หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15548
    Status
    โพส
    44

มาตรฐาน จากข่าว Triton CNG ไฟไหม้

ไฟไหม้รถกระบะติดแก๊สเอ็นจีวีวอดทั้งคัน

เมื่อเวลา 16.00 น. วันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2556 ได้เกิดเหตุไฟไหม้รถยนต์กระบะบริเวณถนนเลี่ยงเมือง ลพบุรี-สระบุรี หมู่ที่ 7 ต.กกโก อ.เมือง ลพบุรี ที่เกิดเหตุพบไฟกำลังลุกไหม้รถยนต์กระบะ ยี่ห้อมิตซูบิชิ รุ่นไทรทัน สีบรอนซ์เงิน หมายเลขทะเบียน บน-5895 นนทบุรี โดยมีนายชัฎ โลธรรม อายุ 47 ปี อยู่บ้านเลขที่ 88/27 หมู่ที่ 1 ต.บางกระสอ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี เป็นผู้ขับมากับเพื่อนอีก 2 คน ได้วิ่งหนีออกจากรถมาได้อย่างหวุดหวิดก่อนที่ไฟจะลุกไหม้รถทั้งคัน

ซึ่งเจ้าหน้าที่ต้องมีการระดมรถดับเพลิงของเทศบาลตำบลท่าศาลาและเทศบาลตำบลป่าตาลมาระดมฉีดน้ำเพื่อดับไฟ พร้อมกับปิดการจราจรทั้งฝั่งเดินทางไปจังหวัดสิงห์บุรีและจังหวัดสระบุรี เพื่อป้องกันเหตุเพราะเกรงว่ารถอาจจะระเบิดขึ้นมาได้จากแรงอัดของแก๊สเอ็นจีวี และต้องใช้เวลาในการควบคุมเพลิงที่กำลังไหม้รถอยู่นานกว่า 30 นาทีจึงสามารถควบคุมเพลิงได้ เนื่องจากภายในรถมีทั้งน้ำมันเบนซิน และแก๊สเอ็นจีวี มาเต็มถังทั้งสองอย่าง

จากการสอบถาม นายชัฎ โลธรรม เจ้าของรถเล่าด้วยความตื่นเต้นว่า ตนเองเพิ่งออกรถมาได้ประมาณปีกว่าและเลือกรถรุ่นที่มีการติดตั้งแก๊สเอ็นจีวีมาจากโรงงานเลยเพื่อความปลอดภัย ก่อนเกิดเหตุ พวกตนเดินทางมาจากกรุงเทพฯ และได้แวะเติมน้ำมันเบนซิน กับแก๊สเอ็นจีวีที่จังหวัดสิงห์บุรีมาเต็มถัง เนื่องจากในเขตพื้นที่จังหวัดลพบุรีไม่มีที่เติมเอ็นจีวี

นายชัฎ ยังให้การต่อไปว่าในขณะที่ขับรถคันดังกล่าวมาตามถนนสายเลี่ยงเมือง รถได้เกิดมีเสียงดังและดับกะทันหันตนจึงปิดสวิตช์แก๊สก่อนแล้วจึงได้ทำการสตาร์ตใหม่อีกครั้ง แต่ไม่ติด ซึ่งตนเองมองกระจกหลังมองเห็นไฟลุกที่ถังแก๊สบริเวณใต้ท้องรถยนต์ของตนเอง จึงได้ตะโกนบอกเพื่อนที่นั่งมาด้วยเปิดประตูแล้ววิ่งหลบหนี กับจังหวะที่ถังแก๊ส ระเบิดขึ้นอย่างรุนแรง แรงระเบิดทำให้เศษกระจกและชิ้นส่วนของรถกระจายเกลื่อนถนน และมีการระเบิดเกิดขึ้นอย่างรุนแรงอีกครั้ง ทำให้มีเปลวเพลิงลุกไหม้อย่างรุนแรง ซึ่งตนเองก็ยังโชคดีอยู่ที่สามารถวิ่งออกมาจากรถได้ทันและไม่มีใครต้องมาเสียชีวิตในครั้งนี้ ส่วนสาเหตุที่ทำให้รถเกิดปัญหาในครั้งนี้ตนเองไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไรเพราะการติดตั้งแก๊สก็ติดตั้งมาจากโรงงานที่ผลิตรถยนต์ซึ่งถือว่าปลอดภัยอยู่แล้ว

http://goo.gl/HYStE

ใครพอวิเคราะห์ได้มั่งว่าเกิดจากอะไร จากระบบแก๊สจริงๆ หรือป่าว?

