สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1547
    Status
    โพส
    77

Exclamation เติมน้ำมันผิดชนิด บอก B5 เติม 95 แก๊สโซฮอล์ซะงั้น

คือเช้าวันนี้ผมเข้าไปเติมน้ำมันที่ปั๊มบางจากแห่งหนึ่งใน กทม. ครับ จอดรถเสร็จก็ดับเครื่อง แล้วตะโกนบอก "น้อง B5 หนึ่งพัน" เสร็จแล้วก็ลงจากรถ เพื่อเอาบัตร เดบิต ไปให้พนักงานรูด แล้วก็ยืนดู (กลัวเอาไปก๊อปข้อมูลอ่ะ) รวมทั้งขอใบเสร็จด้วยครับ
    พอเติมเสร็จก็เดินกลับมาที่รถก็หันไปดูว่าได้กี่ลิตร ก็ไปเจอว่าหัวจ่ายน้ำมันที่จ่ายมันเป็นของ 95 แล้วเด็กปั๊มก็บอกว่า พี่อย่าเพิ่ง start เครื่องนะ ผมเติมผิด
    คิดในใจ เอาแล้วไงตู ซวยแต่เช้าเลย
    ทางปั๊มเลยขอให้เข็นรถไปเปลี่ยนน้ำมันให้ ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง
    ช่างของปั๊มก็บอกว่ากรณีนี้มีเจอเรื่อย ๆ แต่ไม่บ่อยนัก โดยเฉพาะช่วงเช้าที่มีคนเติมเยอะๆ (ตอนผมไปก็เยอะครับ)
    ผมว่าเค้าก็รับผิดชอบดีพอควรนะครับ ประกอบกับผมโทรไปถามศูนย์บริการด้วยเพื่อขอคำแนะนำ ซึ่งช่างก็แนะนำดังนี้
    1. ให้ช่างที่ปั๊มเค้าดูดน้ำมันออกให้หมด (เค้าใช้ลมเป่าไปไล่น้ำมันออกมาด้วย) น่าจะไม่มีปัญหาไร เพราะยังไม่ได้ start เครื่อง หรือ ติดเครื่องไว้ตอนเติม
    2. ในใบเสร็จก็ ขอให้ทางปั๊มเขียนลงไปว่าเติมน้ำมันให้ผิดประเภท... และจะรับผิดชอบให้ในกรณีที่มีปัญหา ภายใน 1 เดิอน

จากนั้นเค้าก็คำนวณน้ำมันที่ดูดออกมา + - กับที่เติมผิด แลเวเติมคืนให้ผม เกินมานิดหน่อยครับ

ปล. ไม่อยากว่าไรเค้ามากครับ เห็นผู้จัดการมายืนกดดันเค้าด้วย เลยพูดแซวน้องคนที่เติมผิดว่า "น้อง คราวนี้พี่ไม่เอา 95 แล้วนะ" พูดแบบติดตลกน่ะครับ

เพื่อน ๆ ที่เคยเจอมีไรแนะนำเพิ่มไหมครับ เรื่องแนวทางแก้ไข กรณีที่เจอแบบผม เพื่อที่ใครเจอบ้างจะได้รู้แนวทางปฏิบัติครับ

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เติมน้ำมันผิดชนิด บอก B5 เติม 95 แก๊สโซฮอล์ซะงั้น

โชคดีนะครับที่ไม่ติดเครื่องเติมน้ำมัน... ช่วยชาติ ดับเครื่องเติมผิดยังแก้ไขได้ทัน..555

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มาตรฐาน Re: เติมน้ำมันผิดชนิด บอก B5 เติม 95 แก๊สโซฮอล์ซะงั้น

ยังถือว่าโชคดีครับ

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

ยังโชคดีที่เด็กปั๊มรับผิดชอบนะครับ

ดีกว่ามาดับกลางทางแล้วมาแก้ไข

ยังไงพี่ยังโชคดีครับ

ปัญหาอื่นคงมีไม่มากนะครับ

thailandoil
    ผู้เยี่ยมชม

แล้วน้ำมันที่ดูดออกมาเอาไปทิ้งหรือเปล่า
    หรือเอาไปเทรวมกับถังน้ำมันใต้ดิน (ขายต่อ)
    อยากรู้ บางจาก แถวไหน
    แล้วที่บอกว่ากรณีนี้เกิดขึ้นประจำพูดเหมือนเป็นเรื่องปรกติเลย.........เหมือนเดิมมมม
    อะไรประมาณนี้....

User ID
    122
    Status
    โพส
    1,120

แล้วสมมุติว่าเราสตาร์ทเครื่องไปแล้วมันจะเกิดอะไรขึ้นต่อไป..........อยากรู้เหมือนกัน
    และอีกอย่างเราก็รู้วิธีแก้ไขกรณีที่เติมน้ำมันผิดไปว่าอย่าสตาร์ทเครื่องให้เข็นไป........

