สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40762
    Status
    โพส
    20

มาตรฐาน 2.4 lpg เสียงดัง บริเวณเพลากลาง ครับ!!!

สวัสดีครับ...เป็นสมาชิกนานพอสมควรละครับ
    พอดีมีเรื่องไม่สบายใจ อยากจะถามเพื่อนสมาชิกครับ...!!
    พอดีรถที่ใช้ เป็น 2.4 LPG มีปัญหาคือ เพลากลางดังตอนออกตัว (กึกๆๆๆๆ) เกียร์ 1-2 และเกียร์ถอย(ดังมาก)
    ให้ศูนย์ตรวจดู ช่างบอกดังทุกคัน ไม่ทราบว่าของพี่ๆ ดังกันไหมครับ
    ทะเลาะกับศูนย์ไปหลายรอบละครับ ไม่กล้าเข้าไปอีกเลย....

User ID
    9327
    Status
    โพส
    789

มาตรฐาน ตอบ: 2.4 lpg เสียงดัง บริเวณเพลากลาง ครับ!!!

ลูกยางเพลากลางขาดรึเปล่าครับน้า ดูดีรึยัง

User ID
    40762
    Status
    โพส
    20

มาตรฐาน ตอบ: 2.4 lpg เสียงดัง บริเวณเพลากลาง ครับ!!!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ปรีชา ดูโพส
    ลูกยางเพลากลางขาดรึเปล่าครับน้า ดูดีรึยัง
    อ่านจบ ก็มุดไปดู ก็ไม่ขาดนะครับ ...
    ให้เพื่อนบ้านข้างๆ ลองขับขึ้นเนินดู แล้วลองฟังเอง
    เสียงดังแถว ห้องเกียร์อะครับ ..เครียดเลย !!!

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

ของผมก็ดังครับน้า แต่ผมว่าลองตรวจให้ละเอียดดีกว่าครับ

User ID
    40762
    Status
    โพส
    20

ขอบคุณครับสมาชิกทุกๆท่านครับ...พรุ่งนี้จะลองหน้าด้าน เข้าศูนย์อีกที
    ได้ผลประการใด จะเล่าสู่กันฟังครับ ..!!!

User ID
    40762
    Status
    โพส
    20

Talking ตอบ: 2.4 lpg เสียงดัง บริเวณเพลากลาง ครับ!!!

วันนี้ ออกจากบ้านสายหน่อย...ได้ใบจอง Q มาเป็นวันพรุธ ครับ
    ...นี่ผมบ้านใกล้นะ ...ถ้าไกลๆลงเขามา จะรู้สึกยังไง??
    ฮ้อยเต็มครับ...ช่างไม่ว่าง ต้องจองQ นะครับ (สั้นๆง่ายๆ)

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

น้ามาลองฟังเสียงรถผมเวลาเครื่องวิ่งมาร้อนๆ
    ทั้งช่วงล่าง คลัช...ระงมครับ

ผมเองก็อยากรู้ว่าคันอื่นๆ จะดังหนักเท่ารถผมหรือเปล่า

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sawok00 ดูโพส
    วันนี้ ออกจากบ้านสายหน่อย...ได้ใบจอง Q มาเป็นวันพรุธ ครับ
    ...นี่ผมบ้านใกล้นะ ...ถ้าไกลๆลงเขามา จะรู้สึกยังไง??
    ฮ้อยเต็มครับ...ช่างไม่ว่าง ต้องจองQ นะครับ (สั้นๆง่ายๆ)
    ศูนย์ไหนครับ เก่า(ชินลาภ) รึ ใหม่(มอนอ)

User ID
    40762
    Status
    โพส
    20

ชินลาภครับ ...เข้าใจว่าไปศูนย์ใหญ่แล้วจะได้รับการบริการที่เต็มรูปแบบกว่า
    ได้คุยกับหัวหน้าช่าง ปรึกษาปัญหาอย่างตรงจุด (แต่เราเข้าใจไปเอง)
    ศูนย์ มน. เคยเข้า t นึงเงียบมากเลยไม่กล้าไป

