สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15814
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน ตรงนี้มันยังงัยครับ

ผมไม่รู้มันเรียกว่าอะไร ผมมุดไปเจอ สังเกตุว่าทั้ง 2 ข้างจุดไม่เท่ากันอย่างที่เห็น จะถามศูนย์ตรงมั๊ยครับ กับเวลาผมใช้ความเร็ว 120 ขึ้น พวงมาลัยสั่น มันเกี่ยวกะอีตรงนี้ป่ะครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
    Attached Images Attached Images    

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ตรงนี้มันยังงัยครับ

เอาไว้ตั้งมุมล้อครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ตรงนี้มันยังงัยครับ

ใส่ล้อเดิมอยู่หรือว่าเปลี่ยนแม๊กซ์แล้ว

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

เกี่ยวกับการตั้งพวงมาลัย ให้ตรงครับ รายละเอียดรอผู้เชี่ยวชาญอีกทีครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ยางรถอายุการใช้งานนานขนาดไหนครับ อาการสั่นที่ความเร็วสูงน่าจะเกิดมาจาก ยาง บวม หรือถ่วงล้อมาไม่ได้มาตรฐาน หรือว่าตะกั่วถ่วงล้แมะนหลุดไปนะครับ ส่วนการตั้ง 0 มันก็มีผลกับการสั่นเหมือนกัน แต่ไม่มากเท่ากับการควบคุมพวงมาลัยที่ผิดปกติ ดึงซ้าย ดึงขวา พวงมาลัยหนักเบาอะไรแบบนั้นครับ ส่วนรูปที่ถ่ายมาไม่จำเป็นว่ามาร์คจะต้องอยู่ตำแหน่งหลาง หรือว่าซ้ายขวาจะต้องเท่ากันครับ สบายใจได้ครับ

User ID
    15814
    Status
    โพส
    89

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ใส่ล้อเดิมอยู่หรือว่าเปลี่ยนแม๊กซ์แล้ว
    ล้อเดิมครับ

User ID
    15814
    Status
    โพส
    89

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ยางรถอายุการใช้งานนานขนาดไหนครับ อาการสั่นที่ความเร็วสูงน่าจะเกิดมาจาก ยาง บวม หรือถ่วงล้อมาไม่ได้มาตรฐาน หรือว่าตะกั่วถ่วงล้แมะนหลุดไปนะครับ ส่วนการตั้ง 0 มันก็มีผลกับการสั่นเหมือนกัน แต่ไม่มากเท่ากับการควบคุมพวงมาลัยที่ผิดปกติ ดึงซ้าย ดึงขวา พวงมาลัยหนักเบาอะไรแบบนั้นครับ ส่วนรูปที่ถ่ายมาไม่จำเป็นว่ามาร์คจะต้องอยู่ตำแหน่งหลาง หรือว่าซ้ายขวาจะต้องเท่ากันครับ สบายใจได้ครับ
    ยางปีกว่าครับ ถ่วงล้อมาหลายที่แล้ว กังวลมากครับไม่รู้เป็นไรแน่

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

ต้องดูว่ารถใช้มานานหรือยังครับ ถ้านานก็ต้องไล่ยาวครับ ลูกหมากทุกชิ้นส่วน ลูกปืนล้อ ผมก็เคยเจอปัญหา เก๋งซิตี้ รถออกมาได้ครึ่งปี ผ่านทางน้ำท่วม มีคนขุดร่องกว้างประมาณ 50 ซม.ลึกประมาณ 7 นิ้วครับ วิ่ง 120 ขุดระบายน้ำ นานกลับบ้านที เจอเลย เห็นแว๊บๆ ดูดเบรค ความเร็วลดลง ซัก 70 เห็นระยะใกล้มากแล้ว พอจะถึงร่ิองที่ว่า ต้องปล่อยเบรค ให้ล้อเป็นอิสระ กลัวชุดช่วงล่างหน้าพัง กรุบๆ ผ่านไป ล้อแม็กไม่เป็นไร ยางไม่เป็นไร หลังจากวันนั้นสังเกตสิ่งผิดปกติ ว่า เวลารถวิ่งที่ความเร็ว 120กว่าๆ ชุดล้อหน้าเริ่มเกิดอาการ สั่นเหมือนกระโดดนิดๆ แต่ถี่มากๆ ขึ้นมาถึงพวงมาลัยเลย สลับยางหน้าหลังไม่หาย เปลี่ยนยางใหม่ก็ไม่หาย ตั้งศูนย์ก็ไม่หาย เอ สงสัยวันนั้นจะทำให้ ชุดโครงสร้างช่วงล่างหน้าเพี๊ยนไปเสียแล้ว เช็คทุกอย่าง ก็ไม่หายอีก ยอมทนใช้มาเจ็ดปี พยายามวิ่งไม่เกิน 120 จึงขายไปเลยดีกว่า แล้วเอาพี่ด้าเขียวหัวเป็ดมาใช้อย่างเดิม พี่ด้านี่ก็ใช้รวมมาได้ก็ ตั้งปี 40 เพิ่งขายไป แล้วมาออก ตัว 178 ps 2.5 ตัวสูง สีดำ ได้สองเดือนกว่าๆ ครับ เหยียบสะใจดีจังทีนี้

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ am.tong ดูโพส
    ยางปีกว่าครับ ถ่วงล้อมาหลายที่แล้ว กังวลมากครับไม่รู้เป็นไรแน่
    ถ่วงล้อมาไม่หายก็ต้องลองเปลี่ยนยางใหม่ละครับ บางทีโครงสร้างยางอาจจะผิดรูปไปแล้วก็ได้ ส่วนในภาที่ถ่ายมาให้ดูถ้าด้านหน้าเอาไว้ตั้งแคมเบอร์ ด้านหลังไว้ตั้งแคสเตอร์ มุมทั้ง2ด้านไม่จำเป็นต้องเท่ากันครับ ปกติแคสเตอร์ด้านซ้ายจะมากกว่าขวาอยู่หน่อยประมาณ0.3-0.7องศา แคมเบอร์ด้านขวาจะมากกว่าซ้ายอยู่0.1-0.2องศาครับ

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

ผมเคยเจอ 120 Km สั่นครับ พอเลย 120 - 170 Km ไม่สั่นไม่ทราบว่าเหมือนกันป่าวของผมเป็นที่ถ่วงล้ออะ....

ข้อมูลกระทู้