ส่วนตัวผม ผมมองว่าน่าจะเพราะเติมน้ำมันเต็มถัง จนมันล้นไปถึงฝาเติม ซึ่งแถวนั้นมันเป็นท่อยางและใกล้ถังแก๊ส ไฟน่าจะมาจากตรงนั้น ด้วยสาเหตุบางอย่าง

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: จากข่าว Triton CNG ไฟไหม้

ตกลงเป็น cng นะครับ
    น่ากลัวจริงๆ
    เราชาวแก๊ส ไม่ว่าอะไรก็น่ากลัว
    ต้องระวังกันมากๆ ครับ

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

มาตรฐาน ตอบ: จากข่าว Triton CNG ไฟไหม้

Cng อีกแล้ว อย่างนี้รัฐบาลไม่ออกกฏห้ามจดทะเบียนรถใหม่เหมื่อนกับ lpg อีกหรอ i ฟาย

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

cng หรือ lpg ติดตั้งไม่ดี รถยี่ห้อไหนๆ ก็อาจเป็นผี cng & lpg ได้ทั้งนั้นครับ หมั่นตรวจเช็คกันหน่อยน่ะครับ พี่น้อง

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

cng ไม่น่าจะระเบิดมาจากใต้ท้องนะครับ หรือติดเพิ่มมาครับ

User ID
    29290
    Status
    โพส
    135

น่าสงสัยนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ampnarak : 01-03-2013 เมื่อ 09:16

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    ตกลงเป็น cng นะครับ
    น่ากลัวจริงๆ
    เราชาวแก๊ส ไม่ว่าอะไรก็น่ากลัว
    ต้องระวังกันมากๆ ครับ
    +1 ...555 มันโฆษณาให้ประชาชนเชื่อซะว่า cng ไม่ติดไฟ และปลอดภัย เชื้อเพลิงไม่ติดไฟ แล้วเอาอะไรไปจุดระเบิด ขอบอกนะครับว่า น่ากลัวกว่า lpg อีก แค่แรงอัดในถังก็น้องๆ ระเบิดแล้วจร้า

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ veest99 ดูโพส
    cng อีกแล้ว อย่างนี้รัฐบาลไม่ออกกฏห้ามจดทะเบียนรถใหม่เหมื่อนกับ lpg อีกหรอ i ฟาย
    คงไม่ละ เพราะเขาได้ผลประโยชน์ซึ่งกันและกัน จริงๆ นะ cng ไฟไหม้มาเยอะ แต่ข่าวปิดเงียบครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ somdach tiansoo ดูโพส
    cng หรือ lpg ติดตั้งไม่ดี รถยี่ห้อไหนๆ ก็อาจเป็นผี cng & lpg ได้ทั้งนั้นครับ หมั่นตรวจเช็คกันหน่อยน่ะครับ พี่น้อง
    +1ล้าน ให้เลยครับ ส่วนใหญ่ก็ลูกจ้างในร้านติดให้ทั้งนั้นแหละ หากเจ้าของไม่ดูแลใส่ใจก็มีปัญหาได้

User ID
    29290
    Status
    โพส
    135

เมษา 56 นี้ยังใงก็จะติด lpg ครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

เมื่เช้าข่าวช่อง 3 น่าจะเป็น toyota altis cng นะครับ หาใน google ไม่เจอ ไม่รู้ปิดข่าวหรือเปล่าครับ

