อเตือนให้ขับขี่อย่างระมัดระวัง โดยเฉพาะช่วงที่มีฝนตกหรือหมอกลงจัด ที่พื้นผิวถนนลื่นกว่าปกติ ทำให้ถนนช่วงดังกล่าวเป็นจุดอันตราย เพราะนอกจากความคดเคี้ยว สูงชัน ขึ้นลงเขาแล้ว ยังมีเศษขี้ยางและน้ำยางพาราบนพื้นถนนหลายช่วง ทำให้ระยะไม่ถึง 1 เดือนที่ผ่านมามีรถยนต์พลิกคว่ำแล้วนับสิบราย

นายมนต์ชัย กันทะ อายุ 26 ปี อยู่บ้านเลขที่ 154 หมู่ 10 ต.ตาลชุม อ.ท่าวังผา จ.น่าน หนึ่งในผู้ประสบอุบัติเหตุรถกระบะเสียหลักพลิกคว่ำ บนถนนช่วงด่านห้วยน้ำอุ่น-ศาลเจ้าพ่อเขาครึ่ง เมื่อวันที่ 2 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา จนรถเสียหายเกือบทั้งคัน แต่โชคดีที่คนในครอบครัวรวม 4 คนปลอดภัย กล่าวว่า กำลังเดินทางออกจากน่านไป จ.อุตรดิตถ์ โดยวันเกิดเหตุมีฝนตกพรำๆ และตลอดทางก็เห็นป้ายเตือนให้ใช้ความระมัดระวัง จึงขับด้วยความเร็ว 80 กิโลเมตรต่อ ชม. แต่เมื่อถึงจุดเกิดเหตุซึ่งเป็นเนินต่ำต้องเร่งเครื่ อง รถก็เสียการทรงตัว และลื่นไถลจนพลิกคว่ำลงข้างทาง และเวลาใกล้เคียงกันก็มีรถยนต์อีก 3-4 คันที่เสียหลักลื่นไถลพลิกคว่ำด้วย

ทั้งนี้ นายมนต์ชัยได้นำภาพและเขียนบันทึกเหตุการณ์ที่เขาและ ครอบครัวเกือบต้องเอา ชีวิตมาทิ้งโพสต์ขึ้น Face book ปรากฏว่ามีการแชร์ต่อกันไปกว่า 20,000 แชร์ เพื่อเตือนให้ผู้ใช้รถใช้ถนนได้ทราบถึงอันตรายจากพื้ นผิวถนนช่วงดังกล่าว รวมถึงเรียกร้องให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้ามาแก้ปั ญหา ก่อนที่จะเกิดเหตุเศร้าสลดมากกว่านี้อีก

ขณะที่แขวงการทางน่านที่ 1 กรมทางหลวง ชี้แจงว่านอกจากจะติดตั้งป้ายเตือนเป็นระยะแล้ว ยังได้ร่วมกับคณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร เพื่อหาทางแก้ไขอย่างถูกวิธี เพื่อให้ถนนช่วงดังกล่าวใช้สัญจรได้โดยสวัสดิภาพต่อไ ป

ภาพจากข่าวนี้ใช่พี่น้องผองเพื่อนคลับเราหรือเปล่าน้ อ...ขอบุญที่เคยทำจงดลบรรดาลให้เดินทางแคล้วคลาดปลอด ภัยทุกท่านครับ
    ชื่อ:  556000001812202.JPEG.jpg
ครั้ง: 417
ขนาด:  74.7 กิโลไบต์ชื่อ:  556000001812203.JPEG.jpg
ครั้ง: 443
ขนาด:  91.2 กิโลไบต์

http://www.manager.co.th/Local/ViewN...=9560000017375

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

มาตรฐาน ตอบ: ฝากเตือนชาวน่านครับ............................

ขอบคุณครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

มาตรฐาน ตอบ: ฝากเตือนชาวน่านครับ............................

