หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 33

กระทู้: มาเล่าเพื่อเป็นอุทาหรณ์สำหรับทุกคนครับ (รถหมุน180องศาวตรงวงเวียนใหญ่)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35410
    Status
    โพส
    63

มาตรฐาน มาเล่าเพื่อเป็นอุทาหรณ์สำหรับทุกคนครับ (รถหมุน180องศาวตรงวงเวียนใหญ่)

ขอเล่าเหตุการณ์วันนี้กับเจ้าtriton plus สี่ประตูของผมให้ฟังครับ
    ผมได้ขับรถมุ่งไปท่าพระจันทร์กับครอบครัวภรรยาและลูก
    ซึ่งวันนี้เป็เป็นวันที่ฝนตกหนักมาก
    ในขณะที่กำลังเลี้ยวตรงวงเวียนใหญ่มุ่งหน้าไปที่สะพานพุทธนั้น(ตรงอนุษเสารีย์พระเจ้าตากสิน)
    ผมเห็นถนนโล่งผมได้เหยียบคันเล่งขึ้นจากนั้นรถผมก็หมุน180องศาเลย จากเลนขวาสุดเข้ามาอยู่ในเลนซ้ายสุดโดยรถหันหัวไปอีกทาง(ย้อนศร)ตอนนั้นผมพยายามตั้งสติคอนโทรพวงมาลัยให้รถสามารถทรงตัวอยู่ได้หลังจากนั้นก็เหยียบเบรกเพื่อให้รถหยุด
    ซึ่งโชคดีสุดๆที่ช่วงเวลานั้นรถสิบล้อตามหลังมาขับมาไม่เร็ว(พอรถหมุนเส็จรถสิบล้อมาจ่อหน้าเลย)
    โดยส่วนตัวแล้วมาถึงตอนนี้ผมยัง งงอยู่เลยว่ามันเกิดขึ้นได้อย่างไร
    รู้แต่ว่าวันนี้ถนนเปียกมากแล้วตอนที่รถหมุนตอนนั้นผมกำลังเหยียบคันเร่งเข้าโค้งแต่ก็ไม่เร็วมากน่าจะไม่เกิน60 กำลังสงสัยว่าตอนนั้นถนมีน้ำมันหรืออะไรซักอย่างทำให้รถผมลื่นหรือป่าว
    ซึ่งจากเหตุการณ์นี้ รถและคน(ผมและครอบครัว)ไม่มีใครเป็นอะไร แต่ก็ตกใจมากกันทุกคน
    มาเล่าเพื่อเป็นอุทาหรณ์สำหรับทุกคนครับ

ปล.น้าๆช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่าน่าจะมาจากสาเหตุใดได้บ้าง
    ผมกลัวว่าเป็นจากตัวรถ เช่นระบบเบรกสามารถล๊อคเองหรือป่าว

User ID
    38456
    Status
    โพส
    231

มาตรฐาน ตอบ: มาเล่าเพื่อเป็นอุทาหรณ์สำหรับทุกคนครับ (รถหมุน180องศาวตรงวงเวียนใหญ่)

จากประสบการณ์ล้อขณะถนนเปียกลื่น พวงมาลัยล้อไม่ตรงอย่าเหยียบส่งคันเร่งรถจะปัดทันที ครับผม

โชดดีที่ปลอดภัยทุกคนนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TONPLUS M12 : 03-03-2013 เมื่อ 22:24

User ID
    11688
    Status
    โพส
    182

มาตรฐาน ตอบ: มาเล่าเพื่อเป็นอุทาหรณ์สำหรับทุกคนครับ (รถหมุน180องศาวตรงวงเวียนใหญ่)

น้าครับ ตรงนั้นต้องระวังถ้าถนนเปียกครับ ผมก็โดนมาเหมือนกันแต่ไม่ใช่ ไทรทัน วิ่งมาประมาณ 60 แตะเบรคนิดเดี่ยวครับมุน 180 เหมือนกันครับดีแต่ไม่โดนรถคันอืน โค้งตรงนั้นเหมือนไม่มีอะไรนะแต่มีมีอุบัติเหตุลักษณะนี้บ่อยครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

รถแรง
    ขับท้าย
    ออกตัวแรงๆ
    ถนนลื่นๆ ยังไงก็ปัดครับ
    ผมเคยขับอิผุผุ ออกตัวไฟแดง
    ท้ายปัดแซงหน้าไปเลยต้องหมุนพวงมาลัยแก้เหมือนตอนเวลาดริฟ
    เกือบไม่กลับครับ

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

ช่วงที่ฝนเริ่มตกใหม่ๆ ถนนจะลื่นกว่าปกติ การเหยียบคันเร่งส่งในขณะที่หักพวงมาลัย จะทำให้รถหมุนครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

