หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 45

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

มาตรฐาน ตอบ: ถ้ากระทู้นี้แรงไปลบได้คับไม่ว่ากัน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ newton123 ดูโพส
    อืม...ผิดด้วยกันทั้งคู่...ฮ่าๆๆๆ
    +100 ครับ ต้องคิดทั้งสองด้าน ไม่ใช่สองมาตรฐาน

ถ้าผู้ให้ยื่นให้ แต่ผู้รับไม่รับละ....... ไปจ่ายค่าปรับตามจริงซะ
    ถ้าผู้รับจะรับละ แต่ผู้ให้ไม่ให้ละ..........ออกใบค่าปรับมาตามจริงซะ

ถ้าเป็นด่านแบบถูกต้องก็มีแบบเสียค่าปรับ ณ จุดบริการเลย 555 สะดวกไป

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

มาตรฐาน ตอบ: ถ้ากระทู้นี้แรงไปลบได้คับไม่ว่ากัน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ...ถ้าตั้งด่านอย่างถูกกฎหมาย ผมน้อมรับความิดทุกข้อกล่าวหา(แม้ว่าจะไม่ได้ทำ) แต่ถ้าเป็นด่านลอยเช่นนี้ ผมรับไม่ได้ ผมเจอทุกวันเพราะเป็นทางผ่านที่ต้องมาทำงานประจำ ที่กม.26 บางนา-ตราด ขาเข้า หน้าโรงพยาบาลรวมชัยประชารักษ์ เขต อ.บางบ่อ จ.สมุทรปราการ ไอ้ตำรวจทางหลวงโจรพวกนี้ มันจะปิดหน้าตามิดชิด ขาดไอ้โม่งเท่านั้นที่ไม่มีใส่ มีที่ไหนกระบะ4ประตูวิ่งขวาไม่ได้ แต่รถเก๋งวิ่งได้...

...ล่าสุดที่เจอ ลงทางด่วนบูรภาวิถี ด่านบางบ่อ พอข้ามสะพาน หน้า รพ. ลงมามันโบกให้เลี้ยวเข้าซ้าย พอเราเข้าซ้ายและให้สัญญาณไฟข้างซ้ายไว้ ขณะที่มันยื่นมือเข้ามาพร้อมกับใบสั่ง ผมถามว่าข้อหาอะไร มันยื่นใบสั่งและพร้อมกับเอามือมายกก้านสวิทช์สัญญาณไฟเราขึ้น แล้วบอกว่าไม่ให้สัญญาณไฟขณะจอดข้างทาง พร้อมกับตบสมุดใบสั่ง 3ที พร้อมยีฃื่นมือเข้ามาเพื่อส่งสัญญาณ (อะไรไปคิดเอาเองละกัน ที่ผมพูดมาเพราะทนไม่ไหวจริงๆ) ผมเจอทุกวันมันก็เรียกทุกวัน สมองมันไม่จำหรือว่ายังไง เพราะผมก็บอกไปแล้วว่าผมใช้เส้นนี้ประจำทุกวันที่มาทำงาน ใครจะอวยอะไรพวกนี้ก็เชิญ ผมเจอผมเจ็บ ผมเสียเงินให้มันกินให้มันใช้ จากหยาดเหงื่อและเงินภาษีของผมเอง....
    ​สังคมเลว..ทำให้คนดีท้อแท้ครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    แปลกแต่จริง..ขับรถมา20 ปี..ไม่เคยมีประสบการณ์ถูกไถ้งินเลย..ผมโชคดีหรือโชคร้ายกันครับ..
    น้าโชคดีมากๆ ส่วนผมตรงกันข้ามโดนประจำ ไปไหนเส้นทางใหม่ๆถ้าเจอด่านโดนเรียกเสียค่าปรับตลอด

User ID
    33627
    Status
    โพส
    548

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    +100 ครับ ต้องคิดทั้งสองด้าน ไม่ใช่สองมาตรฐาน

ถ้าผู้ให้ยื่นให้ แต่ผู้รับไม่รับละ....... ไปจ่ายค่าปรับตามจริงซะ
    ถ้าผู้รับจะรับละ แต่ผู้ให้ไม่ให้ละ..........ออกใบค่าปรับมาตามจริงซะ

ถ้าเป็นด่านแบบถูกต้องก็มีแบบเสียค่าปรับ ณ จุดบริการเลย 555 สะดวกไป
    +1000 ครับผมถ้าเราไม่ผิด....ถ้าผิดก็ต้องสมยอมพี่เค้าไปเพราะเค้าถือกฎหมาย

