สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มาตรฐาน คันลูกระนาดในประเทศไทยท่านเบื่อกันบ้างไหม ?

คันลูกระนาด ตามถนนต่าง ๆ โดยเฉพาะตรอกซอกซอย หมู่บ้านชนบทมีมากมาย ต่างประเทศมีหรือเปล่าไม่รู้นะ (ไม่เคยไป) ผมอยู่ต่างจังหวัด ระยะทางจากหมู่บ้านไปตลาด ประมาณ 2 กม. มีคันกระโ..ก (แถวบ้านเค้าประชด) 13 คัน ช่วงทางตรงผ่านหมู่บ้านจัดสรร ระยะทาง 800 เมตร มี 5 คันครับพี่น้อง ไม่รู้งบประมาณสร้างทางดี ๆ เรียบ ๆ แบบนี้ ไม่รู้สมองปัญญาอ่อนท่านใดคิดค้นคันกระโ..ก แบบนี้มาคั่นไว้ แล้วมันสูงเสียจนต้องเบรคเปลี่ยนเกียร์ 1 เท่านั้นนะครับ หากคิดอะไรไม่ออกลอง ๆ เอาขี้เลื่อยออกจากสมองสักนิด ทำให้มันเป็นเนินทอดไปยาว ๆ หน่อยก็ได้ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ คือแค่ลดความเร็ว ไม่เสียจังหวะมากนัก ไม่เปลืองช่วงล่าง แล้วเอาเวลาไปสั่งสอนลูกหลานที่บ้านให้รู้จักเกรงใจชาวบ้านบ้างอย่าขับเร็วให้ชาวบ้านรำคาญ ไม่ห่วงชีวิตตนเองก็ห่วงใยสังคมบ้าง เพราะคนพวกนี้มีปนอยู่ไม่เกิน 5% แต่อีก 95% ต้องมาลำบากกับคันลูกระนาดปัญญาอ่อน ที่ระบาดไปทั่วประเทศ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rangsun : 18-03-2013 เมื่อ 22:13

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

มาตรฐาน ตอบ: คันลูกระนาดในประเทศไทยท่านเบื่อกันบ้างไหม ?

ผมก็เบื่อเช่นกันครับน้า ในหมู่บ้านฯตัวดีเลย แต่ส่วนมากก็เป็นลูกหลานในหมู่บ้านฯเองนั่นแหละครับที่เป็นซะเอง
    ต้องแก้ไขโดยการปล่อยปลวกเข้าไปกินขี้เลื่อยครับถึงจะเกิดปัญญา ด้วยความเคารพครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย prayut : 18-03-2013 เมื่อ 20:46

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

มาตรฐาน ตอบ: คันลูกระนาดในประเทศไทยท่านเบื่อกันบ้างไหม ?

คนที่ขับรถเร็วในหมู่บ้านคงสั่งสอนยากมันอยู่ที่สัน_าน ส่วนใหญ่ก็คนในหมู่บ้านนั้นแหละ คงต้องทนกับลูกระนาดปัญญาอ่อนนี้ไปตลอดชีวิต หรือจนกว่าจะย้ายออกไปอยู่ทางเกวียนแหละครับ ด้วยความเคารพครับ 55555+

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

เอาแล้วงัย!!! น้าจ่าหลุดวงโคจรซะแล้ว อากาศมันร้อน ใจเย็น ๆ ร่ม ๆ ครับ ผมเคยคิดอยู่เหมือนกัน
    คิดแบบเดียวกับน้าจ่านี่ละ มันเอาสมองส่วนไหนคิดทำกันขึ้นมา ส่วนใหญ่ คงรำคาญเสียงมอไซค์แต่งท่อ
    แทนที่มันจะแป๊ด เดียวหายไปเลย กลายเป็นต้องได้ยินหลาย ๆ แป๊ดดดด ตามจำนวน ลูกระนาด หรือน้า ๆ ว่างัยกัน

User ID
    8977
    Status
    โพส
    1,008

55555555นานๆเจอน้าจ่าหงุดหงิด อิอิ คิดเหมือนกันเลยน้า ซอยบ้านผมกว่าจะถึงปากซอยถ้าเมียท้องอยู่แท้งแน่ๆ5555555 ไม่รู้จะทำกันทำไมมีเกือบทุกหน้าบ้าน ผมว่าคิดแบบน้าคิดผิดแล้วมี่ทำลูกสะดุด ถ้าเป็นผมพ้นลูกสะดุดได้ก็แร่งเครื่องเลย ทำให้เสียงดังกว่าที่ไม่มีลูกสะดุดอีก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย dan2521 : 18-03-2013 เมื่อ 21:34

