หน้า 1 จากทั้งหมด 6 หน้า 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 114

กระทู้: เรื่องเหล้า ชุมชนคนรักไทรทันในประเทศไทย Thaitritonclub.com

Thumbs up เรื่องเหล้า ชุมชนคนรักไทรทันในประเทศไทย Thaitritonclub.com

เห็นหลายท่านอยากทราบความเป็นมาเป็นไปเกี่ยวกับชมรม ผมก็เลยนั่งนึกๆ คิดๆ ว่ามันเกิดมาจากตรงไหนอย่างไรบ้าง คงจำรายละเอียดไม่ได้ทั้งหมด แต่จะเล่าเท่าที่จำได้ นิดๆ หน่อย

ก่อนที่จะมาเป็นเว็บไซต์ thaitritonclub.com นั้น ได้มีบุคคลท่านหนึ่งหรืออาจจะหลายท่าน ได้ก่อตั้งชุมชนเล็กๆ ขึ้นมาที่บ้านหลังหนึ่ง ที่ tritonclub.pantown.com เพื่อรวบรวมสมัครพรรคพวกและคนที่ชอบรูปลักษณ์ใหม่ของกระบะที่บางคนเรียกกว่า "ปลัดขิก" อาจจะเปิดตัวเว็บที่ pantown ก่อนเปิดตัวรถด้วยซ้ำไป

ผมเองก็เข้ามาใน tritonclub.pantown.com โดยค้นจาก Google ซึ่งตอนนั้นเห็นการเปิดตัวในเว็บไซต์ manager.co.th เห็นปุ๊ป ชอบทันที ก็เลยลองค้นหาข้อมูล ก็ได้มาเจอะเจอเว็บนี้เข้า เราพูดคุยแลกเปลี่ยนกันในเว็บนี้อยู่นานพอควร อาจจะเกือบปี

จากนั้นก็การโพสให้มีการออกแบบโลโก้ประจำคลับ ณ ตอนนั้นจำได้ว่าคนออกแบบโลโก้คลับเรา ชื่อนามแฝงว่า "น้ำพุ" และเราก็ใช้โลโก้นี้ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาจนถึงปัจจุบัน โดยผมเองก็ไม่ทราบเลยว่า "น้ำพุ" คือใคร ตราบจนทุกวันนี้

ช่วงนั้นผมก็ขลุกอยู่กับ tritonclub.pantown.com และไม่นานผมก็ไปจองไทรทัน ตัว 4 ประตู สีดำ 116 แรงม้า ยุคนั้นพลัสยังไม่ออก (ใจจริงอยากได้ตัวยกสูง แต่มีเฉพาะ 4x4 คิดแล้วกำลังผ่อนไม่ถึง เลยได้ตัวเตี้ยดำมาครอบครอง)

เมื่อผ่านไปสักระยะก็ได้รู้จักกับพี่ชายคนหนึ่ง ชื่อพี่ชาญ(Admin) แต่เราจะรู้จักพี่ท่านในชื่อ "พี่โป๋" เขาทำงานและมีหลักแหล่งอยู่ที่ไหนไม่ทราบ ก็พูดคุยแลกเปลี่ยนเรียนรู้กัน ประกอบกับสมาชิกเข้ามาในเว็บ tritonclub.pantown.com เยอะมากขึ้น บ้านใหญ่โตขึ้น โพสกันมากขึ้น ทำให้ขนาดพื้นที่ของบ้านไม่เพียงพอสำหรับรองรับสมาชิก (เนื่องจาก pantown จำกัดพื้นที่การใช้งาน)

เลยได้พูดคุยกับพี่ชาญว่าเรามาทำเว็บคลับแยกออกมาจาก pantown ดีไหม และแล้วพี่ชาญก็ไปจดโดเมน Thaitritonclub.com ซึ่ง ณ ตอนนั้นผมก็ได้รับอาสาทำเว็บ เนื่องจากผมเองก็ขลุกอยู่กับการทำเว็บไซต์ และให้บริการเกี่ยวกับเว็บโฮสติง

หลังจากเรามีบ้านหลังใหม่ ก็พัฒนาปรับปรุงเว็บเรื่อยมา เปลี่ยนรูปแบบหลายครั้ง เว็บล่มบ่อย พื้นที่ไม่เพียงพอ การให้บริการไม่เสถียร ลุ่มๆ ดอนๆ ก็ต่อสู้กันเรื่อยมา ไหนๆ ก็ทำแล้ว ก็ทำให้ถึงที่สุด ผมกับพี่ชาญก็ร่วมกันพัฒนาระบบเรื่อยมา

เมื่อเราก่อร่างสร้างตัวมาได้ระยะหนึ่ง สมาชิกมากขึ้น ก็ได้รวมตัวกันจัดงานมิตติ้ง ครั้งแรกที่เราได้พบเจอกันน่าจะเป็นงานแรลลี่ครั้งแรกของมิตซู ที่เคลื่อนขบวนจากสนามหลวงไปที่ปราณบุรี เราเริ่มต้นมิตรภาพกันอย่างจริงๆ จังๆ กันที่นั่น (เท่าที่ผมจำได้นะ)

