สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32730
    Status
    โพส
    83

มาตรฐาน ขอถามน้า ๆ หน่อยครับ เกี่ยวกับน้ำมันที่ใช้ขณะนี้

คือก่อนหน้านี้ผมใช้ เบนซิน 91 มาตลอด ปัจจุบันไม่มีขายแล้ว ตอนนี้น้า ๆ ใช้น้ำมันอะไรทดแทนครับ
    ของผมติด lpg ช่างแนะนำให้ใช้ โซฮอล์ 95 แทนครับ แต่ให้เติมให้ขีดน้ำมันขึ้นมาแค่ 1 ขีด แล้วต้องใช้ให้หมดภายใน 1 เดือน (ไม่งั้นน้ำมัน มันจะเสื่อมและเสีย) มันจะไปกัดกร่อนถังน้ำมันครับ
    น้า ๆ แต่ละท่านทำอย่างไรครับ ?????

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

มาตรฐาน ตอบ: ขอถามน้า ๆ หน่อยครับ เกี่ยวกับน้ำมันที่ใช้ขณะนี้

ผมเคยเจอ น้ำมันบูดครั้งต้องถ่ายทิ้งทั้งถัง เหม็นมาก ผมจะใช้วิธีสลับกันเติมครับ โซฮอล์ 91 หรือ e20 300 -500 บาท เอาไว้สตาร์ทรถ และเอาไว้ใช้ตอนก่อนเข้าบ้าน สัก 2-3 กิโลครับ ของผมเวลาวิ่งแก๊สแล้วมันจะตัดปั๊มติกเลยครับไม่ทำงานเลยไม่ต้องต้องเติมให้ถึง ขีด หรือ ครึ่งถึงตามที่ช่าง 0 บอก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย veest99 : 13-02-2013 เมื่อ 05:40

User ID
    18507
    Status
    โพส
    72

มาตรฐาน ตอบ: ขอถามน้า ๆ หน่อยครับ เกี่ยวกับน้ำมันที่ใช้ขณะนี้

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    ผมเติม โซฮอล91 เต็มถังเสมอใช้ไปเรื่อยๆจนหมดก็กินเวลาเฉลี่ย 2 เดือน

ปกติดีครับ ^^ เน้นประหยัด

User ID
    43235
    Status
    โพส
    137

ผมเติม e20 ตลอด ตั้งแต่ออกจาก 0
    ตอนนี้ 30000 โล ยังไม่เจอปัญหาใดๆ
    รถผมติด cng 2 ถังใต้ท้องครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

รถผม หมื่นแปด ปีกะเดือน
    พึ่งเคยเติม อีซาว ไปรอบนี้เป็นครั้งแรก

สิ่งที่แตกต่างตั้งแต่ออกมาจาก0ก็เติม 91 95 โซ 91 95 ก็คือ
    สตาร์ทติดยาก จะเรียกว่ายากก็ไม่เชิง เหมือนมันจะต้องบิดกุญแจค้างนานกว่าการเติมน้ำมันอื่นๆ
    ส่วนอัตราเร่งลดลงนิดหน่อย
    นี่ก็จะครึ่งเดือนหล่ะ ยังใช้ในถังไม่หมดเลย ได้บูดคาถังแน่ๆ ครับ ๕๕๕

User ID
    32730
    Status
    โพส
    83

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ veest99 ดูโพส
    ผมเคยเจอ น้ำมันบูดครั้งต้องถ่ายทิ้งทั้งถัง เหม็นมาก ผมจะใช้วิธีสลับกันเติมครับ โซฮอล์ 91 หรือ e20 300 -500 บาท เอาไว้สตาร์ทรถ และเอาไว้ใช้ตอนก่อนเข้าบ้าน สัก 2-3 กิโลครับ ของผมเวลาวิ่งแก๊สแล้วมันจะตัดปั๊มติกเลยครับไม่ทำงานเลยไม่ต้องต้องเติมให้ถึง ขีด หรือ ครึ่งถึงตามที่ช่าง 0 บอก

อย่างงี้เดินทางไกล ๆ ก็ลำบาก ต้องเติมบ่อย ๆ สิครับ เพราะผมไม่ได้ใช้ LPG ตลอดทาง บางครั้งคอยสลับน้ำมัน กับ แก๊ซ บ่อย ๆ กลัวบ่าวาว์ล สึกหรอมากครับ !!!