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    ผมก็เบื่อเช่นกันครับน้า ในหมู่บ้านฯตัวดีเลย แต่ส่วนมากก็เป็นลูกหลานในหมู่บ้านฯเองนั่นแหละครับที่เป็นซะเอง
    ต้องแก้ไขโดยการปล่อยปลวกเข้าไปกินขี้เลื่อยครับถึงจะเกิดปัญญา ด้วยความเคารพครับ
    มันหงุดหงิดครับ น้ายุทธ ขี่มอไซค์มาเพลิน ๆ ต้องคอยเบรค เผลอขวดโซดาจะแตกดิ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bee2033 ดูโพส
    คนที่ขับรถเร็วในหมู่บ้านคงสั่งสอนยากมันอยู่ที่สัน_าน ส่วนใหญ่ก็คนในหมู่บ้านนั้นแหละ คงต้องทนกับลูกระนาดปัญญาอ่อนนี้ไปตลอดชีวิต หรือจนกว่าจะย้ายออกไปอยู่ทางเกวียนแหละครับ ด้วยความเคารพครับ 55555+
    เออเน๊าะ ออกไปอยู่ที่มีทางเกวียนใช้แบบสมัยก่อนก็ดีนะ น้าบี
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siriwan3699 ดูโพส
    เอาแล้วงัย!!! น้าจ่าหลุดวงโคจรซะแล้ว อากาศมันร้อน ใจเย็น ๆ ร่ม ๆ ครับ ผมเคยคิดอยู่เหมือนกัน
    คิดแบบเดียวกับน้าจ่านี่ละ มันเอาสมองส่วนไหนคิดทำกันขึ้นมา ส่วนใหญ่ คงรำคาญเสียงมอไซค์แต่งท่อ
    แทนที่มันจะแป๊ด เดียวหายไปเลย กลายเป็นต้องได้ยินหลาย ๆ แป๊ดดดด ตามจำนวน ลูกระนาด หรือน้า ๆ ว่างัยกัน
    ก็ว่าง ๆ น้าตู๋ นึกขึ้นมาได้เห็นว่ามันขวาง ๆ เลยบ่นซะหน่อย หรือความเห็นเราจะไปขวางชาวบ้านเค้ารึเปล่า แหมแต่ถ้าลูกระนาดมันหลายลูกก็คงหนวกหู หลายแป๊ด
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dan2521 ดูโพส
    55555555นานๆเจอน้าจ่าหงุดหงิด อิอิ คิดเหมือนกันเลยน้า ซอยบ้านผมกว่าจะถึงปากซอยถ้าเมียท้องอยู่แท้งแน่ๆ5555555 ไม่รู้จะทำกันทำไมมีเกือบทุกหน้าบ้าน ผมว่าคิดแบบน้าคิดผิดแล้วมี่ทำลูกสะดุด ถ้าเป็นผมพ้นลูกสะดุดได้ก็แร่งเครื่องเลย ทำให้เสียงดังกว่าที่ไม่มีลูกสะดุดอีก
    จริง ๆ น้าแดน แถวบ้านผม ถ้าวิ่งสายในนะ สุดจะรำคาญเลยครับ เดี๋ยวว่าง ๆ มาลองวิ่งดู อิ อิ (หาเรื่องชวนไปเที่ยว หัวหิน)

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ที่แท้น้าจ่าเป็นห่วงขวดโซดานี่เอง..อิอิ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ผมว่า..มันก็มีข้อดีน๊ะครับ..ลูกระนาดเนี่ย..อย่างน้อย..ก็ช่วยชลอความเร็วของรถที่สัญจรไป-มา ในชุมชนได้..ความหมายของการทำลูกระนาด..ผมเชื่อว่า..ทุกท่านเข้าใจ..เพียงแต่ว่า..เราเอง..ไม่ได้ขับเร็วเป็นนิสัย..อาจได้รับผลกระทบก็เลยรู้สึกว่ามันเป็นปัญาหา..แถวๆในดงบ้านผม..เค้าก็ไม่มีครับ..เพราะไม่ค่อยมีเด็กแว๊นขับรถเร็วๆสร้างความรำคาญ..เพียงเราทำใจเป็นกลาง..วางเฉย..ผมเชื่อว่า..จะดีขึ้นเอง...

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

เจอแบบนั้นไม่เบรคก็ไม่ได้เดี๋ยวท้องลายอีกไม่นานละเราจะโต

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อย่างเซ็งครับ

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

เจ็บมาเยอะครับ เนินพวกนี้

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    เออเน๊าะ ออกไปอยู่ที่มีทางเกวียนใช้แบบสมัยก่อนก็ดีนะ น้าบี
    ครับ ยิ่งวังน้อย อยุธยา (หมู่บ้านร่มรื่น4) ลูกละนาดสูงครึ่งแข้ง รถโหลด ติดกันแคร้งยังไม่ข้ามลูกละนาดด้วยซ้ำ ครับ แคร้งบุบหมดแล้ว

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

ปากซอย หน้าบ้านผม จะ ช่วยกัน ทำ วัน อาทิตย์นี้ เพื่อ ชะลอ ความเร็ว ของ วัยรุ่น..แต่เอาแค่พอ ให้ชะลอ ไม่ต้อง สับ เกียร์โฟ..
    เด็กเยอะ เย็นๆมาเล่นกัน หน้าบ้าน..ปกติ คน ในซอย เขา ก็ เบาๆ กันทั้ง นั้น แต่ ขา จร..มักมาเร็ว...