ก็ได้มีการประชุมตกลง เลือกตัวแทน/เลือกประธาน เลือกกรรมการ ก็ได้มีการเลือกประธานคลับขึ้นมา ป๋าอลงกรณ์ได้รับการโหวตให้รับตำแหน่งประธานคลับตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา (จำไม่ได้ว่าป๋าอลงกรณ์ได้รับเลือกก่อนงานปราณบุรีหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ) ตอนนี้ผมจำไม่ได้แล้วว่ากรรมการมีใครบ้าง

เสร็จจากงานปราณบุรี เราก็พูดคุยสานต่อกันในเว็บแห่งนี้ หลายๆ เรื่องราว หลายๆ แลกเปลี่ยนเรียนรู้กัน เว็บก็ล่มบ่อย ฐานข้อมูลหายบ้าง กระทู้หายบ้าง สมัครสมาชิกก็ยาก หลายขั้นหลายตอน ดาวน์โหลดใบสมัครเป็นไฟล์ word แล้วก็พิมพ์พร้อมกับแนบรูปภาพแนบสำเนาบัตรส่งกลับมาทางอีเมล์นายทะเบียน กว่าจะได้เป็นสมาชิกก็เล่นเอาเป็นสัปดาห์ เพราะนายทะเบียนใช้เวลาว่างจากงานประจำมาทำ ด้วยใจรัก

กว่าจะมาเป็นเว็บปัจจุบันนี้ก็ตามที่กล่าวมา จริงๆ เยอะกว่านี้ครับ ผมจำไม่ได้ เวอร์ชั่นนี้น่าจะเป็นเวอร์ชั่นสุดท้ายแล้ว ที่จะปรับเปลี่ยนระบบ จนกว่าสมาชิกจะจะหายไปพร้อมกับ All New Triton ที่จะกำหนดขึ้นมาอีกไม่กี่ปีข้างหน้า แต่ผมก็ยังจะเฝ้าบ้านหลังนี้ไม่ไปไหน

พูดคุยกัน กระทบกระทั่งกันก็มีบ้าง แต่เราก็ให้อภัยซึ่งกันและกัน เพื่อมิตรภาพที่ยั่งยืน ขอบคุณสมาชิกทุกๆ ท่านนะครับ ที่ทำให้บ้านหลังนี้อบอุ่น

------------
    ใครรู้จัก "น้ำพุ" ช่วยบอกให้เขาแสดงตัวหน่อยนะครับ จะเลี้ยงมื่อใหญ่สักมื้อครับ อิอิ

แค่นี้ก่อนนะครับ "เรื่องเหล้า เสาร์-อาทิตย์"

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    42412
    Status
    โพส
    212

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องเหล้า ชุมชนคนรักไทรทันในประเทศไทย Thaitritonclub.com

ผมว่านะยังไงเวปนี้ก็อยู่ยงคงกระพันไม่มีวันตายแน่ๆครับ

TTC-02748 TTC-Member
    User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องเหล้า ชุมชนคนรักไทรทันในประเทศไทย Thaitritonclub.com

ถึงจะมี All new triton ผมก้อไม่คิดที่จะออกจากบ้านนี้ ที่ผมเลือกรถไทรทัน ก้อเพราะเวปนี้ได้ช่วยให้การตัดสินใจเลือกรถง่ายขึ้น
    และได้พบปะแลกเปลี่ยนประสบการณ์และความรู้อีกมากมาย เลือกไม่ผิดที่มาอยู่เวปนี้ ยินดีที่จะสนับสนุนให้เวปนี้อยู่ตลอดไปคับ

User ID
    43861
    Status
    โพส
    74

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

เข้ามาอ่านเก็บข้อมูล เพราะไม่รู้ที่มาเหมือนกันครับ

สมาชิกถาวร : TTC 03953 TTC-Member
    User ID
    40551
    Status
    โพส
    52

ถ้ายังขับไทรทันกันอยู่ ก็ไม่มีใครจากไปไหนหรอกครับ ถึงแม้จะมี All New ออกมา
    ความรู้ต่างๆ และมิตรภาพที่มีเสมอมา จะอยู่ตลอดไป

User ID
    37688
    Status
    โพส
    54

ซึ้งครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

"เรื่องเหล้า เสาร์-อาทิตย์"
    โดย.
    ส......

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

ตำนานไตรตันคลับ
    ถึงจะมีออนิวผมก็ไม่หายไปไหนหรอกครับ เพื่อนผมอยู่ในนี้

สมาชิกถาวร TTC-00379 TTC-Member
    User ID
    3088
    Status
    โพส
    1,344

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

โพสหาคนออกแบบโลโก้ ตั้งแต่แรกเจอ จนปัจจุบัน

ยังไม่มีใครได้เจอท่านั้นเลย "น้ำพุ" ลึกลับดีมะ ขลังดีไหมละเวปนี้ 55555

ไทรทันคลับสุพรรณบุรี TTC-Member
    User ID
    34
    Status
    โพส
    511

ผมตัดสินใจถอยไทรทันคันแรก ตอน ก.พ.ปี 50
    ก็เพราะเวป thaitritonclub.com นี่แหละ
    ชื่อ:  จัดไป.jpg
ครั้ง: 2400
ขนาด:  238.8 กิโลไบต์