ถนนลื่น+แรงบิด400นิวตัน/เมตรที่ 2000 รอบครับ
    ผมก็เคยเป็นถนนลื่นๆฝนตกใหม่ๆโยกแซง 10 ล้อ
    แต่ไม่ถึงกับ180องศา โดยเฉพาะรถใหม่
    ถ้ารอบถึง2000ประมาณเกียร์3ขึ้นเกียร์4
    แล้วเหยียบคันเร่งส่งจะรู้สึกได้ถึงแรงดึง
    ประมาณว่าหลังติดเบาะอ่ะครับ

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

ผมเคยเป็นครับ ประมาณ 3 อาทิตย์ที่แล้ว แต่ไม่ถึงกับหมุนมากแค่แถๆ
    ตอนนั้นฝนตกพรำๆ แถวพุทธมณฑลสาย 4 เป็นถนนราดยางขับอยู่ที่เลน 3 กำลังแซงขวา
    ออกเลน 4 พอเข้าเลน 4 ได้แค่หักพวงมาลัยคืนกลับให้ตรงเลนเท่านั้นหัวรถหมุนไปทางเลน 3
    เกือบชนรถที่อยู่เลน 3 แต่โชคดีที่ไม่ได้ขับเร็ว พอควบคุมได้พอถึงบ้านนั่งวิเคราะห์สาเหตุอยู่นาน
    สุดท้ายเจอเหมือนคราบน้ำมันเยิ้มๆ อยู่ที่บังโคลนล้อหน้าฝั่งคนโดยสาร
    เลยเปิดฝากระโปรงตรวจสอบปรากฏว่าที่ตูดกรองโซล่าบริเวณที่ถ่ายน้ำ หลวมขันไม่แน่น
    ทำให้น้ำมันค่อยๆซึม จดหยดลงเหนือบังโคลน แล้วบางส่วนหยดลงใส่หน้ายาง
    ทำให้หน้ายางลื่นบวกกับน้้ำบนถนนอีก ทำให้ลื่นไปใหญ่และควบคุมรถไม่ได้ครับ ลองตรวจสอบตรงจุดนี้ดู
    จุดสังเกตุที่ผมเห็นความเปลี่ยนแปลงของรถก่อนหน้าคือรอบเดินเบาสวิง ไม่เกี่ยวกับช่วง
    แอร์ทำงานนะครับ ลองปิดแอร์ แล้วทดสอบดูรอบจะแกว่งลงนิดๆ เหมือนน้ำมันมาขาดช่วง
    คาดว่าเกิดจากน้ำมันที่รั่วซึมนิดๆนี่แหละ พอจับขันกลับให้แน่นรถก็กลับมาใช้งานได้ปกติ
    เหมือนเดิมไม่มีอาการรอบเดินเบาสวิง และอาการแถลื่น ให้เห็นอีกครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kit : 04-03-2013 เมื่อ 13:13

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

จังหวะล้อหน้าไม่ตรง...ถ้ารักษาความเร็วคงที่โอกาสจะหมุนน้อยกว่าเรากดคันเร่งเพิ่มตอนจังหวะเข้าโค้งครับ...ผมเคยเหมือนกันแต่ยกคันเร่งทัน ท้ายปัดแค่ 45 องศา

User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

ขอบคุณครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

ถนนแถวนั้นเวลาฝนตกนี่มันแผล๊บๆ เลยครับ ขับๆอยู่ มอไซต์ก็ล้มได้เลยครับ ผิดถนนไม่ค่อยจะดี

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

เมื่อวานก็เกือบไปเหมือนกัน ฝนพรำๆเลี้ยวออกจากซอยเหยียบคันเร่งแรงไปหน่อย ดีแค่ปัดไม่ถึงกับหมุน ยกคันเร่งหน่อยนึงไปต่อได้คร้าบบ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ยางใช้มากี่หมื่นโลแล้วครับ แต่ยางใหม่ๆก็หมุนได้ถ้าถนนมันลื่นมากๆ

