หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 34 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

มาตรฐาน ตอบ: เก็บเอามาเตือน

ถ้าผมเจอแบบนี้ผมไม่รู้จะทำไงคงทำตัวไม่ถูก....

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ผมจะเดินทางไปต่างจังหวัดช่างวันที่ 23-24 นี้แล้วคงต้องระวังให้มากแล้วครับเพราะมีวัยรุ่นไปเยอะ
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ผมละกลัวเลยครับ

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

ขอบคุณคร๊าบ

User ID
    17322
    Status
    โพส
    33

ถ้าเจอแบบนี้ผมจะเยี่ยวใส่แก้วที่มันกินน้ำแล้วให้มันตรวจเลย

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

เฮ้อ ตำรวจไทย วัน ๆ ชักเริ่มสร้างเรื่องราวไม่ดี ๆ ขึ้นเรื่อย ๆ กรูเซ็ง

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

TTC-04105 TTC-Member
    User ID
    41623
    Status
    โพส
    47

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ
    อาทิตย์หน้าจะไปแถวๆพัทยา
    เดือนหน้าจะไป 101 จะได้ระวังตัวไว้

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ veest99 ดูโพส
    ผู้ที่ขอตรวจ เช่นตำรวจจะต้องมียศ รตต ขึ้นไปถึงจะมีสิทธิ์ขอตรวจ นะครับ ยศต่ำกว่านี้อย่าไปให้ตรวจ

การ ตรวจต้องตั้งจุดตรวจที่ชัดเจน ต้องมีนายตำรวจสัญญาบัตรในเครื่องแบบเป็นหัวหน้าและขอความร่วมมือหรือผู้ต้อง สงสัย ต้องมีสถานที่มิดชิด เช่นมีห้องน้ำใกล้ๆ หรือมีฉากกั้นบังไม่ใช่ให้ปัสสาวะใส่ชุดตรวจในรถแบบนั้น เจ้าหน้าที่ชุดตรวจปัสสาวะต้องโปร่งใส ไม่ใช่มาลักษณะนอกเครื่องแบบเรียกให้หยุดรถ แล้วตรวจปัสสาวะสำหรับใครที่พบเจอแนะนำขอให้ตรวจสอบก่อนว่าเป็นตำรวจจริงหรือเปล่า "กรณี ถ้าเป็นตำรวจท้องที่ก็มีอำนาจตรวจว่าถูกต้องเพียงครึ่ง เดียว ถ้ากลุ่มชายฉกรรจ์เป็นตำรวจจริง แต่วิธีขอตรวจไม่ถูกต้อง พล.ต.อ.ปทีป ตันประเสริฐ รรท.ผบ.ตร. บอกว่าการตั้งจุดตรวจต้องได้รับคำสั่งจากหัวหน้าโรงพักก่อน ทำโดยพลการแบบนี้ไม่ได้ ส่วนใหญ่ตั้งด่านเป็นการรณรงค์ช่วงเทศกาลสำคัญๆ ไม่ใช่เรียกสะเปะสะปะ" พล.ต.ต.พงษ์สันต์กล่าวว่า ถ้าพบการกระทำไม่ถูกต้องและดำเนินการเช่นนี้จริงก็จะพิจารณาข้อบกพร่อง

มาตรา ๑๓๒ เพื่อประโยชน์แห่งการรวบรวมหลักฐาน ให้พนักงานสอบสวนมีอำนาจดั่งต่อไปนี้

(๑) ตรวจตัวผู้เสียหายเมื่อผู้นั้นยินยอม หรือตรวจตัวผู้ต้องหา หรือตรวจสิ่งของหรือที่ทางอันสามารถอาจใช้เป็นพยานหลักฐานได้

พรบ.ยาเสพติดให้โทษ ๒๕๒๒ (แก้ไขปี ๒๕๔๕)
    มาตรา ๕๘/๑ ในกรณีจำเป็นและมีเหตุอันควรเชื่อได้ว่ามีบุคคลหรือกลุ่มบุคคลใดเสพยาเสพติด ให้โทษในประเภท ๑ ประเภท ๒ หรือประเภท ๕ อันเป็นความผิดตามพระราชบัญญัตินี้ในเคหสถาน สถานที่ใด ๆ หรือยานพาหนะ ให้พนักงานฝ่ายปกครอง หรือตำรวจ หรือพนักงานเจ้าหน้าที่ตามพระราชบัญญัตินี้ มีอำนาจตรวจ หรือทดสอบ หรือสั่งให้รับการตรวจหรือทดสอบว่าบุคคลหรือกลุ่มบุคคลนั้นมียาเสพติดให้โทษ ดังกล่าวอยู่ในร่างกายหรือไม่

อาศัยอำนาจ ตาม พ.ร.บ.ยาเสพติด พ.ศ.2522 มาตรา 58/1 และมีบทกำหนดโทษตาม มาตรา 92/1 ฝ่าฝืนคำสั่งของเจ้าหน้าที่ โทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/00126304.PDF

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/00126305.PDF
    ข้อมูลแน่นมากครับน้า....ขอบคุณครับ..

หาเรื่องกินไปเรื่อย หาตังกับคนหาเช้ากินค่ำแย่จริงๆ

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

ขอบคุณครับที่นำมาเตือน แต่ผมไม่เสพย์ยาอยู่แล้ว ไม่ว่าจะอย่างไร ผมก็ไม่ยอมรับแน่นอน และจะไม่ยอมเสียเบี้ยไบ้รายทาง อีกอย่าง ข้อมูลที่แชร์มาแบบนี้ จริงเท็จแค่ไหน เราไม่ทราบได้ ฟังไว้เตือนตัวเองก็พอครับ อย่าเพิ่งไปตัดสิน ด่า จนท.เค้า เพราะเรายังไม่รู้ที่มาที่ไปอย่างแท้จริงครับ คนทำงานจริงๆเค้าจะหมดกำลังใจเอา

User ID
    5610
    Status
    โพส
    324

เจอบ่อยครับ ตรวจไม่เจออะไร สุดท้ายก็เอาข้อหารถโหลดเตี้ย หุหุ ยับไงด็โดน

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ขอบคุณครับ...

ตามฝันไปกับ 3.2 4X4 TTC-Member
    User ID
    39103
    Status
    โพส
    377

น่า ...... ไปให้หมดตำรวจเลวๆเนี่ย คนดีก็ดี๊ดี ขอบคุณครับที่ทำให้ผมต้องระวังอะไรมากขึ้น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tossapit : 16-02-2013 เมื่อ 12:55

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มันนึกจะตรวจใครก็ตรวจได้เลยหรอประเทศไทยนี้

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้