หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 26 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

มาตรฐาน ตอบ: จากข่าว Triton CNG ไฟไหม้

มีเสียวครับ ทุกวันนี้ก็ตรวจตามชะตากำ ด้วยตัวเองครับ เวลาเข้า0 เช็คระยะถามพนักงานรับรถ ไม่ต้องใช้คู่มือตรวจเช็คระบบก๊าซด้วยหรือ เพราะมีคู่มือให้มา2เล่ม น้องตอบอย่างไว ไม่ต้องค่ะ สรุปคู่มือเข้ามีให้ผู้ใช้มานั่งตรวจเช็คเอง พอมีปัญหาแม้รถจะเช็คระยะที่0ตลอด ก็ไม่ใช่ความผิดของ0ใช่ไหม คุณทำเองนิ แมร่งเอ้ยยย

User ID
    32448
    Status
    โพส
    248

มาตรฐาน ตอบ: จากข่าว Triton CNG ไฟไหม้

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ atisak ดูโพส
    มีเสียวครับ ทุกวันนี้ก็ตรวจตามชะตากำ ด้วยตัวเองครับ เวลาเข้า0 เช็คระยะถามพนักงานรับรถ ไม่ต้องใช้คู่มือตรวจเช็คระบบก๊าซด้วยหรือ เพราะมีคู่มือให้มา2เล่ม น้องตอบอย่างไว ไม่ต้องค่ะ สรุปคู่มือเข้ามีให้ผู้ใช้มานั่งตรวจเช็คเอง พอมีปัญหาแม้รถจะเช็คระยะที่0ตลอด ก็ไม่ใช่ความผิดของ0ใช่ไหม คุณทำเองนิ แมร่งเอ้ยยย
    +1 ครับน้า

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

ระเบิดกันอีกแล้วครับ ngv นั่งดูข่าวเมื่อกี้ รถตู้เสียมีอาการเครื่องสะดุด และมีกลิ่นน้ำมันเหม็นตามรายงายข่าว เจ้าของรถไปตามชั่าง กลับมาเหลือแต่ซาก

User ID
    32491
    Status
    โพส
    1

ผมว่า llpg รั่วก็ได้กลิ่น cng หมดสิท

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

Lpg รั่วได้กลิ่น
    ถ้าไม่ปลอดภัยจริงๆ

เคยเห็นเด็กส่งแก๊สมันโยนถังแก๊สขึ้นรถมั้ยครับ
    บางทีก็ห้อยท้ายมอไซต์ ไม่มีอะไรมัดด้วย

หน่วยดับเพลิง จุดไฟที่ปากวาล์ว เวลาหัดซ้อมดับเพลิง
    ผมว่าความปลอดภัยมันระดับหนึ่งนะ

ที่เหลือก็เรื่องวัสดุติดไฟ หรือทำให้เกิดประกายไฟในรถคุณหล่ะ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    lpg รั่วได้กลิ่น
    ถ้าไม่ปลอดภัยจริงๆ

เคยเห็นเด็กส่งแก๊สมันโยนถังแก๊สขึ้นรถมั้ยครับ
    บางทีก็ห้อยท้ายมอไซต์ ไม่มีอะไรมัดด้วย

หน่วยดับเพลิง จุดไฟที่ปากวาล์ว เวลาหัดซ้อมดับเพลิง
    ผมว่าความปลอดภัยมันระดับหนึ่งนะ

ที่เหลือก็เรื่องวัสดุติดไฟ หรือทำให้เกิดประกายไฟในรถคุณหล่ะ
    เพิ่มเติมครับน้าำเดย์
    จริงๆ lpg ก็เหมือน cng ไม่มีกลิ่น เพียงแค่มีการเติมกลิ่นเข้าไป เพื่อให้ง่ายต่อการสังเกตุ

ส่วนการป้องกันไม่ให้เกิดไฟลุกท่วมก็ทำกันได้ครับ

อย่าให้มีแก๊สรั่วออกมา
    อย่าให้มีประกายไฟใดๆ ที่เป็นปัจจัยในการติดไฟ

ลองสังเกตุดีๆ ครับ
    รถส่วนใหญ่ ก่อนมีถังมัลติวาลว์ ไฟลุกไหม้จากฝากระโปรงหน้ามาก่อน
    แก๊สรั่วที่หม้อต้ม ข้อต่อ ท่อต่างๆ ส่วนช่างเดินไฟแบบชุ้ยๆ หลวมๆ ใช้งานเกิดการสั่นสะเืทือน พอมีประกายไฟได้ก็พรึบได้ครับ

ส่วนเมื่อมีมัลติวาวล์ ก็ต้องดูด้านท้ายด้วย เพราะสามารถรั่วได้ง่ายกว่าัถังสมัยก่อน แถมด้วยการมีไฟฟ้าเข้า่มาควบคุม.....

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้