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ golf7111 ดูโพส
    ถูกต้องครับ พ่อผมบอกไว้ว่า "ส่วยเกิดจากผู้กระทำความผิดจริงหยิบยืนให้ก่อนเพราะไม่อยากเสียค่าปรับเต็มหรือไม่อยากเสียเวลา จนทำให้เกิดช่องหาเงินจากการปฏิบัติหน้าที่ ถ้าลองเปลี่ยนเป็น เมื่อกระทำความผิดจริงเจ้าหน้าที่เรียกร้องเงินจากคุณแล้วคุณบอกไปว่า ไม่เป็นไรผมทำผิดเขียนใบสั่งมาเดี้ยวผมไปชำระค่าปรับที่โรงพักได้ ผมว่าเขาต้องละอายและไม่กล้าเรียกร้องอีก คุณทำได้ไหม" อันนี้เป็นคำที่พ่อผมบอกไว้ครับ
    ไม่จริงหรอกครับ ผมเคยเจอมาแล้ว เราขับตามรถเก๋งมาจังหวะแซงก็แซงแบบตามท้ายรถเก๋งมา รถก็ไม่ได้เร็วครับประมาณ 80-90 กิโลต่อชั่วโมง
    มันเรียกเราครับ รถเก๋งมันไม่เรียก รถเก๋งนำหน้าเราไปสองคันแสดงว่าเร็วกว่าเรา แต่ไม่เห็นเรียกดันเรียกเราแล้วบอกเราขับเร็ว
    ก็อธิบายให้ฟังตามที่เราเข้าใจ มันก็บอกว่าแล้วแต่คุณแล้วเดินหนีไป เราก็เลยไม่อยากเสียเวลาตะโกนเรียกแล้วเอาให้สองร้อยแต่เขาดันกลับ
    เอาแค่ร้อยเดียว ความจริงผิดจริงก็มี ไม่ผิดจริงก็มีครับ ส่วนมากเขาไม่อยากจะเสียเวลาไงครับ เลยต้องให้ไป แล้วที่ผมเจอน่ะเป็นด่านลอยด้วยครับ
    ไม่ถูกกฎหมาย เราก็รู้ แต่ผมถามหน่อยครับว่าจะมีสักกี่คนที่กระพริบไฟใส่แล้วไม่จอดบ้าง ไม่มีใครอยากมีปัญหาและเสียเวลาหรอกครับ ถ้าเกิดเขาวอให้
    เพื่อนเขาดักเราข้างหน้ายิ่งเสียเวลาไปกันใหญ่ ของแบบนี้ไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอกครับ

User ID
    39310
    Status
    โพส
    65

ผมขับรถทัวร์โดนบ่อยครับ ทีละร้อย

User ID
    11875
    Status
    โพส
    53

ผมว่า ถ้าจ่ายเงินค่าปรับออนไลน์ได้ ผมจะจ่าย ไม่ใช่ว่า โดนที่ไหนต้องปรับที่นั่น หากเปลี่ยนระบบให้รวดเร็วกว่านี้น๊ะผมยอมรับใบสั่งและยอมจ่ายจริงๆ

User ID
    42939
    Status
    โพส
    20

ผมเคยเจอเส้นนี้แหละครับ ประมาณปลายปี 51 ขับไปเยี่ยมพ่อที่รพ.ศูนย์ขอนแก่น ออกจากนวนครวิ่งมาเรื่อยๆจนเจอแถวขอนแก่นนี้แหละ จำไมไ่ได้เคยวิ่งผ่านครั้งเดียว

บอกว่าวิ่งไม่ชิดขอบทางซ้าย (พวกวิ่งขวากันหมด) จัดไปครับเทื่องคืนกว่าแล้วให้ไปสองร้อย ถามอีกด้วยให้เยอะจัง ผมบอกไปว่าเอาไปแบ่งกันประชดมันซะเลย

