หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2362
    Status
    โพส
    1,622

มาตรฐาน เก็บเอามาเตือน

แจ้งเตือนระวัง..ตร.ทางหลวงไร้จรรยาบรรณ..
    ฝากให้ทุกท่านระวัง ตร. ทางหลวง นอกรีต หากินแบบถ่อยๆ สถุนๆ โดยมีวิธีการแบบนี้นะครับ..
    1. โบกรถเราให้จอดข้างทาง
    2. ขอดูใบอนุญาตขับขี่ พร้อมบัตรประจำตัวประชาชน
    3. ถามว่าไปไหน มาจากไหน
    นี่เหตุการณ์ปกติครับ แต่...เหตุการณ์ต่อไปนี้ ให้ทุกคนระวังครับ..
    4. ขอตรวจปัสสาวะคนที่อยู่ในรถ ถ้าเราปฏิเสธ ก็จะทำท่าที เรียก เจ้าหน้าที่ตำรวจ มารับไปสอบสวน หรือ กล่าวหา ท้าทายว่าไม่บริสุทธิ์ใจจนกระทั่งเรายอมตรวจ
    5. ให้ปัสสาวะในภาชนะที่เค้าจัดไว้ให้ แล้วเอามาหยดลงในที่ตรวจสารเสพติดต่อหน้าเรา
    6. ที่ตรวจปัสสาวะ แสดงผลเป็น "บวก" แบบชัดเจนมาก พอเราปฏิเสธ (เพราะมั่นใจตัวเอง) ก็บอกว่าจะนำตัวส่ง สวป. ในพื้นที่
    7. แจ้งข้อหาและโทษปรับ (เน้นๆราคาโทษปรับ) และรางวัลนำจับของพวกตนที่จับได้ว่าจะได้รับรางวัลนำจับ "8,000" บาท และถามเราว่า จะให้แจ้ง สวป. มั้ย
    8. ถ้าวินาทีนั้นเราไม่เร่งร้อน ไม่เร่งรีบ ก็รอ สวป. มาแล้วไปตรวจซ้ำที่ สภ. ก็ได้ แต่นี่เราต้องรีบไปโน่นไปนี่ทำธุระ ก็เลยถามกลับไปว่า จะเอายังไง
    9. ทันทีเลยที่เค้าตอบ "ถ้าไม่อยากเรื่องมากก็ เอาเท่ารางวัลนำจับก็แล้วกันไป เพราะจะได้ไม่ต้องเสียค่าปรับที่โรงพักอีก"
    10. พอบอกว่ามีไม่ถึงก็จะลดให้แค่ 4,000 ส่วนเรื่องราวจะเป็นยังไงต่อก็คงไม่ต้องเดานะครับ...
    ......เรื่องของเรื่องมันมีอยู่ว่า คนที่ถูกตำรวจทางหลวงตรวจปัสสาวะเป็นสี่ม่วงน่ะ กลับมาซื้อที่ตรวจสารเสพติดจากปัสสาวะที่คลินิก มาลองตรวจตัวเองดู ปรากฎว่า เป็น "ลบ" นั่นคือ ไม่มีสารเสพติด แล้วที่ ตร. ถ่อย 2 ตัวนั้นตรวจล่ะ มีคืออะไร...
    สรุปได้ดังนี้นะครับ...(ถามจากผู้รู้ ทหาร ค่ายสิงห์ดำ กันทรลักษ์)
    1. มันเอายาบ้าใส่ในกระป๋องที่ให้เราปัสสาวะใส่เพื่อตรวจ แล้วเขย่าๆ ให้ฝุ่นผงยาบ้าตกค้างในกระป๋องนั้น แล้วเอาเม็ดยาบ้าออก เหลือแค่ฝุ่นละอองในกระป๋องให้เราปัสสาวะใส่ เอาใครมาตรวจก็เจอสารครับ (ให้ ตร. ถ่อย 2 ตัวนั่น เยี่ยวใส่แล้วตรวจก็เจอ)
    2. ใช้ที่ตรวจสารเสพติดจากปัสสาวะ ที่หมดอายุแล้ว มาตรวจ (ก็เค้าไม่ให้เราดูเห็นแต่ฉีกซองใหม่)
    ...ฝากไว้ครับ ใครที่เจอแบบนี้ มั่นใจว่าตัวเองบริสุทธิ์

