สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

มาตรฐาน สอบถาม เรื่องกฏหมายหน่อยครับ จนปัญญาจริงๆ

1.สำหรับน้าท่านใดที่ติดไฟ Led เพิ่มเติมที่ด้านหน้ารถ เคยถูกจับ หรือไม่ ???

ผมพยายามเปิดตำราแล้วมันไม่มีครับ พอดีน้องๆ เขามาเล่าให้ฟังและขอความรู้จากผม เอาละซิ เขาบอกว่าเจ้าหน้าที่ที่ตั้งด่าน(ดูด)ตรวจแจ้งข้อหาว่า ดัดแปลงสภาพซึ่งไม่ตรงกับสภาพความเป็นจริงที่มาจากโรงงาน ผมก็งงว่ามันดัดแปลงอย่างไงหว่า กะอีแค่หลอดไฟ Led ติดหน้ารถไม่กี่ดวง ข้างละอันนี่อะนะ (แต่ผมเองเคยเจอเรื่องท่อครับแต่ไม่ได้กินเงินผม) มันเป็นแคประดับยนต์เพื่อความสวยงามไม่ใช่เหรอ แล้วมันผิดด้วยหรอ เออ ไอ้ทีรถทัวร์รถบัส แมร่งประโคมติดกันทำเหมือนงานวัดเคลื่อนที่ พวก(เมิง)คุณปล่อยวิ่งกันหน้าตาเฉย ไม่เห็นจับกันเลยละ หลายมาตราฐานจริงๆ หรือว่าว่างจัด (คือว่ากุจะเอาซะอย่าง)

2.มีคนฝากถามมาครับ รวมทั้งผมด้วยอาจจะโยงไปร่วมกับคำถามข้อแรกนะครับ คือการดัดแปลงสภาพ การติดฝาปิดกระบะหลังผิดและเป็นการดัดแปลงสภาพหรือไม่ ต้องแจ้งขนส่งลงสมุดเพิ่มเติมหรือไม่ ??? แล้ว แล้วนะครับ แล้วเปิดขึ้นให้คนนั่งข้างในขึ้นทางด่วนทุกที่ได้หรือไม่ ใครรู้หรือใครโดน โปรดเทอด ช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ เพื่อเป็นความรู้เอาไปเถียงอัดกับมัน

User ID
    41624
    Status
    โพส
    100

มาตรฐาน ตอบ: สอบถาม เรื่องกฏหมายหน่อยครับ จนปัญญาจริงๆ

ข้อ 1. ผิดครับ....หากไม่ใช่สีขาว หรือ เหลืองอ่อน
    ตามนี้ครับ

ข้อ 2. ฝาครอบกระบะ ไม่ผิดครับ แต่เมื่อขึ้นทางด่วน เปิดให้คนนั่ง...ผิดครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย king king : 19-02-2013 เมื่อ 15:53

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

มาตรฐาน ตอบ: สอบถาม เรื่องกฏหมายหน่อยครับ จนปัญญาจริงๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ king king ดูโพส
    ข้อ 1. ผิดครับ....หากไม่ใช่สีขาว หรือ เหลืองอ่อน
    ตามนี้ครับ

ข้อ 2. ฝาครอบกระบะ ไม่ผิดครับ แต่เมื่อขึ้นทางด่วน เปิดให้คนนั่ง...ผิดครับ
    ขอบคุณครับท่านน้า สำหรับข้อมูลในการตัดสินใจ

User ID
    38988
    Status
    โพส
    184

อ่านไป อ่านมา นึกภาพไป นึกภาพมา งงๆ อิอิ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

ผิดเพิ่มอีกข้อหาแล้วเรา อิ อิ อิ

User ID
    34688
    Status
    โพส
    93

ติดได้....ถ้าเป็นเดย์ไลท์

เท่าที่ทราบ....ขนส่งออกกฎอนุญาตให้ติดไฟ led ได้ครับ......เช่นเดย์ไลท์...เดี๋ยวว่างๆจะหาระเบียบมาให้...ที่สำคัญได้แจ้งไปที่ สนง.ตำรวจแห่งชาติทราบด้วย....แล้ว

รู้สึกจะประชาสัมพันธ์เมื่อกลางเดือน ม.ค 56 ที่ผ่านมา......เดี๋ยวหามาให้ครับ

อันนี้ข่าว.....http://www.ryt9.com/s/tpd/1571691
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jaidee8008 : 04-03-2013 เมื่อ 20:44

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jaidee8008 ดูโพส
    ติดได้....ถ้าเป็นเดย์ไลท์

เท่าที่ทราบ....ขนส่งออกกฎอนุญาตให้ติดไฟ led ได้ครับ......เช่นเดย์ไลท์...เดี๋ยวว่างๆจะหาระเบียบมาให้...ที่สำคัญได้แจ้งไปที่ สนง.ตำรวจแห่งชาติทราบด้วย....แล้ว

