สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40881
    Status
    โพส
    11

มาตรฐาน ติดฟิล์มกรองแสงอะไรกันดีครับ

รู้สึกว่าที่ติดมากับรถต์มันต้านแดดแถวนี้ไม่ค่อยดี อยู่ปทุมธานีครับ หรือว่าแอร์เราไม่ค่อยเย็น แต่พอตอนกลางคืน หนาวเลยครับ น้าท่านใดอยู่แถวนี้ มีที่แนะนำบ้างใหมครับ

User ID
    39747
    Status
    โพส
    316

มาตรฐาน ตอบ: ติดฟิล์มกรองแสงอะไรกันดีครับ

รถผม 60 รอบคัน กลางวันก็สู้แดดไม่ค่อยไหว ต้องเร่งแอร์ ผมรู้สึกว่าแอร์ไทรทันไม่ค่อยเย็นเท่าที่ควร ทัศนวิสัยกลางคืนก็พอขับได้ มืดไปนิด แอร์เย็นปกติ แต่ผมว่าเปลี่ยนหลอดไฟให้สว่างขึ้นน่าจะช่วยเรื่องทัศนวิสัยกลางคืนได้ครับ

User ID
    43554
    Status
    โพส
    258

มาตรฐาน ตอบ: ติดฟิล์มกรองแสงอะไรกันดีครับ

ใช้3m 3บานหน้า60 3บานหลัง80 ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องร้อนเท่าไหร่ครับ

User ID
    38734
    Status
    โพส
    956

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chalermwut31 ดูโพส
    รถผม 60 รอบคัน กลางวันก็สู้แดดไม่ค่อยไหว ต้องเร่งแอร์ ผมรู้สึกว่าแอร์ไทรทันไม่ค่อยเย็นเท่าที่ควร ทัศนวิสัยกลางคืนก็พอขับได้ มืดไปนิด แอร์เย็นปกติ แต่ผมว่าเปลี่ยนหลอดไฟให้สว่างขึ้นน่าจะช่วยเรื่องทัศนวิสัยกลางคืนได้ครับ
    +1 ครับ ผม 60 กึ่งปรอทรอบคัน ตอนนี้ผมเปลี่ยนไฟหน้าเป็น โปรเจคเตอร์+ซีนอล ช่วยได้ดีครับ แต่ยังไม่ได้ขับ ตจว.ไกล เด๋วจะลองทางไกลตอนกลางคืนดูครับว่าช่วยได้เยอะไหม
    เรื่องแอร์ตอนกลางวันต้องเร่ง เบอร์ 2 ว่าจะหาพัดลมหน้าแอร์ช่วยสักหน่อยครับ

User ID
    43861
    Status
    โพส
    74

หน้าเต็ม 60 ข้าง 75 Hico..เปิด1 ตลอด นอกจากจอดรถตากกลางแดด

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

สีดำของลามีน่า หน้า60 รอบคัน80 สู้แดดตอนเที่ยงสะบาย

User ID
    1789
    Status
    โพส
    261

รถผมฟิล์มดำ หน้าเต็มลามิน่า 60 ส่วนรอบคัน etra cole 60 กลางวันเย็นสบาย กลางคืนขับสบายตาครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ร้านแถวหน้าเมืองเอกอะครับหลายร้านเลย ลองเข้าไปสอบถามครับ
    แนะนำว่าหาที่จอดรถแล้วเดินถามเพราะถ้าเอารถเข้าไปแทบจะโดนล๊อค 555

ถ้าชอบฟิล์มดำ แนะนำ 3m ถ้าชอบปรอทนิดๆ ลามิน่าครับ

60 รอบคัน หรือ 3 บานหน้า 60 3 บานหลัง 80 ก็ดีครับ

User ID
    16123
    Status
    โพส
    251

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chalermwut31 ดูโพส
    การเปลี่ยนหลอดไฟให้สว่างขึ้น ผิด!!! นะครับ อย่าให้เรื่องส่วนตัวเป็นเรื่องส่วนรวมครับ เห็นใจผู้ร่วมทางด้วยเน้อ....
    สำหรับผมแล้ว 60-40 (รอบคัน+หน้า) กำลังดีครับ

