หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 29 จากทั้งหมด 29

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

มาตรฐาน ตอบ: รู้สักนิดก่อนเสียค่าโง่

เป็นสิ่งดีที่เอามาแชร์ครับ
    เพราะทุกวันนี้ยังไม่เข้าใจกันอีกเยอะครับ แต่ด้วยมารยาทและลดความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุ ก็ควรจะหลบซ้ายให้รถที่เร็วกว่าไปครับ เขาจะได้ไม่ต้องไปปาดหน้าใครๆ เขา

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

มาตรฐาน ตอบ: รู้สักนิดก่อนเสียค่าโง่

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nengkoong ดูโพส
    อย่าไปคิดมากครับ เอาไรมาให้อ่านจาก Facebook

อยากบอกเพื่อนๆชาว "เรารักด่านตรวจ" เฉยๆครับ ในชีวิตผม 10 ปีหลังที่ผ่านมานี้เจอตำรวจ รู้จักตำรวจ กินดื่ม เที่ยวกับตำรวจมา มากมายหลายท่านเหลือเกิน ตำรวจดีก็มีครับ(แต่มักดีได้ไม่นาน ไม่รู้เป็นไง ในสังคมรอบข้างเค้าคนดีมีน้อยมั้ง เลยดีได้ไม่นาน) แต่ที่แย่ก็มากมาย สนิทกัน คุยกันมากหน่อย เมาด้วยกันบ้าง สักพักก็พูดหมด ว่าคุณตำรวจทั้งหลายมีชีวิตโดยรวมกันอย่างไร หลายอย่างที่อยากบอกคร่าวๆเป็นข้อๆดังนี้
    1. ตัวเองเงินเดือนมี แต่บางทีติดการพนันเสียเอง สุดท้ายกู้เงินสวัสดิการตำรวจซะจนสิ้นเดือนโดนหักแทบไม่เหลือ(แล้วไง? มาหาเพิ่มกับ 2 ล้อเหรอ?)
    2. มีพักพวกหน่อย มีนายหนุนหลังหน่อย ก็เก็บเงินกู้(รายวัน) เปิดซุ้มยาดอง(คนทั่วไปเปิด มีหวังโดน)
    3. มีเมีย คุณผู้ ญ. ก็ไม่ค่อยทำอะไร หรือทำไม่เป็น หรือไม่คิดจะทำก็ไม่ทราบ สุดท้าย เก็บหวยใต้ดิน เปิดวงไพ่ ปล่อยเงินกู้(นอกระบบ)
    4. มีเมียแล้ว บางทีไม่พอ ก็ขอมีน้อย(บ้านเล็ก) รายได้ตัวเองก็แทบไม่พอ เพราะบางทีไอ้บ้านใหญ่ก็เป็นแบบข้อ 3. สุดท้ายลูกเต้าต้องเลี้ยง ค่าเทอมลูกต้องจ่าย อื่นๆอีกมากมาย แล้วยังไงครับท่าน มาลงเอยกันกับตั้งด่าน(หารับประทานกันแบบนี้?)
    เหล่านี้คือประเด็นเล็กๆน้อยๆ ที่สาบานได้เลยว่าผมได้ฟังจากปากท่านตำรวจชั้นผู้น้อย ผู้กลาง จนผู้ใหญ่บางท่านเองด้วยซ้ำ ไม่ได้ประนามนะครับ แต่อยากให้เพื่อนอ่านแล้วลองคิดดูว่ามันเป็นวงจรอุบาทร์ที่ทำให้ทุกวันนี้มันพร่ำเพรื่อกันเกินไปรึป่าวกับไอ้ตั้งด่านเนี่ย วันนึงๆ 2 ล้อ รายได้ไม่มาก ต้องเจอ ต้องจ่ายกันแค่ไหน สุดท้าย 2 ล้อเหล่านี้เค้าก็มีภาระกันทั้งนั้น แล้วไอ้คุณตำรวจ ท่านตำรวจทั้งหลายครับ "วันนี้คุณคิดว่าสิ่งที่คุณทำภายใต้เครื่องแบบอันทรงเกรียติ(จนแทบไม่เหลือแล้ว) มันถูกเหรอ มันดี(จริงๆ)เหรอ" จัดระเบียบ จัดระบบ ตรวจตราความเรียบร้อย ป้องกันอุบัติภัย สารพัดที่พวกคุณหยิบยกมาพูดกันว่าตั้งด่านเพราะสิ่งเหล่านี้ ขอโทษนะครับ มันตอแหล จนถึงทรยศต่อเครื่องแบบ ต่ออาชีพอันทรงเกรียติของพวกคุณเองรึป่าว ลองคิด พิจารณากันบ้างเถอะครับ คุณตำรวจทั้งหลายทั้งชั้นผู้น้อย ชั้นผู้ใหญ่ทั้งหลาย ประเทศไทยเราจะได้รุ่งเรืองกันมากกว่านี้ครับ หรือลองไปไหว้ศาลกรมหลวงชุมพรฯ ที่ดอนหอยหลอด แล้วลองตั้งใจอ่านป้ายจารึกด้านข้างองค์ท่านดูครับ เผื่อข้าราชการลูกหลานไทย เลือดไทยอย่างพวกท่านจะคิด และสำนึกอะไรกันได้บ้าง ขอบคุณครับ"