User ID
    36581
    Status
    โพส
    379

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kitkw ดูโพส
    ไม่จริงหรอกครับ ผมเคยเจอมาแล้ว เราขับตามรถเก๋งมาจังหวะแซงก็แซงแบบตามท้ายรถเก๋งมา รถก็ไม่ได้เร็วครับประมาณ 80-90 กิโลต่อชั่วโมง
    มันเรียกเราครับ รถเก๋งมันไม่เรียก รถเก๋งนำหน้าเราไปสองคันแสดงว่าเร็วกว่าเรา แต่ไม่เห็นเรียกดันเรียกเราแล้วบอกเราขับเร็ว
    ก็อธิบายให้ฟังตามที่เราเข้าใจ มันก็บอกว่าแล้วแต่คุณแล้วเดินหนีไป เราก็เลยไม่อยากเสียเวลาตะโกนเรียกแล้วเอาให้สองร้อยแต่เขาดันกลับ
    เอาแค่ร้อยเดียว ความจริงผิดจริงก็มี ไม่ผิดจริงก็มีครับ ส่วนมากเขาไม่อยากจะเสียเวลาไงครับ เลยต้องให้ไป แล้วที่ผมเจอน่ะเป็นด่านลอยด้วยครับ
    ไม่ถูกกฎหมาย เราก็รู้ แต่ผมถามหน่อยครับว่าจะมีสักกี่คนที่กระพริบไฟใส่แล้วไม่จอดบ้าง ไม่มีใครอยากมีปัญหาและเสียเวลาหรอกครับ ถ้าเกิดเขาวอให้
    เพื่อนเขาดักเราข้างหน้ายิ่งเสียเวลาไปกันใหญ่ ของแบบนี้ไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอกครับ
    ผมเข้าใจน้าครับเพราะผมก็เคยโดนแต่ก่อนขับเก๋งแรงๆเส้น สาย2ตัดใหม่ ผมเจอโคโลน่าเครื่อง 3SGTE ขับจี้ตูดท่อแป๊ปตรงมาตลอดทางพอผมทนไม่ไหวผมเร่งหนีไม่ทันไรเจอด่านตรวจข้างหน้ารถผมโดนจับรถหลังไม่โดนทั้งที่ผมโดนจี้ตูดมาแผล่บๆ ตำรวจเขาจับผมข้อหาดัดแปลงท่อเพราะโคโล่น่าเบิ้ลเครื่องจี้ตูดท่อเสียงดังใส่ผม ผมเองท่อKakimotoracingทั้งเส้นดังเหมือนกันแต่ในขณะขับผมขับปกติไม่ดังอะไร แต่พอโดนจับผมเบิ้ลก็ดังละซิครับพูดไรไม่ได้ ผมเข้าใจในกรณีโดนจับทั้งที่เราไม่ได้กระทำผิด ในกรณีนี้เขาให้ข้อหาเราเพราะความเข้าใจผิด มันเป็นเหตุบังเอิญซึ่งมันคนละกรณีกับที่ผมพิมไว้ว่ากระทำความผิดจริงครับ แต่ถึงยังไงหลายเหตุการณ์ในการโดนจับเราถูกยัดเหยียดข้อหา หรือ หาทางทำให้เราผิดเพื่อเอาส่วยให้ได้ ตรงนี้มันเป็นผลพวงมาจากกรณีทำความผิดจริงทั้งนั้นครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย golf7111 : 19-02-2013 เมื่อ 14:00

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ golf7111 ดูโพส
    ผมเข้าใจน้าครับเพราะผมก็เคยโดนแต่ก่อนขับเก๋งแรงๆเส้น สาย2ตัดใหม่ ผมเจอโคโลน่าเครื่อง 3SGTE ขับจี้ตูดท่อแป๊ปตรงมาตลอดทางพอผมทนไม่ไหวผมเร่งหนีไม่ทันไรเจอด่านตรวจข้างหน้ารถผมโดนจับรถหลังไม่โดนทั้งที่ผมโดนจี้ตูดมาแผล่บๆ ตำรวจเขาจับผมข้อหาดัดแปลงท่อเพราะโคโล่น่าเบิ้ลเครื่องจี้ตูดท่อเสียงดังใส่ผม ผมเองท่อKakimotoracingทั้งเส้นดังเหมือนกันแต่ในขณะขับผมขับปกติไม่ดังอะไร แต่พอโดนจับผมเบิ้ลก็ดังละซิครับพูดไรไม่ได้ ผมเข้าใจในกรณีโดนจับทั้งที่เราไม่ได้กระทำผิด ในกรณีนี้เขาให้ข้อหาเราเพราะความเข้าใจผิด มันเป็นเหตุบังเอิญซึ่งมันคนละกรณีกับที่ผมพิมไว้ว่ากระทำความผิดจริงครับ แต่ถึงยังไงหลายเหตุการณ์ในการโดนจับเราถูกยัดเหยียดข้อหา หรือ หาทางทำให้เราผิดเพื่อเอาส่วยให้ได้ ตรงนี้มันเป็นผลพวงมาจากกรณีทำความผิดจริงทั้งนั้นครับ
    เพราะฉะนั้นคนที่ไม่ได้กระทำผิดจริงจึงต้องจำยอมเพราะผลพวงของคนทำผิดจริงและตำรวจก็ใช้ผลพวงนี้หากินกับทุกคนทั้งคนผิดและไม่ผิดใช่ไหมครับ
    สรุปคนบริสุทธิ์ก็ต้องตกเป็นเหยื่อไปโดยปริยายและทำได้แค่เพียงคิดว่ามันก็เป็นอย่างนี้ล่ะว้าใช่ไหมครับ ผมว่าคุณตำรวจและระบบของทางตำรวจควรจะชัดเจน
    มีหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ที่ชัดเจนว่าเขากระทำผิดจริงเช่นขับรถเร็วคุณก็ต้องมีกล้องตรวจจับความเร็วพร้อมหลักฐานภาพถ่ายยืนยัน และที่สำคัญต้องปฎิเสธที่
    จะรับเงิน โดยต้องเขียนใบสั่งเท่านั้น ทำได้หรือเปล่าครับคุณตำรวจ แค่ด่านลอยที่มีอยู่ทุกวันนี้ผิดกฎหมายชัดๆก็ยังมีอยุ่ให้เห็นเรื่อยๆ บางคันจอดมันกลางถนน
    แบบไม่สนใจว่าใครจะเป็นไงด้วยซ้ำ ที่กล่าวมานี่เฉพาะตำรวจที่ไม่ดีนะครับ ตำรวจดีก็มีอยู่พวกนี้ผมขอสรรเสริญครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kitkw : 19-02-2013 เมื่อ 15:01