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

รสนา โตสิตระกูล
    เป็นวิธีต้อนประชาชนเข้ามุม ให้ใช้แต่ของแพงโดยไม่มีทางเลือก ประกาศเลิกเบนซิน91 เพื่อต้อนคนไปใช้เบนซิน95 และขยับราคาแก๊สโซฮอลล์91 มาแทนเบนซิน91 จะได้ไม่มีราคาเบซิน 91มาเปรียบเทียบ

บีบรถยนต์ไม่ให้ใช้ก๊าซแอลพีจี โดยไม่สนใจว่ารถแท็กซี่หลายหมื่นคันใช้ก๊าซแอลพีจี รถสามล้อ รถตู้โดยสารที่หนีราคาน้ำมันแพงมาใช้แอลพีจี เพราะนโยบายล่อลวงแท็กซี่เปลี่ยนมาใช้เอ็นจีวีไม่ประสบความสำเร็จ ถ้าเลิกให้รถใช้แอลพีจี ก็คือการต้อนรถที่หนีราคาน้ำมันแพงมาใช้เอ็นจีวี
    เมื่อเหลือแค่เอ็นจีวี ก็เป็นโอกาสให้ขึ้นราคาตามต้องการ เพราะประชาชนไม่มีทางเลือก

ส่วนก๊าซหุงต้มก็ปั้นตัวเลขให้แพงขึ้นโดยไม่สามารถตรวจสอบต้นทุนที่แท้จริง ให้เหลือแค่ผู้ใช้อยู่2รายใหญ่ๆคืออุตสาหกรรมปิโตรเคมี กับประชาชนที่ใช้ก๊าซแอลพีจีเป็นก๊าซหุงต้ม ภาคครัวเรือนจึงเป็นเนื้อก้อนใหญ่ที่นักธุรกิจการเมืองหวังจะกลืนลงคอแบบหวานคอแร้ง

เป็นนโยบายเพิ่มกำไรให้ปตท.ทั้งกันคนอื่นไม่ให้มาใช้แอลพีจีแข่งกับปิโตรเคมี ส่วนประชาชนที่ต้องใช้เป็นก๊าซหุงต้ม ก็ต้องซื้อราคา"ตลาดโลภ " ส่วนปิโตรเคมีใช้ต่ำกว่าตลาดโลก 50% และผลได้อีกข้อคือช่วยปั่นหุ้นในตลาดลักทรัพย์ให้พุ่งกระฉูด

ที่สำคัญคือปั่นหัวประชาชนให้แตกกันระหว่างกลุ่มใช้น้ำมันกับประชาชนที่ใช้ก๊าซแอลพีจีเป็นก๊าซหุงต้ม โดยอ้างว่าคนใช้น้ำมันถูกเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันมาชดเชยให้คนใช้ก๊าซหุงต้ม เพื่อเป็นการปั่นหัวประชาชนให้แตกกัน เป็นวิธีแบ่งแยกเพื่อปกครอง

นี่หรือคือนโยบายสาธารณะของรัฐบาล ที่จะกระชากค่าครองชีพให้ประชาชน นี่หรือคือนโยบายสร้างความเป็นธรรมในโครงสร้างราคาพลังงาน ?? ควรเรียกว่าเป็นนโยบายมัดมือชกแล้วล้วงกระเป๋าชนิดไม่สามารถปฏิเสธ