User ID
    1789
    Status
    โพส
    261

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ a_s ดูโพส
    การเปลี่ยนหลอดไฟให้สว่างขึ้น ผิด!!! นะครับ อย่าให้เรื่องส่วนตัวเป็นเรื่องส่วนรวมครับ เห็นใจผู้ร่วมทางด้วยเน้อ....
    สำหรับผมแล้ว 60-40 (รอบคัน+หน้า) กำลังดีครับ
    +1 ครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

เพิ่มพัดลมหม้อน้ำครับ ไม่ติดฟิล์มแอร์ยังเย็น

User ID
    38820
    Status
    โพส
    97

ถ้าติดแบบปรอท ลองหาข้อมูลเผื่อเรื่องการใช้บัตร Easy Pass และ GPS ด้วยน่ะครับ
    เพราะได้ข่าวว่าถ้าปรอททึบเกินไปจะมีปัญหาเรื่องการใช้บัตร Easy Pass และ GPS ครับ

User ID
    39747
    Status
    โพส
    316

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ a_s ดูโพส
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ถ้าผมเปลี่ยนเป็น PHILIPS X-TREME VISION มันจะไปรบกวนผู้ขับคนอื่นมั้ยครับน้า รบกวนด้วยครับ

User ID
    16123
    Status
    โพส
    251

งั้นอ่าน กฎหมายที่เกี่ยวข้องแล้วกัน ว่าจะต้องใช้หลอดไฟแบบไหนครับ..ยาวนิด..

ว่าด้วยกฎหมายที่เกี่ยวกับไฟรถยนต์ที่บังคับใช้กันในปัจจุบันนี้มีดังนี้
    ว่าด้วย พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522
    มาตรา 11 ในเวลาที่มีแสงสว่างไม่เพียงพอที่จะมองเห็นคน รถหรือสิ่งกีดขวางในทางได้โดยชัดแจ้งภายในระยะไม่น้อยกว่าหนึ่งร้อยห้าสิบเมตร ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถในทางต้องเปิดไฟ หรือใช้แสงสว่างตามประเภท ลักษณะ และเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง ตามมาดูกฎกระทรวง ฉบับที่ 2(พ.ศ.2522) ออกตามความ พ.ร.บ.จราจรฯ
    ข้อ 1 รถทุกชนิดที่อยู่ในความควบคุมของกฎหมาย ว่าด้วยการขนส่งทางบกต้องมีโคมไฟตามประเภทและลักษณะที่กำหนด ตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก
    ข้อ 2 รถยนต์ต้องมีโคมไฟหน้ารถและโคมไฟท้ายรถ ดังต่อไปนี้
    (1) โคมไฟหน้ารถมี 3 ประเภท คือ
    (ก) โคมไฟแสงพุ่งไกล ให้ติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวงสูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลางดวงโคมไม่น้อยกว่า 0.60 เมตร แต่ไม่เกิน 1.35 เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกันใช้ไฟแสงขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 50 วัตต์ มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า 100 เมตร ศูนย์รวมแสงต้องไม่สูงกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบ และไม่เฉไปทางขวา ในกรณีที่เป็นรถยนต์สามล้อให้ใช้โคมไฟประเภทนี้เพียงดวงเดียวโดยติดไว้ที่กลางหน้ารถ
    (ข) โคมไฟแสงพุ่งต่ำ ให้ติดหน้ารถข้างละหนึ่งดวง สูงจากพื้นทางราบถึงจุดศูนย์กลางดวงโคมไม่น้อยกว่า 0.60 เมตร แต่ไม่เกิน 1.35 เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกันใช้ไฟแสงขาวมีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 50 วัตต์ มีแสงสว่างให้เห็นพื้นทางได้ชัดเจนในระยะไม่น้อยกว่า 30 เมตร ศูนย์รวมแสงต้องอยู่ต่ำกว่าแนวขนานกับพื้นทางราบไม่น้อยกว่า 2 องศา หรือ 0.20 เมตร ในระยะ 7.50 เมตร และไม่เฉไปทางขวา ในกรณีที่เป็นรถยนตร์สามล้อให้ใช้โคมไฟประเภทนี้เพียงดวงเดียว โดยติดไว้ที่กลางหน้ารถ
    (ค) โคมไฟเล็ก ให้ติดหน้ารถอย่างน้อยข้างละหนึ่งดวง โดยให้อยู่ด้านริมสุด
    แต่จะล้ำเข้ามาได้ไม่เกิน 0.40 เมตร โคมไฟทั้งสองข้างต้องอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงขาวหรือแสงเหลือง มีกำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 10 วัตต์ และต้องมีแสงสว่างสามารถมองเห็นได้จากระยะไม่น้อยกว่า 150 เมตรโคมไฟแสงพุ่งไกล โคมไฟแสงพุ่งต่ำ และโคมไฟเล็ก จะรวมอยู่ในดวงเดียวกันก็ได้
    (2) โคมไฟท้ายรถ มี 3 ประเภท คือ
    (ก) โคมไฟท้าย ให้ติดท้ายรถอย่างน้อยข้างละหนึ่งดวง โคมไฟทั้งสองข้าง
    ต้องอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงแดดมีกำลังไฟเท่ากัน และมีแสงสว่างสามารถมองเห็นได้จากระยะไม่น้อยกว่า 150 เมตร
    (ข) โคมไฟหยุด ให้ติดท้ายรถอย่างน้อยข้างละหนึ่งดวง โคมไฟทั้งสองข้าง
    ต้องอยู่ในระดับเดียวกัน ใช้ไฟแสงแดดมีกำลังไฟเท่ากันและมีแสงสว่างสามารถมองเห็นได้จากระยะไม่น้อยกว่า 30 เมตร
    (ค) โคมไฟส่องป้ายทะเบียนรถ ให้ติดท้ายรถ ใช้ไฟแสงขาวส่องที่ป้ายทะเบียนรถ มีแสงสว่างสามารถมองเห็นเครื่องหมายหรือตัวอักษรและตัวเลขได้ชัดเจน จากระยะไม่น้อยกว่า 20 เมตร แต่ต้องมีที่บังมิให้แสงพุ่งออกไปทางท้ายรถ