Cr.facebook
    ปล.ตำรวจเค้ามีทั้งดีทั้งเลว ทำใจเป็นกลางอย่าเหมารวม

User ID
    38715
    Status
    โพส
    227

มาตรฐาน ตอบ: เก็บเอามาเตือน

ถ้านำกระป๋องไปล้างก่อนฉี่ใส่จะช่วยได้ใหมครับ

User ID
    40966
    Status
    โพส
    346

ขอบคุณครับ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

เหตุการณ์อย่างนี้ต้องเกิดกับทุกคนที่ขับรถแน่นๆ เตรียมใจยอมรับมันซะ ไม่ช้าก็เร็ว

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ผมไม่ผิดผมไม่ยอมเด็ดขาด จะเอาไปตรวจที่โรงบาลก็ไป

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ขอบคุณครับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

เจอมาเมื่อวานครับ ช่วงชัยภูมิลงมาโคราช ด่านแรกโดนตรวจปัสสาวะ ผลไม่มีอะไรครับ ต้องคอยสังเกตุภาชนะที่ใส่และเครื่องมือครับ ด่านทีสอง เข้าสีคิ้ว โดนตรวจกระบะท้าย ผมปิดผ้าใบ เขาถามว่ามีอะไรข้างใน ผมบอกว่ามีแต่ยางอะไหล่1เส้น ขอเปิดหน่อยได้มั้ย ผมก็ลงไปเปิดให้ดู เขาถามว่าจะไปส่งที่ไหน งงเลยผม 555+ ผมบอกว่ากลัวโดนตัดโซ เลยเอาออกมาไว้หลังกระบะ

น้าชาติ
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamyu ดูโพส
    ผมไม่ผิดผมไม่ยอมเด็ดขาด จะเอาไปตรวจที่โรงบาลก็ไป

เห็นด้วยครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​เจอตาสีตาสาล่ะแย่เลย พวกนี้แหละที่ทำให้ชาวบ้านยิ่งเกลียดเข้าไปใหญ่

User ID
    36201
    Status
    โพส
    144

ไม่ต้องจอดรถดีที่สุด

User ID
    11134
    Status
    โพส
    97

มีแต่ข่าว ดี ๆ ทั้งนั้นเลยช่วงนี้

User ID
    28909
    Status
    โพส
    250

ทำนาบนหลังคนอีกแล้ว พวกนี้

User ID
    34595
    Status
    โพส
    224

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tae666 ดูโพส
    เจอมาเมื่อวานครับ ช่วงชัยภูมิลงมาโคราช ด่านแรกโดนตรวจปัสสาวะ ผลไม่มีอะไรครับ ต้องคอยสังเกตุภาชนะที่ใส่และเครื่องมือครับ ด่านทีสอง เข้าสีคิ้ว โดนตรวจกระบะท้าย ผมปิดผ้าใบ เขาถามว่ามีอะไรข้างใน ผมบอกว่ามีแต่ยางอะไหล่1เส้น ขอเปิดหน่อยได้มั้ย ผมก็ลงไปเปิดให้ดู เขาถามว่าจะไปส่งที่ไหน งงเลยผม 555+ ผมบอกว่ากลัวโดนตัดโซ เลยเอาออกมาไว้หลังกระบะ
    ผมเจอที่ด่านอำเภอภูพาน บนเขาภูพานครับ เปิดผ้าใบคลุมกระบะแล้วไปตรวจฉี่
    มีตำรวจท่านนึงถามผมว่าถ้าเจอฉี่ม่วงจะทำยังไง...งงอยู่พักนึงก็เลยตอบกลับไปว่า"มันเป็นไปไม่ได้ครับเพราะผมไม่เสพยา แม้แต่บุหรี่ก็ไม่สูบ"
    สุดท้ายก็ผ่านได้ด้วยดีครับ ฝากแจ้งเตือนน้าๆที่อยู่แถวนั้นระวังตัวด้วยนะครับ เพราะผมนานๆไปที