เรื่องจริงผ่านจอ by กัณตภณ จิระธนโภคิน

5555 เคยได้ยินมาบ้าง เพราะฉะนั้นบ้านผมอยู่ใกล้แหล่งนี้มากๆ เลย

User ID
    40762
    Status
    โพส
    20

ผมก็ ศึกษากฏหมายมาพอสมควร กฏหมายไม่ได้คุ้มครองคนดีครับ
    ...ในทางปฏิบัติแล้ว ไม่ว่าจะกรณีใดๆ โดนเรียกแล้วยังไงๆ ก็ต้องโดน 1 กระทงละครับ

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

แบบนี้ต้องเตรียมใบแดงไว้แจก เวลาโดนเป่า

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

จะซ้ายหรือขวาก็แล้วแต่สภาพถนนครับบางทีซ้ายหลุมเยอะก็ต้องวิ่งขวาบ้างแต่ถ้าทางปกติไม่มีแซงผมชิดซ้ายครับหลีกทางให้คนที่มาเร็วเขาวิ่งไปใจเขาใจเราครับก็ไม่รู้จะชิดขวาตลอดไปทำไม

User ID
    44276
    Status
    โพส
    14

ผมเคยโดนครับแต่ตอนนั้นขับมอไซไปแถวคลองเตย
    ร้อยเอกพูดจากับผมแย่มาก โมโหมากเลยพูดว่า"มึงกับกูไปคุยกันที่โรงพัก มึงพูดแบบนี้กับประชาชนได้ยังไง"
    เท่านั้นแหละพูดดี ปล่อยเลย ถ้าเราไม่ผิดอย่าไปยอมครับเดี๋ยวมันได้ใจ

User ID
    16777
    Status
    โพส
    71

คุณ iamday ด่าตรงๆเลยก็ได้ไม่ต้องให้ผวนเสียเวลา อ่านแล้วเสียความรู้สึกป่าวๆ อาชีพที่คุณทำคงมีแต่คนดีๆทั้งนั้นเลยซิเนอะถึงได้ด่าว่าคนอื่นเขา แน่จริงว่าต่อหน้าเลยครับ หวังว่าคงได้เจอกันนะครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kawasaki 034 ดูโพส
    คุณ iamday ด่าตรงๆเลยก็ได้ไม่ต้องให้ผวนเสียเวลา อ่านแล้วเสียความรู้สึกป่าวๆ อาชีพที่คุณทำคงมีแต่คนดีๆทั้งนั้นเลยซิเนอะถึงได้ด่าว่าคนอื่นเขา แน่จริงว่าต่อหน้าเลยครับ หวังว่าคงได้เจอกันนะครับ
    น้าเดย์โดนเข้าแล้วนะ 555

สงสัยจะกระทบหลายๆ ฝ่าย

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

ก็อย่างที่รู้ๆกันนะครับ ตำรวจดีก็มีเยอะ ไม่ดีก็มีแยะ ก็เหมือนในสังคมนั่นแหละ มีทั้งคนดีและไม่ดี ผมคิดว่าเราอย่าไปเหมารวม เด๋วคุณอาตำรวจดีๆเค้าจะเสียความรู้สึกและหมดกำลังใจไปปล่าวๆนะครับ เรามั่นใจว่าเราไม่ผิดก็คือไม่ผิด พยายามหาหลักฐานไว้ยืนยันด้วยนะครับ หรือเรียกหาหลักฐานการกระทำผิด ผมคิดว่าตำรวจก็คืออาชีพๆหนึ่งไม่ต่างจากนักธุรกิจ อาจต่างกันที่เงินที่ได้มา เพราะตำรวจกินภาษีเราเป็นเงินเดือน(เห็นหลายคนเอาข้อนี้มาพูดกันเยอะ) แล้วก็ ไปอ่านที่ผมเอามาจาก Facebook นั่นคือต้นตอ เพราะผมไม่อยากให้มาทะเลาะกันในคลับแห่งมิตรภาพแห่งนี้ครับ ผมและหลายๆคนก็เค้าใจว่า เวลาเราโดนเองน่ะ ความรู้สึกมันเป็นยังไง แค้นมาก อยากด่า อยาก....อะไรต่างๆนาๆ แต่ก็ต้องทำใจ..... ขอบคุณครับ และขอโทษหากผมพูดมากเกินไป

ปล.น้าผมเป็นตำรวจ ยศ พ.ท. อยู่ทางอิสาน น้าสั่งลูกน้องเสมอว่า "อย่าตั้งด่านกินเงินประชาชน" แต่ผมก็เคยโดนจับความเร็วและดัดแปลงรถ จบ.

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้