...ประโยชน์มาก ถ้า มี จำนวนที่เหมาะ สม..ถ้า เยอะเกิน ก็ไม่ใหว..

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bee2033 ดูโพส
    ขอโทษนะครับที่ใช้คำแรงไปหน่อย ตอนอ่านกระทู้อารมณ์กำลังเดือด(เรื่องจารจร+ตำรวจนิดหน่อย) อิ อิ อิ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

จริง ๆ ก็ไม่ได้รังเกียจไรมากมายหรอก หากความปรารถนาดีคิดได้แค่นี้ ก็ลงทุนหน่อยทำทางลาดให้มันยาว ๆ เป็นเนินไป คือรถไม่เสียจังหวะมากนักแค่เบาเครื่องความเร็วก็ลดลงแล้วก็ไปได้ (เคยเห็นที่สุวรรณภูมิ)แต่หากท่านใดขับรถในซอยนิสัยเบาไม่เป็นก็รับรองว่าได้เหินแน่

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

คงจะเซี่ยมสอนกันยาก ขับรถไม่เป็นก็มีรถกันได้ ขับไม่เป็นก็มีใบขับขี่ได้ มารยาทขับรถก็เห็นกันเกลื่อนถนนเจอกันทุกวันว่ามี กาก มาร่วมบนท้องถนน
    ถ้าไม่มีลูกระนาด มันก็ตะบี้ตะบันเหยียบกัน...... เพราะมันไม่รู้หรอกว่าถนนไหนควรใช้ความเร็วเท่าไหร่ ผมเองยังโดนชนท้ายในปั้มน้ำมัน
    กลับกลายต้องเป็นคนผิด เพราะเป็นคนถอยออกจากซองจอด แต่พี่แกเหยีบมาซะเร็ว แค่โผล่ตูดไปนิดก็โดนและ
    อะไรผิด อะไรถูกแยกกันไม่ออก ถ้าไอ้เรื่องการขับรถนี่พูดทีไรหัวเสียทุกที
    บางทีลูกระนาดก็เป็นประโยชน์สำหรับท่านได้ หากบ้านท่านอยู่ริมถนน และไม่อยากให้ใครมาขับซิ่งอยู่หน้าบ้าน

ความเห็นนี้ขอเป็นกลางๆ ครับ.... เพราะมีทั้งข้อดีและข้อเสีย

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    คงจะเซี่ยมสอนกันยาก ขับรถไม่เป็นก็มีรถกันได้ ขับไม่เป็นก็มีใบขับขี่ได้ มารยาทขับรถก็เห็นกันเกลื่อนถนนเจอกันทุกวันว่ามี กาก มาร่วมบนท้องถนน
    ถ้าไม่มีลูกระนาด มันก็ตะบี้ตะบันเหยียบกัน...... เพราะมันไม่รู้หรอกว่าถนนไหนควรใช้ความเร็วเท่าไหร่ ผมเองยังโดนชนท้ายในปั้มน้ำมัน
    กลับกลายต้องเป็นคนผิด เพราะเป็นคนถอยออกจากซองจอด แต่พี่แกเหยีบมาซะเร็ว แค่โผล่ตูดไปนิดก็โดนและ
    อะไรผิด อะไรถูกแยกกันไม่ออก ถ้าไอ้เรื่องการขับรถนี่พูดทีไรหัวเสียทุกที

บางทีลูกระนาดก็เป็นประโยชน์สำหรับท่านได้ หากบ้านท่านอยู่ริมถนน และไม่อยากให้ใครมาขับซิ่งอยู่หน้าบ้าน

ความเห็นนี้ขอเป็นกลางๆ ครับ.... เพราะมีทั้งข้อดีและข้อเสีย

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

เหรียญมี2ด้าน ลูกระนาดก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ที่นิคมบางปูช่วงถนนเส้นที่ไปออก3ห่วงได้ ไม่ใช่ ซอยชุมชนซะหน่อย มันดันทำดักไว้กลางถนน มอไซค์กระโดดวัดถนนมาหลายรายแล้ว
    แต่ในซอยหน้าบ้านผม ถ้ามีไอ้ลูกระนาดนั่น ลูกชายผมคงไม่โดนมอไซค์ชนขาหักหรอก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Joe043 : 21-03-2013 เมื่อ 22:07

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

งบทำถนนมันเหลือมั่งคับน้า เลยทำเนินมันซะเลย เนินละแสน!!!!!!!!!!(คนใช้รถก็แสน....... แสนสาหัส)555+

ข้อมูลกระทู้