User ID
    5452
    Status
    โพส
    280

ซื้อชุดตรวจขององค์การเภสัช เป็นแบบหยด ชุดละ 50 บาท ติดรถไว้เลยครับ เป็นซองสีม่วงตามคลินิคที่รับตรวจสารเสพติด พร้อมกับแก้วน้ำพลาสติกหลายๆใบห่อให้มิดชิด ยืนยันว่าจะใช้ชุดตรวจของเรา บอกมันว่าเป็นสิทธิของเรา ถ้ามันบ่ายเบี่ยงหรือพูดคู่ไม่ยอม บอกมันว่าให้ร้อยเวรออกมาเป็นพยาน(ชุดตรวจของมันเป็น แบบจุ่มไม่น่าเชื่อถือ) ถ้าเป็นไปได้ให้เยี่ยวต่อหน้ามันไม่ต้องอาย ชุดตรวจของมันแค่ยาแก้แพ้เม็ดสีเหลืองก็เจอครับ(คลอเ ฟ) เอาเม็ดดิบๆหักผสมน้ำแล้วตรวจไม่เจอนะครับ มันต้องผ่านขบวนการของร่างกายก่อน ถึงจะเจอ อย่าเผลอถ้ามันเอาเม็ดยาไปตรวจหละ ในระหว่างที่ตรวจอย่าให้คนที่มาด้วยหนีไกลจากตัวรถเด ี๋ยวมีอีกรูปแบบนึ่ง เดินวนรถคอยดูอีกคนเอาไว้ ถ้ามันเอาหมอมายืนยัน บอกมันให้เอาเภสัชกรมาด้วย หมอไม่รู้เรื่องยาเท่าเภสัช ตัวเราเอง ยืนยัน หนักแน่น อย่ารอมรับ อย่ารอกแรก หนักแน่น ผมรู้เพราะเมื่อห้าวันที่แล้ว มีปลัดจากอำเภอมาขอตรวจตามโครงการนโยบายโรงงานสีขาว ของจังหวัด ผมวิ่งเข้าวิ่งออกอำเภอกับโรงงานอยู่ 3 วัน โดนปลัดขู่จะเอาเรื่อง สุดท้ายปลัดบอกหมดเรื่องแล้วกลับได้ผมจะทำงานอื่น (ผมตอบกลับปลัดเปลี่ยนชุดตรวจเถอะครับไม่มีความเชื่อ ถือ ปลัดมองหน้าผมอยู่นาน แบบเคลืองๆ แล้วหันกลับไปถาม อาสา ว่า มันเป็นใครไม่เชื่อกู) สุดท้ายผมช่วยคนงานผมได้

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

น่ากลัวขึ้นทุกวัน

สมาชิกถาวร : TTC 03652 TTC-Member
    User ID
    38272
    Status
    โพส
    409

ขอบคุณสําหรับข่าวสารดีๆครับน้า

สมาชิกถาวร : TTC-04160 TTC-Member
    User ID
    41995
    Status
    โพส
    2,015

ผมไม่ผิดผมไม่ยอมเด็ดขาดถึงศาลก็ไม่ยอมรับ

User ID
    38734
    Status
    โพส
    956

ระวังทุกอย่าง ภัยรอบด้าน
    คนดียังมีอยู่ไหมเนี๊ยะ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

แชร์ประสบการณ์ครับ.....ด่านตรวจตรงขามุ่งหน้าลงใต้ช่วงเลยกทม.ไป 70 โลได้ โบกรถเพื่อนกับผมรวมกัน 3 คน (กะว่าโดนตรวจ lกฮ แน่ๆ ขวดเบียร์เล็กเต็มรถ) ตำรวจสามนายรุมรื้อค้นรถเพื่อนผม ไปเจอพระดังจังหวัดอยุธยา (ให้น้าๆเดาว่าตำรวจพูดว่าอะไร) แต่เพื่อนบอกไม่ได้ของปู่ให้เป็นมรดก และท่านตำรวจได้สั่งให้พวกผมทั้งสามไปตรวจฉี่ระหว่างรอค้นรถ ผมบอกว่าขอไปตรวจก่อนสองคน ให้เพื่อนยื่นรอที่รถ ผมสองคนก็ไปยืนฉี่ด้านหลังจุดตรวจ กำลังจะเอาฉี่ไปให้ตรวจที่โต๊ะ ก็มีตำรวจ 1 นายเดินมาเอาตัวกระแทกผมถามว่าบอกมาเลยว่าเสพยามาหรือเปล่า? ผมตอบไปว่าอยากรู้ก็เอาฉี่ไปตรวจไม่ต้องถามครับ สุดท้ายท่านตำรวจบอกว่าไปๆๆได้ ฉี่ก็ไม่เอาไปตรวจเสียดายของ.....แล้วถ้าผมไปฉี่ทั้งสามในรถเพื่อนคงมีอะไรให้ต้องเสียเงินชัวน์