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ขอบคุณน้าเวปฯมากครับที่ให้ข้อมูลความเป็นมา เสียสละเวลามานั่งพิมพ์-โพสให้อ่าน
    ถึงรถจะ ALL NEW แต่ผมเชื่อว่าน้าๆทุกท่านในคลับก็ไม่ไปไหนแน่นอนครับ เชื่อไหมครับแรกเริ่มเดิมทีผมได้มีความคิดที่จะมีรถยนตร์เป็นของตัวเองครั้งแรกเป็นยี่ห้ออี...ไปจองมาแล้วด้วยครับพยายามมา 5 ปี ความฝันผมก็ไม่สำเร็จเสียค่าจองไปฟรีๆ ต่อมายี่ห้อ ฟอ...ตัวใหม่มาผมก็พยายามอีกลงทุนจองไปเรียบร้อยแต่ไม่สำเร็จอีกต้องเสียค่าจองไปฟรีๆอีกครั้ง จนมาช่างปี 55 ก่อนน้ำท่วมใหญ่ได้มีโอกาศอีกครั้งและครั้งนี้มีผู้ให้ความสนับสนุน ความหวังของผมเริ่มชัดเจนอีกครั้งแต่รถที่จะได้ไม่ใช่รถที่ผมฝันไว้ แต่เป็นเจ้าตั้น ผมก็โอเคนระดับนึง เพราะมีครั้งนึงผมได้ไปทดลองขับรถกับผู้จักการฯเค้าไปเทสเจ้าตั้นพลัส 4 ประตูแล้วให้ผมเทสด้วย โดยส่วนตัวชอบภายในเจ้าตั้นครับ หรูดีนั่งสบาย ก็เลยคิดว่าไม่เลวเหมือนกันประกอบกับตังเล็กกำลังโตความต้องการใช้รถกลายเป็นความจำเป็นก็เลยตัดสินใจเหลือกเจ้าตั้น 2.4 4D มาประจำการ ติดแก๊สเอาประหยัดก่อนครับเพราะจะต้องเดินทางต่างจังหวัดบ่อยผมเป็นคนต่างจังหวัดครับ

เมื่อได้รถแล้วก็เลยหาคลับเพราะคิดว่าผมคงจะหาข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับรถตลอดจนวิธีการแก้ปัญหาเบื้องต้น การแต่งรถ อุปกรณ์ต่างๆจากคลับได้
    และก็ได้เจอกับ Thaitritonclub.com สมัครเป็นสมาชิก สินค้าชิ้นแรกที่สั่งซื้อคือสติ๊กเกอร์คาดหน้าครับ และได้เข้ามาพูดคุยทักทายกัยน้าๆเรื่อยมา ตลอดเวลาที่ใช้รถ และเข้าคลับมาปีกว่าๆ ผมได้สิ่งดีๆหลายๆอย่าง มิตรภาพ ความอบอุ่น ฯลฯ ที่ผมได้รับ ผมคิดว่าผมเจอเนื้อคู่ที่แท้จริงแล้วครับ
    ต้องขอบคุณทีมงาน น้าทุกท่านในคลับมา ณ โอกาศนี้ด้วยครับที่มอบสิ่งดีๆให้ผม ผมบอกได้เต็มปากครับว่าผมติดสินใจถูกต้องที่สุดที่เลือก Triton ครับผม

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

ยังไงก้จะอยุ่คู่กันตลอดไป สู้ๆเพื่อ ไทรทันส์ ของเรา

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

สู้ต่อไปครับ ทาเคชิ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ขอบคุณบ้านอันเเสนอบอุ่นครับ...

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

เรื่องราวยาวนานมาก ขอบคุณครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ขอบคุณwebmasterทุกคนครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

ตามหา"คุณนำ้พุ"กัน...
    ขอบคุณมากครับน้าหยาม...ที่ให้ทราบความเป็นมาเจ้า"ปลัดขิก"

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ขอบคุณน้าๆรุ่นใหญ่หลายๆท่านที่ก่อตั้งเว็บนี้ขึ้นมา จนผมต้องโดนด่าว่าบ้าเหมือนน้าๆหลายๆท่านเอาคันที่สองออกมา ตามนั้นครับ ผิดบ้างถูกบ้าง กระทบกระเทียบกันบ้าง ก็อภัยกันเพื่อมิตรภาพที่ยั่งยืนและยาวนาน หากมีอะไรช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกหรือเว็บไซด์ได้ ผมก็ยินจะทำต่อไปครับ บางคนบางท่านก็มองว่าผมมาค้ามาขายของในนี้ หากินกับเพื่อนฝูงบ้างอะไรบ้าง ผมไม่โกรธหรอกครับมันเป็นธุรกิจ แต่ผมก็มีอะไรคืนแก่สังคมของบ้านแห่งนี้อยู่เสมอๆ ขอบคุณครับ ผมเจอเพื่อนดีๆเยอะมากเลยที่นี่

หน้า 1 จากทั้งหมด 6 หน้า 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้