User ID
    35410
    Status
    โพส
    63

ผมเคยเป็นครับ ประมาณ 3 อาทิตย์ที่แล้ว แต่ไม่ถึงกับหมุนมากแค่แถๆ
    ตอนนั้นฝนตกพรำๆ แถวพุทธมณฑลสาย 4 เป็นถนนราดยางขับอยู่ที่เลน 3 กำลังแซงขวา
    ออกเลน 4 พอเข้าเลน 4 ได้แค่หักพวงมาลัยคืนกลับให้ตรงเลนเท่านั้นหัวรถหมุน ไปทางเลน 3
    เกือบชนรถที่อยู่เลน 3 แต่โชคดีที่ไม่ได้ขับเร็ว พอควบคุมได้พอถึงบ้านนั่งวิเคราะห์สาเหตุอยู่นาน
    สุดท้ายเจอเหมือนคราบน้ำมันเยิ้มๆ อยู่ที่บังโคลนล้อหน้าฝั่งคนโดยสาร
    เลยเปิดฝากระโปรงตรวจสอบปรากฏว่าที่ตูดกรองโซล่าบริเ วณที่ถ่ายน้ำ หลวมขันไม่แน่น
    ทำให้น้ำมันค่อยๆซึม จดหยดลงเหนือบังโคลน แล้วบางส่วนหยดลงใส่หน้ายาง
    ทำให้หน้ายางลื่นบวกกับน้้ำบนถนนอีก ทำให้ลื่นไปใหญ่และควบคุมรถไม่ได้ครับ ลองตรวจสอบตรงจุดนี้ดู
    จุดสังเกตุที่ผมเห็นความเปลี่ยนแปลงของรถก่อนหน้าคือ รอบเดินเบาสวิง ไม่เกี่ยวกับช่วง
    แอร์ทำงานนะครับ ลองปิดแอร์ แล้วทดสอบดูรอบจะแกว่งลงนิดๆ เหมือนน้ำมันมาขาดช่วง
    คาดว่าเกิดจากน้ำมันที่รั่วซึมนิดๆนี่แหละ พอจับขันกลับให้แน่นรถก็กลับมาใช้งานได้ปกติ
    เหมือนเดิมไม่มีอาการรอบเดินเบาสวิง และอาการแถลื่น ให้เห็นอีกครับ
    ขอบคุณที่แนะนำครับเดี๋ยวลองเช็คดู ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ฟังครับ
    ยางใช้มากี่หมื่นโลแล้วครับ แต่ยางใหม่ๆก็หมุนได้ถ้าถนนมันลื่นมากๆ
    ยางผมใช้มาประมาณ6500โล เป็นยางดันลอบเดิมๆที่ติดมากะรถเลยครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

รถอะไรก็หมุนครับ จังหวะโค้งกระแทกคันเร่งหมุนแน่นอน ปลอดภัยดีแล้วครับ ถนนแห้งๆยังมีปัด

User ID
    32129
    Status
    โพส
    173

ระวังกันหน่อยนะครับ วันนี้ข่าวอุบัติเหตุจากฝนตกเยอะมาก

User ID
    42370
    Status
    โพส
    131

ไม่ได้เป็นเฉพาะไทรทั่นนะน้าอย่าคิดมากคับ ผมขับแค่ 40 ยังหมุนรอบเลยคับ คงเป็นเพราะถนนเปียก รถเบาบวกกับเหยีบคันเร่งส่ง(เพราะล้อหลังเป็นตัวส่งกำลัง)จึงทำให้ท้ายปัดได้ตามความเป็นจริงครับ

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

อย่างที่ทุกท่านว่ามาครับ วงเวียนใหญ่ถิ่นเก่าครับ ถนนเปียก อันตรายทุกที่ครับ ล้ออยู่ในวิสัยการเลี้ยว(เรียกว่าเกิดการหักขวางกับแรงผลักดันตัวรถ) เครื่องยนต์ขณะนั้นถือว่ามีแรงบิดสูง กดแรงเมื่อไหร่เสร็จเกือบทุกราย ผมก็เจอมาเหมือนกันครับ หันหลังกลับบ้านเลยที่ โค้งบนเขา เขตเแพร่เข้าลำปาง กันชนหน้าซ้ายฉีกนิดหน่อย พี่ดร้าคันเก่า เพราะกำลังลาดยางใหม่ เสร็จมาดๆ ฝนตกมาพอดี เดินลงไปผมยังลื่นแปรดเลยจริงๆ แล้วล้อรถจะเหลืออะไร ระยะทางครึี่งโล เจอสี่คันทั้งผมครับ ตกล่องน้ำกันระนาว หนักบ้าง เบาบ้าง ครบทุกยี่สี่ห้อหลักๆ

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

คยเจอพี่คนหนึ่ง พาไทรทันไปลงมา แกบอก vg มันแรงเกิน แตะคันเร่งนิดหน่อยจะพุ่งอย่างเดียวเลย
    ก่อนหน้านั้นแกใช้ tfr อยู่ แรงบิดมันต่างกันเยอะ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Mou ดูโพส
    คยเจอพี่คนหนึ่ง พาไทรทันไปลงมา แกบอก vg มันแรงเกิน แตะคันเร่งนิดหน่อยจะพุ่งอย่างเดียวเลย
    ก่อนหน้านั้นแกใช้ tfr อยู่ แรงบิดมันต่างกันเยอะ

User ID
    39747
    Status
    โพส
    316

เป็นอุทาหรณ์เตือนใจ ขอบคุณครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้