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

ผู้ที่ขอตรวจ เช่นตำรวจจะต้องมียศ รตต ขึ้นไปถึงจะมีสิทธิ์ขอตรวจ นะครับ ยศต่ำกว่านี้อย่าไปให้ตรวจ

การ ตรวจต้องตั้งจุดตรวจที่ชัดเจน ต้องมีนายตำรวจสัญญาบัตรในเครื่องแบบเป็นหัวหน้าและขอความร่วมมือหรือผู้ต้อง สงสัย ต้องมีสถานที่มิดชิด เช่นมีห้องน้ำใกล้ๆ หรือมีฉากกั้นบังไม่ใช่ให้ปัสสาวะใส่ชุดตรวจในรถแบบนั้น เจ้าหน้าที่ชุดตรวจปัสสาวะต้องโปร่งใส ไม่ใช่มาลักษณะนอกเครื่องแบบเรียกให้หยุดรถ แล้วตรวจปัสสาวะสำหรับใครที่พบเจอแนะนำขอให้ตรวจสอบก่อนว่าเป็นตำรวจจริงหรือเปล่า "กรณี ถ้าเป็นตำรวจท้องที่ก็มีอำนาจตรวจว่าถูกต้องเพียงครึ่ง เดียว ถ้ากลุ่มชายฉกรรจ์เป็นตำรวจจริง แต่วิธีขอตรวจไม่ถูกต้อง พล.ต.อ.ปทีป ตันประเสริฐ รรท.ผบ.ตร. บอกว่าการตั้งจุดตรวจต้องได้รับคำสั่งจากหัวหน้าโรงพักก่อน ทำโดยพลการแบบนี้ไม่ได้ ส่วนใหญ่ตั้งด่านเป็นการรณรงค์ช่วงเทศกาลสำคัญๆ ไม่ใช่เรียกสะเปะสะปะ" พล.ต.ต.พงษ์สันต์กล่าวว่า ถ้าพบการกระทำไม่ถูกต้องและดำเนินการเช่นนี้จริงก็จะพิจารณาข้อบกพร่อง

มาตรา ๑๓๒ เพื่อประโยชน์แห่งการรวบรวมหลักฐาน ให้พนักงานสอบสวนมีอำนาจดั่งต่อไปนี้

(๑) ตรวจตัวผู้เสียหายเมื่อผู้นั้นยินยอม หรือตรวจตัวผู้ต้องหา หรือตรวจสิ่งของหรือที่ทางอันสามารถอาจใช้เป็นพยานหลักฐานได้

พรบ.ยาเสพติดให้โทษ ๒๕๒๒ (แก้ไขปี ๒๕๔๕)
    มาตรา ๕๘/๑ ในกรณีจำเป็นและมีเหตุอันควรเชื่อได้ว่ามีบุคคลหรือกลุ่มบุคคลใดเสพยาเสพติด ให้โทษในประเภท ๑ ประเภท ๒ หรือประเภท ๕ อันเป็นความผิดตามพระราชบัญญัตินี้ในเคหสถาน สถานที่ใด ๆ หรือยานพาหนะ ให้พนักงานฝ่ายปกครอง หรือตำรวจ หรือพนักงานเจ้าหน้าที่ตามพระราชบัญญัตินี้ มีอำนาจตรวจ หรือทดสอบ หรือสั่งให้รับการตรวจหรือทดสอบว่าบุคคลหรือกลุ่มบุคคลนั้นมียาเสพติดให้โทษ ดังกล่าวอยู่ในร่างกายหรือไม่

อาศัยอำนาจ ตาม พ.ร.บ.ยาเสพติด พ.ศ.2522 มาตรา 58/1 และมีบทกำหนดโทษตาม มาตรา 92/1 ฝ่าฝืนคำสั่งของเจ้าหน้าที่ โทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/00126304.PDF

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/00126305.PDF
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย veest99 : 13-02-2013 เมื่อ 08:36

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้