User ID
    36581
    Status
    โพส
    379

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kitkw ดูโพส
    เพราะฉะนั้นคนที่ไม่ได้กระทำผิดจริงจึงต้องจำยอมเพราะผลพวงของคนทำผิดจริงและตำรวจก็ใช้ผลพวงนี้หากินกับทุกคนทั้งคนผิดและไม่ผิดใช่ไหมครับ
    สรุปคนบริสุทธิ์ก็ต้องตกเป็นเหยื่อไปโดยปริยายและทำได้แค่เพียงคิดว่ามันก็เป็นอย่างนี้ล่ะว้าใช่ไหมครับ ผมว่าคุณตำรวจและระบบของทางตำรวจควรจะชัดเจน
    มีหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ที่ชัดเจนว่าเขากระทำผิดจริงเช่นขับรถเร็วคุณก็ต้องมีกล้องตรวจจับความเร็วพร้อมหลักฐานภาพถ่ายยืนยัน และที่สำคัญต้องปฎิเสธที่
    จะรับเงิน โดยต้องเขียนใบสั่งเท่านั้น ทำได้หรือเปล่าครับคุณตำรวจ แค่ด่านลอยที่มีอยู่ทุกวันนี้ผิดกฎหมายชัดๆก็ยังมีอยุ่ให้เห็นเรื่อยๆ บางคันจอดมันกลางถนน
    แบบไม่สนใจว่าใครจะเป็นไงด้วยซ้ำ ที่กล่าวมานี่เฉพาะตำรวจที่ไม่ดีนะครับ ตำรวจดีก็มีอยู่พวกนี้ผมขอสรรเสริญครับ
    ครับน้า ผมว่าด้วยเทคโนโลยีที่เปลี่ยนไปทุกวันทำให้ตำรวจทำเหมือนก่อนยากขึ้นอยู่แล้วนะครับดูจากคลิบต่างๆที่ออกมาก็เป็นข่าวกันทุกวัน ส่วนทุกวันนี้ทางตำรวจเองก็ต้องเปลี่ยนการทำงานให้มีการรอบคอบขึ้นเช่นมีกล้องถ่ายภาพติดตัวขณะปฏิบัติหน้าที่ก็ถ่ายรูปผู้กระทำผิดกฏไว้เป็นหลักฐานไปด้วยครับ ส่วนเราไม่ได้ทำผิดแต่โดนข้อหาตรงนี้เราหาทางพิสูจน์เองครับเช่นทุกวันนี้มีกล้องบันทึกเหตุการณ์ติดรถกันมากขึ้นก็ช่วยได้เยอะครับเมื่อเกิดเหตุการณ์ตำรวจตั้งด่านลอยหรืออุบัติเหตุที่เราไม่ผิดทำให้มีหลักฐานในการคลี่คลายได้ง่ายดายขึ้นครับ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ttriton ดูโพส
    น้าโชคดีมากๆ ส่วนผมตรงกันข้ามโดนประจำ ไปไหนเส้นทางใหม่ๆถ้าเจอด่านโดนเรียกเสียค่าปรับตลอด
    เหมือนกันเลยครับ เจออย่างนี้จนเบื่อตำรวจแล้ว ตำรวจน่ากลัว.....! (ฉพาะตำรวจไม่ดีนะครับ)