ขอบคุณครับ ว่ากำลังอยากจะไปเที่ยวน่านอยู่พอดี

เคยไปอยู่ 3 ครั้ง ทางไม่ชันมาก แต่โค้งหนักๆ และเยอะมากๆ กระบะสูงๆ อย่างเราแรงเหวี่ยงเยอะ ต้องขับช้าลงหน่อยถึงจะปลอดภัย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Airbone plus : 11-02-2013 เมื่อ 15:53

สุภาพบุรุษทหารพราน TTC-Member
    User ID
    23857
    Status
    โพส
    182

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    สุดอันตราย! ถนนเขาครึ่งเมืองน่าน น้ำยางเลอะลื่น รถพลิกคว่ำแล้วนับสิบ

น่าน - ผู้ประสบเหตุรถคว่ำบนเขาครึ่งเมืองน่าน เตือนคนขับรถระวังถนนลื่น น้ำยาง-ขี้ยางเลอะผิวถนนจนลื่น รถคว่ำแล้วนับสิบ จี้หน่วยงานรับผิดชอบแก้ไขด่วนก่อนเจ็บ-ตายมากกว่านี้ ล่าสุดมีเพียงป้ายเตือนข้างทางเท่านั้น

วันนี้ (11 ก.พ.) ผู้สื่อข่าวรายงานจาก จ.น่าน ว่าผู้ใช้รถ ใช้ถนนทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 101 ช่วง อ.เวียงสา จ.น่าน ถึง อ.ร้องกวาง จ.แพร่ หรือช่วงด่านห้วยน้ำอุ่น-เขาครึ่ง จะพบกับป้ายไวนิลข้อความว่า “ถนนลื่น โปรดระมัดระวัง! มีน้ำยางพาราตกบนถนน” ซึ่งแขวงการทางน่านที่ 1 กรมทางหลวง นำมาติดตั้งไว้ตามสองข้างทางเป็นระยะ เพื่อเตือนให้ขับขี่อย่างระมัดระวัง โดยเฉพาะช่วงที่มีฝนตกหรือหมอกลงจัด ที่พื้นผิวถนนลื่นกว่าปกติ ทำให้ถนนช่วงดังกล่าวเป็นจุดอันตราย เพราะนอกจากความคดเคี้ยว สูงชัน ขึ้นลงเขาแล้ว ยังมีเศษขี้ยางและน้ำยางพาราบนพื้นถนนหลายช่วง ทำให้ระยะไม่ถึง 1 เดือนที่ผ่านมามีรถยนต์พลิกคว่ำแล้วนับสิบราย

นายมนต์ชัย กันทะ อายุ 26 ปี อยู่บ้านเลขที่ 154 หมู่ 10 ต.ตาลชุม อ.ท่าวังผา จ.น่าน หนึ่งในผู้ประสบอุบัติเหตุรถกระบะเสียหลักพลิกคว่ำ บนถนนช่วงด่านห้วยน้ำอุ่น-ศาลเจ้าพ่อเขาครึ่ง เมื่อวันที่ 2 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา จนรถเสียหายเกือบทั้งคัน แต่โชคดีที่คนในครอบครัวรวม 4 คนปลอดภัย กล่าวว่า กำลังเดินทางออกจากน่านไป จ.อุตรดิตถ์ โดยวันเกิดเหตุมีฝนตกพรำๆ และตลอดทางก็เห็นป้ายเตือนให้ใช้ความระมัดระวัง จึงขับด้วยความเร็ว 80 กิโลเมตรต่อ ชม. แต่เมื่อถึงจุดเกิดเหตุซึ่งเป็นเนินต่ำต้องเร่งเครื่ อง รถก็เสียการทรงตัว และลื่นไถลจนพลิกคว่ำลงข้างทาง และเวลาใกล้เคียงกันก็มีรถยนต์อีก 3-4 คันที่เสียหลักลื่นไถลพลิกคว่ำด้วย