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

โชคดีมากครับ เก็บข้อมูลครับ

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

โชคดีจิงๆคับ

User ID
    385
    Status
    โพส
    175

ผมมักจะไม่ดับเครื่องทุกครั้งเวลาเติมน้ำมัน ครั้งต่อไปต้องดับบ้างแล้ว แต่ปั๊มที่ผมเข้าส่วนใหญ่ B5 จะแยกกับตะกูล เบนซิน เด็ดนะครับ สำหรับหัวจ่าย

User ID
    2932
    Status
    โพส
    67

ดีสิครับ ถูกกว่า ดีเซล

User ID
    1547
    Status
    โพส
    77

ให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

คือน้ำมันที่ถ่ายออกมา ช่างเค้าบอกว่าเอาไปใช้อะไรไม่ได้นอกจาก เอาไว้ล้างเครื่อง อะไรประมาณนี้แหล่ะครับ ถึงตอนนี้ผมขับมา 200 กิโลได้และ ยังปกติอยู่ครับ

ช่างเค้าอธิบายว่า ถ้าเป็นเครื่อง Diesel แล้วมีเบนซินผสมนิดหน่อย เนี่ยมันจะเหมือนหัวเชื้อครับ คงคล้ายๆ ใช้เชื้อเพลิงร่วม Diesel + Gas มั้ง อไรประมาณนี้แหล่ะ (รอผู้รู้จริงมาช่วยอธิบายครับ) แต่เท่าที่สังเกตุดู ตอน start เครื่องครั้งแรกหลังจากถ่ายน้ำมัน และเติมใหม่แล้ว รู้สึกว่าเสียงมันเงียบขึ้น (ไม่รู้คิดไปเองป่าว)

แต่ของพี่แฟน เป็นรถเก๋งเคยเจอ เติมผิดเหมือนกัน แต่ไม่รู้ที่ไหน เติม Diesel ใส่เครื่องเบนซิน ไม่ได้ขอใบเสร็จ + ไม่ได้ดูด้วย พอขับรถออกมาจากปั๊มได้สักพัก เครื่องน๊อกเลยครับ ถามหาความรับผิดชอบไม่ได้ด้วยสิ

เพื่อน ๆ อย่าลืมขอใบเสร็จให้เป็นนิสัยนะครับ
    อ้อ เวลารูดบัตรเครดิต อย่าลืมยืนดูด้วยนะครับ

ปกติผมไม่ค่อยได้โพสเท่าไร มีแต่มาอ่าน ฮ่าๆๆ
    คราวนี้มีเรื่องโพส ไม่รู้ว่าควรดีใจหรือเสียใจดี

chinjung
    ผู้เยี่ยมชม

มาเก็บข้อมูลคับ แต่เด็กปั๊มนี่มีความรับผิดชอบดีนะคับ ดีกว่ากลัวความผิดเลยไม่กล้าบอกเราล่ะ งานเข้าแน่ทีนี้

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

ดีนะ ที่ปั้มเขารับผิดชอบ และเด็กปั้มยังมีสามัญสำนึก ไม่ใช่ปล่อยให้เราขับออกไปรถดับข้างนอก

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมเคยเจอครับ อาการเติมผิดเนี่ย

ทางปั๊มก็รับผิดชอบแบบเจ้าของกระทู้ครับ (ถ่ายของเก่าออก และเติมเกินมานิดหน่อย)

แต่ขอแย้งนิดนึงครับ หัวจ่ายดีเซล มันใหญ่กว่า หัวเบนซินนะครับ

ไม่สามารถใส่เข้าไปในช่องเติมน้ำมันเบนซินได้นะครับ

ถ้าได้ก็ต้องหยอดๆเอา แต่ถ้าดีเซลเติมผิดเป็นเบนซินได้ครับ เพราะว่า

หัวจ่ายเบนซิน เล็กกว่าดีเซลครับ

7610
    ผู้เยี่ยมชม

ดีแล้วครับ ที่ท่านเห็นก่อน พวกเขาจะได้ไม่ตีกิน

User ID
    288
    Status
    โพส
    119

ดีแล้วครับที่เห็นก่อนแล้วเด็กปั๊มก็ยังบอกทัน แต่ก็ขอบคุณครับที่นำมาเล่าสู่กันฟัง มันเป็นเรื่องที่มองข้ามกันครับ คงต้องใส่ใจกันมากกว่านี้

User ID
    3304
    Status
    โพส
    74

ขอบคุณสำหรับความรู้คับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

รู้แต่ดีเซลเติมเบนซินไม่ค่อยมีปัญหาแต่เบนซินเติมดีเซลมีปัญหาชัว เพราะจุดระเปิดใช้ความร้อนไม่เท่ากันคัรบ ดีเซลต้องช้ความสูงกว่าและแรงดันเยอะกว่า สังเกตุดูเสียงเครื่องต่างกันมาก เหอะๆ ดีแล้วครับที่เครื่องไม่เป็นอะไร

tt3194bkk
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่ลองไม่รู้ ลองดูแล้วเครื่องพังครับ

Atipot
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าเครื่องยนต์ดีเซล เติมน้ำมันผิดคือเติมเบนซิน(จริงๆแล้วคือก๊าซโซลีน แต่ไหงบ้านเราเรียกเบนซินมะรู้) ผลเสียก็มีครับแต่ต้องในอัตราส่วนที่มากพอ
    ถ้ามีน้ำมันเบนซิน ผสมลงไปมากกว่ามาตรฐานที่เครื่องยนต์รับได้ ผลที่ตามมาก็คือ ชิงจุดครับ เพราะอัตราส่วนกำลังอัดของเครื่องยนต์ดีเซลนั้น มีมากกว่า ความร้อนที่เกิดจากการอัดจะสูงกว่าห้องเผาไหม้เครื่องเบนซินครับ แล้วโดยคุณสมบัติของน้ำมันเอง น้ำมันเบนซินจุดวาบไฟจะต่ำกว่าน้ำมันดีเซล ผลก็อย่างที่ว่ามาครับ เครื่องยนต์จะชิงจุดระเบิดก่อนที่ลูกสูบจะขึ้นไปถึง Tdc เบาะๆก็ก้านสูบหัก แหล่มๆเลยก็ วาล์วออกมายิ้มเผล่ที่นอกเสื้อสูบครับผม
    ในเคสนี้ถือว่าเจ้าของรถโชคดี + รอบคอบที่ดับเครื่องในขณะเติมน้ำมันครับ

ข้อมูลกระทู้