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

...ใช่ครับ ผมก็ไม่เคยเจอนะ แบบว่ากระพริบไฟแล้วขับแหกด่านไปอ่ะครับ อิๆ
    ด้วยความเคารพครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    แปลกแต่จริง..ขับรถมา20 ปี..ไม่เคยมีประสบการณ์ถูกไถ้งินเลย..ผมโชคดีหรือโชคร้ายกันครับ..
    โห..น้ารงค์ เส้นจากประจันตคามไป อ.กบินทร์ ก่อนถึงแยกกบินทร์ประมาณ 15 กม. ได้ ซ้ายมือจะมี สภ.ทางหลวงอยู่ ตรงนั้นหน่ะ ตัวจับ เก็บสด หยิบสดเลยอ่ะครับนั่นหน่ะ อิๆ
    ด้วยความเคารพครับ

User ID
    32322
    Status
    โพส
    483

ผมให้ค่า m150 ก็พอครับ

User ID
    36112
    Status
    โพส
    116

เหมือนผมเลยโดนมา16กพ. กลับจากภูเขียว ก่อนถึงด่านขุนทดประมาณ10กม. มันมีเก๋งสีขาววิ่งไปก่อนมันไม่เรียกผมตามมาห่างๆเรียกผมเหมือนในคลิปเลย แต่มันบอกผมว่าแช่ขวานานไป
    ร้อยนึงเหมือน กัน เซ็งมากครับ ผมขับรถมายังไม่เจอตำรวจที่ดีๆๆเลย หรือผมโชคดีก่ว่าชาวบ้านครับ

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

ขับรถถูกกฎ.... ถ้าเรียก เถียงครับเถียง .... เถียงไม่ผิดกฎหมาย
    ถ้าขับผิดกฎ.... ถูกเรียก ขอโทษครับ ปล่อยผมไปก่อนนะ.... คนไทยด้วยกัน

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

เหนื่อยกับระบบครับ ไม่รู้ว่าพี่เค้าเอามาตรฐานไหนมาใช้ อย่างว่าละครับขับตามกันมาคับหน้าเป็นเก๋งบ้าง มีตราของทางราชกรมั้ง เราขับตามเค้ามาแต่เราโดนคันที่ขับข้างหน้าไม่โดน ผมละเซ้งครับ...

User ID
    36581
    Status
    โพส
    379

มาอัพเดทครับจะได้ระวังกัน

ด่วนตำรวจเอาคืนพวกชอบถ่ายคลิปยัดเงินเอามาลงประจาน อ่านแล้วขำมาก...!!

รอง.ผบช.น.จราจร เดือด! เหตุคลิปตร.เรียกเก็บส่วยคนขับว่อนเน็ต เบิกงบฯซื้อกล้องกระดุม - ปากกา แจกเจ้าหน้าที่ เดินหน้าเอาคืนคนยัดส่วย

วันนี้ ( 20 ก.พ.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า พล.ต.ต.วรศักดิ์ นพสิทธิพร รองผบช.น. (ดูแลงานจราจร) ได้โพสต์ภาพขณะกำลังแจกจ่ายกล้องกระดุมให้กับผู้ใต้บังคับบัญชาบนเฟซบุ๊ก ส่วนตัวพร้อมกับระบุข้อความว่า " แจกจ่าย กล้องกระดุมและกล้องปากกาให้เจ้าหน้าที่ตำรวจไว้ใช้ในการปฏิบัติหน้าที่ โดยใช้งบของตัวเองในการซื้อมาใช้ ราคาต่ำกว่าพัน เอาไว้ถ่ายพวกชอบทำผิดกฏหมายแล้วชอบจ่ายสินบน ยัดเงินให้กับเจ้าพนักงาน จะได้ดำเนินคดีอาญาในข้อหา ให้สินบนเจ้าพนักงาน และนำโหลดลงในยูทูปให้เห็นหน้าเห็นตากันบ้าง ไม่ว่าจะขับรถอะไรก็ตาม ถ้าทำผิดกฏหมาย ถูกจับดำเนินคดีแน่ๆ "

ที่มา ...
    http://www.tnews.co.th/html/news/51833/#.USS9TB03Dp9

ที่มาที่ผมอ่าน http://pantip.com/topic/30167021

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้