รู้สึกจะประชาสัมพันธ์เมื่อกลางเดือน ม.ค 56 ที่ผ่านมา......เดี๋ยวหามาให้ครับ

อันนี้ข่าว.....http://www.ryt9.com/s/tpd/1571691
    ขอบคุณคราฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

น้าชาติ
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าผิดกฎหมาย
    Benz ติดมาจากโรงงานก็ต้องโดนจับด้วย

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teenoi ดูโพส
    อ่านไป อ่านมา นึกภาพไป นึกภาพมา งงๆ อิอิ
    ครับภาษากฎหมาย จะเป็นลักษณะนี้อ่ะครับ ถ้าอ่านแล้วเข้าใจง่ายก็จะไม่ใช่กฎหมาย

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ไทยโพสต์ * ขนส่งทางบกปรับระเบียบอนุญาตให้รถยนต์ใช้โคมไฟหน้ารถเป็นอุปกรณ์ส่องสว่างและอุปกรณ์แสงสัญญาณได้ จากเดิมให้แค่ไฟตัดหมอก
    นายวัฒนา พัทรชนม์ รองอธิบดีกรมการขนส่งทางบก เปิดเผยว่า จากสถิติจำนวนรถที่จดทะเบียนใหม่ในปี 2555 ระหว่างเดือน ม.ค.-ธ.ค. มีจำนวน 3,723,339 คัน และปัจจุบันเทคโนโลยีการผลิตและออกแบบยานยนต์มีการพัฒนาขึ้นอย่างต่อเนื่องทำให้รถจำนวนมากมีอุปกรณ์ส่องสว่างและอุปกรณ์แสงสัญญาณเพิ่มเติมไปจากเดิม ดังนั้น กรมการขนส่งทางบกกำหนดได้กำหนดอุปกรณ์ส่องสว่างและอุปกรณ์แสงสัญญาณที่อาจมีและใช้สำหรับรถสามารถรองรับการพัฒนาของเทคโนโลยีการผลิตและออกแบบยานยนต์ให้มีความเหมาะสม เกิดความปลอดภัยในการใช้งาน และเป็นไปตามมาตรฐานสากล

โดยกำหนดให้รถยนต์รับจ้างระหว่างจังหวัด รถยนต์รับจ้าง รถยนต์สี่ล้อเล็กรับจ้าง รถยนต์บริการ และรถยนต์ส่วนบุคคล สามารถมีโคมไฟใช้งานกลางวัน (Daytime Running Lamps) หรือเดย์ไลต์ เพื่อเป็นอุปกรณ์ส่องสว่างและอุปกรณ์แสงสัญญาณได้ ซึ่งเดิมกำหนดให้มีได้เฉพาะโคมไฟตัดหมอกด้านหน้าและด้านท้ายเท่านั้น โดยโคมไฟใช้งานกลางวันต้องมีแสงขาวหรือเหลืองอ่อน จำนวน 2 ดวง ติดที่หน้ารถข้างซ้ายและข้างขวา มีระยะห่างไม่น้อยกว่า 60 เซนติเมตร สูงจากพื้นราบไม่น้อยกว่า 25 เซนติเมตร แต่ไม่เกิน 1.35 เมตร โคมไฟแต่ละดวงจะต้องมีความเข้มของแสงส่องสว่างไม่เกิน 1,200 แคนเดลา
    นอกจากนี้ยังกำหนดให้รถจักรยานยนต์ส่วนบุคคลและรถจักรยานยนต์สาธารณะสามารถมีและใช้โคมไฟด้านหน้ารถ เป็นอุปกรณ์ส่องสว่างและอุปกรณ์แสงสัญญาณได้ โดยโคมไฟดังกล่าวต้องมีแสงขาวหรือเหลืองอ่อน มีทิศทางส่องสว่างไปด้านหน้า จำนวน 1 ดวง ติดที่กึ่งกลางหน้ารถ หรือจำนวน 2 ดวง ติดในแนวนอนระดับเดียวกัน และห่างจากแนวกึ่งกลางหน้ารถเท่ากันทั้ง 2 ข้าง สูงจากพื้นราบไม่น้อยกว่า 35 เซนติเมตร แต่ไม่เกิน 1.20 เมตร เพื่อความปลอดภัยในการใช้งาน
    สำหรับผู้ที่การดัดแปลงไฟหน้าให้เป็นแสงสีอื่นหรือทำให้มีความสว่างจ้ามากจนเกินไป เมื่อนำไปใช้งานบนท้องถนนจะส่องเข้าตาผู้ขับขี่ที่สวนทางมา ทำให้สายตาพร่ามัวจนอาจเกิดอุบัติเหตุได้ มีความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ.2522 มาตรา 12 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท.
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย evoda3 : 05-03-2013 เมื่อ 09:05

User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

ขอบคุณครับ

ข้อมูลกระทู้