โคมไฟท้าย โคมไฟหยุด และโคมไฟส่องป้ายทะเบียนรถต้องส่องแสงสว่าง
    พร้อมกับโคมไฟหน้ารถ แต่โคมไฟหยุดต้องส่องแสงสว่าง เมื่อใช้ห้ามล้อเท้า

สรุป
    จากตัวพรบ.ข้างต้น คือ กำหนดให้ไฟหน้าของรถยนต์ และรถจักรยานยนต์ทุกชนิดที่ใช้งานบนท้องถนน จะต้องมีแสง สีขาว หรือเหลืองอ่อน (ค่า k ไม่เกิน 12,000 k เต็มที่) กำลังไฟเท่ากันไม่เกินดวงละ 50 วัตต์ติดตั้งสูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า 40 เซนติเมตร แต่ไม่เกิน 1.35 เมตร ซึ่งความสว่างของแสงไฟสามารถส่องทางด้านหน้าได้อย่างชัดเจน และไม่เอียงไปทางขวาจนรบกวนสายตาผู้อื่น

สำหรับการดัดแปลงไฟหน้ารถให้เป็นแสงสีอื่น หรือทำให้มีความสว่างจ้ามากจนเกินไป เมื่อนำไปใช้งานบนท้องถนน จะสะท้อนเข้ากระจกมองข้าง หรือกระจกมองหลังของผู้ขับขี่ที่อยู่ด้านหน้า หรือส่องเข้าตา ผู้ขับขี่ที่ขับสวนทางมา ทำให้สายตาพร่ามัวจนอาจเกิดอุบัติเหตุขึ้นได้ ซึ่งผู้ที่ใช้รถที่เพิ่มส่วนหนึ่งส่วนใด เข้าไปจนก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่างกาย หรือจิตใจของผู้อื่น มีความผิดตามพระราชบัญญัติรถยนต์ พ.ศ. 2522 มาตรา 12 ต้องระวางโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท

ที่มา : http://www.p-lights.com/articles_law.php
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย a_s : 07-03-2013 เมื่อ 10:35

User ID
    40881
    Status
    โพส
    11

ขอบคุณนะครับ สำหรับข้อชี้แนะ เป็นประโยชมากเลยครับ

User ID
    39747
    Status
    โพส
    316

ขอบคุณครับ

ข้อมูลกระทู้