ทั้งนี้ นายมนต์ชัยได้นำภาพและเขียนบันทึกเหตุการณ์ที่เขาและ ครอบครัวเกือบต้องเอา ชีวิตมาทิ้งโพสต์ขึ้น Face book ปรากฏว่ามีการแชร์ต่อกันไปกว่า 20,000 แชร์ เพื่อเตือนให้ผู้ใช้รถใช้ถนนได้ทราบถึงอันตรายจากพื้ นผิวถนนช่วงดังกล่าว รวมถึงเรียกร้องให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้ามาแก้ปั ญหา ก่อนที่จะเกิดเหตุเศร้าสลดมากกว่านี้อีก

ขณะที่แขวงการทางน่านที่ 1 กรมทางหลวง ชี้แจงว่านอกจากจะติดตั้งป้ายเตือนเป็นระยะแล้ว ยังได้ร่วมกับคณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยนเรศวร เพื่อหาทางแก้ไขอย่างถูกวิธี เพื่อให้ถนนช่วงดังกล่าวใช้สัญจรได้โดยสวัสดิภาพต่อไ ป

ภาพจากข่าวนี้ใช่พี่น้องผองเพื่อนคลับเราหรือเปล่าน้ อ...ขอบุญที่เคยทำจงดลบรรดาลให้เดินทางแคล้วคลาดปลอด ภัยทุกท่านครับ
    ชื่อ:  556000001812202.JPEG.jpg
ครั้ง: 417
ขนาด:  74.7 กิโลไบต์ชื่อ:  556000001812203.JPEG.jpg
ครั้ง: 443
ขนาด:  91.2 กิโลไบต์

http://www.manager.co.th/Local/ViewN...=9560000017375
    รถพี่เอ๋ครับผม รู้จักกัน ดีแล้วที่พี่เอ๋และครอบครัวไม่เปนไรครับ

TTC-002346 TTC-Member
    User ID
    15237
    Status
    โพส
    299

ผมเคยแชร์ในเฟคบุ๊คไปทีละเรื่องนี้ ถ้าจะแก้น่าจะออกกฏหมายการขนส่งยางพาราให้รัดกุมกว่านี้นะผมว่า ถ้าเป็นอย่างนี้คงเดือดร้อนถึงคนสัญจรไปมาครับ

User ID
    3283
    Status
    โพส
    626

ขอบคุณครับ เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับผู้ต้องใช้เส้นทางมากนั้นครับ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์มากๆสำหรับคนที่ต้องใช้เส้นทางนั้นครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ขอบคุณครับ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

เค้ามีความสำนึกต่อการกระทำของเค้าไหมครับ ทำให้คนอื่นเดือดร้อน
    แล้วรถที่มันทำน้ำยางหกใส่ถนนมันไม่คว่ำเองบ้างหรือไงครับ..........

User ID
    13860
    Status
    โพส
    2,783

ธรรมดาทางเส้นนี้ก็โค้งสุดยอดแล้ว ยังมีออฟชั่นมาเสริมอีก เฮอ......

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ต้องบอกว่ามันยากจริงๆครับแก้เรื่องพวกนี้ เมือกปลา หมึกมหาชัยถนนส่วนใหญ่เป็นเขตเมือง ตำรวจยุบยับไปหมดยังแก้ไม่ได้ซักทีปัญหานี้

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

ขอบคุณครับ

User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

อีสานก็มีครับ แถวบ้าน นะครับ เส้นทางจาก อ. พังโคน _บึงกาฬ นะครับ หรือทุกเส้นทางที่ออกจาก อ. บึงกาฬ ระวังด้วยนะครับ ถ้ามีฝนตกปรอยๆ หรือฝนแรก ลื่นแน่นอน สาเหตุจากรถขนยางนี้ละครับ ปีที่แล้วฝนแรกมา เห็นบอกว่าตลอดเส้นทาง 1xx กว่ากิโล ลงข้างทางหลายสิบคันในวันเดียวครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ขอบคุณครับ

User ID
    33623
    Status
    โพส
    59

อ่าว เวงและ งานเข้า ผมไปเข้า 0 เมืองน่านประจำด้วย ต้องระวังตัวหน่อยละเรา...

ข้อมูลกระทู้