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

ถึงว่าละครับ ไปเข้าที่ชินลาภเมื่อปีก่อนบริการดีมาก แต่ตอนนี้เหมือนเค้าอยากขายรถอย่างเดียว รถที่จะเข้าไปเช็คระยะต้องเจอดีตั้งแต่ฝ่ายรับรถไปจนถึงช่าง คนเยอะ วุ่นวาย พนักงานหลบ ช่างก็รีบ ผมเคยเข้าไปเพื่อจะเอารถไปเช็คระยะ แต่ถูกเชิญให้กลับออกมา เพราะช่างไม่พอ?.. โทรไปจองคิวแล้วพอถึงวันนัดไม่มีชื่อเราในคิวจอง?.. ผมเลยไม่มั่นใจว่าเค้าจะดูแลรถเราดีเพียงใด ก็เลยตัดสินใจไปเข้าศูนย์ใหม่ ซึ่งยอมรับว่ามันเงียบ แต่ผมมองว่ามันคือข้อดี พนักงานบริการเราได้เต็มที่ พูดคุยกันได้เต็มที่ ช่างก็ใส่ใจดูแลรถเราเต็มที่ 2 คนช่วยกันต่อรถ 1 คัน ไม่ต้องรีบร้อนเพราะไม่มีใครมารอต่อคิว ผมว่าแบบนี้น่าจะดีกว่ามั้ยครับ

User ID
    40762
    Status
    โพส
    20

โอ้ว...ดีเลยจะได้หาเรื่องขออนุญาติคนในบ้านไป เช็ครถที่ มน.
    เสร็จก็ หาอะไรกินแถวนั้นด้วย แค่คิดก็แหล่มแล้ว 555
    ขอบคุณครับ...

User ID
    40762
    Status
    โพส
    20

เข้าศูนย์มาแล้วครับ
    ...รอq ไม่นานครับ 2 ชั่วโมง ลองขับกับช่าง 2 คนลองออกตัวซิ... ลองใส่เกียร์ซิ ...ลองถอยหลังซิ
    ช่างบอกปกติครับยืนยันว่าดังอย่างนี้ทุกคัน
    พอมาจอดหน้าศูนย์ ...เรียกช่างคนอื่นๆมาฟัง ฟังอยู่สักพัก สรุุปว่า "เกียร์มีปัญหา"
    แต่!!!!! เคลมไม่ได้ครับ ช่างบอกรถพี่หมดประกันแล้วครับ เพราะรถพี่ไม่ได้ติดแก๊สของ0
    ช่างบอกว่า สาเหตุมาจากการจูนแก็สไม่ดี ..ส่งผลให้เกียร์มีปัญหา และระบบช่วงล่างทั้งหมด ....ใครพอมีความรู้รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ จะเข้าอู่นอกดีไหมครับ???

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

ไม่รู้ว่าเป็นอาการเดียวกันหรือเปล่าครับ คือรถผมเวลาจอดพื้นที่เอียง(เล็กน้อย) เวลาจอดถ้าไม่ดึงเบรคมือรถจะไหลถอยหลัง ประมาณนี้ ตรงนี้แหละ ผมดึงเบรคมือไว้เพื่อไม่ให้รถไหลถอยหลัง แล้ว ลงไปเขย่าล้อหลังดู มีเสียงดัง กร๊อกๆ ลักษณะเหมือนล้อหรือเพลาหลวม

แต่ถ้าจอดแล้วดับเครื่องเข้าเกียร์ไว้โดยไม่ต้องดึงเบรคมือ หรือจอดพื้นที่ราบตามถนนทั่วๆ ไป ที่ไม่ต้องดึงเบรคมือ แล้วลงไปเขย่าล้อหลังดู ปรากฎว่า ไม่มีเสียงดัง ก็แน่นปกติดี หรือว่าที่มีเสียงดังเป็นเพราะเราดึงเบรคมือ
    มันจะดังเฉพาะตอนที่ดึงเบรคมือช่วยเพื่อไม่ให้รถไหล เลยถ่ายคลิปนี้ไว้ ให้เพื่อนๆ ดู มีใครเคยเจออาการแบบนี้ไหม http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=52249

User ID
    40762
    Status
    โพส
    20

ขอบคุณครับ, ท่าน kro sang ของผมเป็น สี่ประตู อะครับ ช่างบอก "...สี่ประตูแหนบ จะอ่อนกว่าแค็บ ทำให้ช่วงเพลาส่งกำลังและเสื้อเพลา โยกขึ้น-ลง ได้ ทำให้เกิดเสียงลำคาญ นิดหน่อยเวลา ออกตัว.." เดี๋ยวก็คงชิน ไปเอง !!!

ข้อมูลกระทู้