User ID
    37311
    Status
    โพส
    60

ขนาดมีรับประกันของมิตซูเองเสี่ยงขนาดนี้ พวกที่มาติดเองทีหลัง(ผมก็ด้วย)ก็ต้องระวังโดยเฉพาะcngอันตรายยิ่งกว่าlpgเยอะ

แต่ว่ารถคันนี้มีการตรวจเช็คที่ศูนย์เป็นประจำหรือเปล่า ถ้าไม่ประจำมิตซูจะโบ้ยว่าเป็นความผิดเจ้าของรถรึเปล่านะ
    ถ้าเป็นโตโยต้าคงปิดข่าวน่าดู ไม่ก็โทษน้ำมันหรือลูกค้าอย่างที่ในพันทิปมีเรื่องกันอยู่แหง

User ID
    36401
    Status
    โพส
    267

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tontonton ดูโพส
    ขนาดมีรับประกันของมิตซูเองเสี่ยงขนาดนี้ พวกที่มาติดเองทีหลัง(ผมก็ด้วย)ก็ต้องระวังโดยเฉพาะcngอันตรายยิ่งกว่าlpgเยอะ

แต่ว่ารถคันนี้มีการตรวจเช็คที่ศูนย์เป็นประจำหรือเปล่า ถ้าไม่ประจำมิตซูจะโบ้ยว่าเป็นความผิดเจ้าของรถรึเปล่านะ
    ถ้าเป็นโตโยต้าคงปิดข่าวน่าดู ไม่ก็โทษน้ำมันหรือลูกค้าอย่างที่ในพันทิปมีเรื่องกันอยู่แหง
    เช็คประจำคืออะไรศูนย์เปลียนน้ำมัน,,,,,,,,,,,,,,,,,

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aungpar999 ดูโพส
    เมื่เช้าข่าวช่อง 3 น่าจะเป็น toyota altis cng นะครับ หาใน google ไม่เจอ ไม่รู้ปิดข่าวหรือเปล่าครับ
    อัลติส ตัว cng เอ็มเบร็ดเต็ด นี่แหล่ะครับ
    หน้าปากซอยบ้านผม ออกมาไม่ถึงเดือน จอดไว้อยู่ดีๆ ไหม้วอดทั้งคัน แถมยังลามไปติดคันข้างหลังไหม้ไปอีกครึ่งคัน
    แต่ก็ไม่ยักเป็นข่าวนะครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ถังที่อยู่ใต้ท้องรถไปติดตั้งเพิ่มมาแน่นอน

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

เห็นแบบนี้ไม่กล้าติดเพิ่มแล้ว Cng ใต้ท้อง

User ID
    21657
    Status
    โพส
    109

วันนี้ชลบุรีก็ 6 ศพ เป็นรถตู้ติด cng

User ID
    36382
    Status
    โพส
    169

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ e27asy ดูโพส
    วันนี้ชลบุรีก็ 6 ศพ เป็นรถตู้ติด cng
    rip ครับ

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

ย้ายถังจากกระบะมาไว้ใต้ท้องรถหรือเปล่า
    น่าจะทำการ์ดบังถังไม่ดี แล้วขับไปกระแทกใต้ท้องรถทำให้ระบบก๊าซรั่ว..

User ID
    44226
    Status
    โพส
    14

ถ้าเป็นโตต้า ไม่ออกสื่อครับผ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ท่อไอเสียถ้า มีปัง ๆ
    แล้วมี GAs รั่วออกมา มันก็ บึ้ม ๆ ได้เหมือนกันครับ
    และ CNG รั่วแล้วก็ ลอยขึ้น ขังอลวน อยู่ใต้กระบะ
    ระบายไม่ทันเมื่อใหร่ ก็น่าเป็นห่วงครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 05-03-2013 เมื่อ 13:23

User ID
    42392
    Status
    โพส
    13

ขอบคุณ ทุกท่านมากเลย ที่เอามาให้อ่าน ผมใช้ l อยู่ก็เสียว เหมือนกันครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้