นี่คือการกินรวบแบบไร้รอยต่อ ของแท้ ของขวัญวันวาเลนไทน์ปีนี้จากรัฐบาล

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

โซฮอล์95ครับ เติมทีละ500 ใช้จนไฟเตือนขึ้นเมื่อไรค่อยเติมใหม่
    1ขวบ2เดือนแล้วไม่เคยเจอปัญหาอะไร

User ID
    32730
    Status
    โพส
    83

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    รสนา โตสิตระกูล
    เป็นวิธีต้อนประชาชนเข้ามุม ให้ใช้แต่ของแพงโดยไม่มีทางเลือก ประกาศเลิกเบนซิน91 เพื่อต้อนคนไปใช้เบนซิน95 และขยับราคาแก๊สโซฮอลล์91 มาแทนเบนซิน91 จะได้ไม่มีราคาเบซิน 91มาเปรียบเทียบ

บีบรถยนต์ไม่ให้ใช้ก๊าซแอลพีจี โดยไม่สนใจว่ารถแท็กซี่หลายหมื่นคันใช้ก๊าซแอลพีจี รถสามล้อ รถตู้โดยสารที่หนีราคาน้ำมันแพงมาใช้แอลพีจี เพราะนโยบายล่อลวงแท็กซี่เปลี่ยนมาใช้เอ็นจีวีไม่ประสบความสำเร็จ ถ้าเลิกให้รถใช้แอลพีจี ก็คือการต้อนรถที่หนีราคาน้ำมันแพงมาใช้เอ็นจีวี
    เมื่อเหลือแค่เอ็นจีวี ก็เป็นโอกาสให้ขึ้นราคาตามต้องการ เพราะประชาชนไม่มีทางเลือก

ส่วนก๊าซหุงต้มก็ปั้นตัวเลขให้แพงขึ้นโดยไม่สามารถตรวจสอบต้นทุนที่แท้จริง ให้เหลือแค่ผู้ใช้อยู่2รายใหญ่ๆคืออุตสาหกรรมปิโตรเคมี กับประชาชนที่ใช้ก๊าซแอลพีจีเป็นก๊าซหุงต้ม ภาคครัวเรือนจึงเป็นเนื้อก้อนใหญ่ที่นักธุรกิจการเมืองหวังจะกลืนลงคอแบบหวานคอแร้ง

เป็นนโยบายเพิ่มกำไรให้ปตท.ทั้งกันคนอื่นไม่ให้มาใช้แอลพีจีแข่งกับปิโตรเคมี ส่วนประชาชนที่ต้องใช้เป็นก๊าซหุงต้ม ก็ต้องซื้อราคา"ตลาดโลภ " ส่วนปิโตรเคมีใช้ต่ำกว่าตลาดโลก 50% และผลได้อีกข้อคือช่วยปั่นหุ้นในตลาดลักทรัพย์ให้พุ่งกระฉูด

ที่สำคัญคือปั่นหัวประชาชนให้แตกกันระหว่างกลุ่มใช้น้ำมันกับประชาชนที่ใช้ก๊าซแอลพีจีเป็นก๊าซหุงต้ม โดยอ้างว่าคนใช้น้ำมันถูกเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันมาชดเชยให้คนใช้ก๊าซหุงต้ม เพื่อเป็นการปั่นหัวประชาชนให้แตกกัน เป็นวิธีแบ่งแยกเพื่อปกครอง

นี่หรือคือนโยบายสาธารณะของรัฐบาล ที่จะกระชากค่าครองชีพให้ประชาชน นี่หรือคือนโยบายสร้างความเป็นธรรมในโครงสร้างราคาพลังงาน ?? ควรเรียกว่าเป็นนโยบายมัดมือชกแล้วล้วงกระเป๋าชนิดไม่สามารถปฏิเสธ

นี่คือการกินรวบแบบไร้รอยต่อ ของแท้ ของขวัญวันวาเลนไทน์ปีนี้จากรัฐบาล

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ได้รับความรู้เพิ่มมากเลยยยยยยยยยยยย

ข้อมูลกระทู้