หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 51

กระทู้: มีกับเค้าบ้างแล้วตู้ซับหลังเบาะ10นิ้ว 1ดอก ตู้ปิดตีเข้ารูป

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

มาตรฐาน ตอบ: มีกับเค้าบ้างแล้วตู้ซับหลังเบาะ10นิ้ว 1ดอก ตู้ปิดตีเข้ารูป

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ifrog ดูโพส
    ลงพอดีจริงๆ ใช้พื่นที่ตู้น้อยๆแบบนี้ ก็ต้องไปรีดคุณภาพจากตัวลำโพงเลยใช่มั้ยครับเนี้ย
    ใช่ครับน้า ต้องรีดเสียงจากลำโพงครับ และผมเน้นใช้แอมป์ AB 2ch ต่อทั้ง2วอยซ์ อยากได้เนื้อเบสมากกว่าความดังครับ
    ส่วนตู้ปิด ตีตามสูตรต้องการปริมาตรตู้แค่ 0.9 คิวครับ นี่ยังตีใหญ่ไปนิดนึง
    แต่ก็อย่างว่าละครับ วันไหนนึกอยากมันส์อาจลงคลาสD ตัวเขื่องๆบ้างก็ได้ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rachawdee : 25-03-2013 เมื่อ 12:22

User ID
    16891
    Status
    โพส
    124

มาตรฐาน ตอบ: มีกับเค้าบ้างแล้วตู้ซับหลังเบาะ10นิ้ว 1ดอก ตู้ปิดตีเข้ารูป

น้าทำที่ร้่านไหนครับ ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ ผมอยู่พัทยาผ่านบ่อวินประจำครับ

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jiraphat88 ดูโพส
    น้าทำที่ร้่านไหนครับ ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ ผมอยู่พัทยาผ่านบ่อวินประจำครับ
    ถ้าน้ามาจากสี่แยกปากร่วม วิ่ง331 ผ่านหน้าทางเข้า Eastern seaboard ตรงไปเรื่อยๆ จะเห็นศูนย์ Mitsubishi ทางซ้ายมือให้ชลอรถเลยครับ อีก 50 เมตรจะถึงร้านที่ผมทำ
    อยู่ติดกับร้านเข้าแกงปักใต้ เป็นร้านเล็กๆแต่ฝีมือดีงานดี...ติดต่อต้อม 083-5974634

ลองดูครับ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

แนะนำ รัตน์ซาวด์ ซอยเก้ากิโล งานเนียน ราคาไม่แพง เสียงดี ตู้ปิดผมเคยทำ 10 สองดอก 2000 เองครับ หรอสี่ประตูจะเอาดังรอตู้ผมได้นะ กำลังจะยกลงเร็วๆนี้ จะเอา 12" ขึ้นละ ฝากไว้หน่อย อิอิ

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

เยี่ยมเลยน้า 2 ดอก 2000ถูกมากๆๆๆๆๆๆ ครับ แต่ตู้ที่ผมทำมา งานแบบนี้แพงกว่าผมก็ถูกใจสุดๆเลยครับน้า
    ใกล้ที่ไหนไปที่นั้น ชอบร้านไหนไปร้านนั้นเลยครับน้าๆ อิอิ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rachawdee ดูโพส
    เยี่ยมเลยน้า 2 ดอก 2000ถูกมากๆๆๆๆๆๆ ครับ แต่ตู้ที่ผมทำมา งานแบบนี้แพงกว่าผมก็ถูกใจสุดๆเลยครับน้า
    ใกล้ที่ไหนไปที่นั้น ชอบร้านไหนไปร้านนั้นเลยครับน้าๆ อิอิ
    ร้านที่น้าทำงานเนียนใช้ได้เลยครับ แต่ราคาผมว่ามันแรงไปหน่อยสำหรับดอกเดียว แต่อย่างว่าครับงานฝีมือ ผมเคยคิดจะทำเองบ้างแต่ตัดไม้ไม่เป็นอะ อิอิ

aekkasak2013
    ผู้เยี่ยมชม

มีคลิปมั้ยครับอยากฟังเสียง ขอข้อมูล ความสูง ต่ำตู้ด้วยครับ น้องไหม่ ขอบคุณครับ

User ID
    39980
    Status
    โพส
    44

น้าต้อม Rachawdee ถ้าผมอยากได้ อย่างที่น้าทำแต่เปลี่ยนลำโพงเดิม4ประตูเป็น JbL แดมป์ประตูด้วยประมาณราคาเท่ารัย
    แล้วก็ที่น้าบอกว่าใช้แอมคลาสAB
    ขับลำโพงทั้งสี่ดอกข้างประตูด้วยมั้ยครับรึว่าเฉพาะ 10"
    รึว่าถ้าจะขับอีกสี่ด้านต้องใช้แอมปอีกตัวนึง

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Phaphawin ดูโพส
    น้าต้อม Rachawdee ถ้าผมอยากได้ อย่างที่น้าทำแต่เปลี่ยนลำโพงเดิม4ประตูเป็น JbL แดมป์ประตูด้วยประมาณราคาเท่ารัย
    แล้วก็ที่น้าบอกว่าใช้แอมคลาสAB
    ขับลำโพงทั้งสี่ดอกข้างประตูด้วยมั้ยครับรึว่าเฉพาะ 10"
    รึว่าถ้าจะขับอีกสี่ด้านต้องใช้แอมปอีกตัวนึง
    ของผมซื้อของเองหมด ถูกไปหลายตังค์ ถ้าอยากทราบราคาส่งเมล์มาครับจะบอกพิกัดให้
    ส่วนแอมป์ AB 2ch ใช้ขับซับอย่างเดียวครับ
    เร็วๆนี้จะเพิ่มแอมป์ Rockford 4ch เพื่อขังลำโพงหน้า-หลัง 4ตัวครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

งานเนียนดีครับ แต่ถ้าเก็บสายลำโพงซัปไว้ต่ำกว่านั้นจะสวยมากเลย

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    งานเนียนดีครับ แต่ถ้าเก็บสายลำโพงซัปไว้ต่ำกว่านั้นจะสวยมากเลย
    ใช่เลยครับน้า ต่ำๆ หรือซ่อนข้างหลังจะเนียนมา แต่พอเห็นก็พูดอะไรไม่ได้แล้วเจาะใหม่ก็เกรงว่าไปกันใหญ่t_t

User ID
    39980
    Status
    โพส
    44

แสดงว่าจะขับอีกสี่ดอก ก้อต้องใช้ 4แชลแนลอีกตัวหรอครับ
    ถ้าเราไม่ใช้แอมขับหน้าและหลังขับซับอย่างเดียวเสียงที่ออกมาจะเป็นอย่างไรครับน้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Phaphawin : 28-05-2013 เมื่อ 22:17 เหตุผล: แก้นิดๆ

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Phaphawin ดูโพส
    แสดงว่าจะขับอีกสี่ดอก ก้อต้องใช้ 4แชลแนลอีกตัวหรอครับ
    ถ้าเราไม่ใช้แอมขับหน้าและหลังขับซับอย่างเดียวเสียงที่ออกมาจะเป็นอย่างไรครับน้า
    ตอนนี้ผมก็ใช้ Hi power ขับลำโพงหน้าหลัง ฟังในรถยังถือว่าพอครับ ส่วนที่ว่าเสียงออกมาเป็นอย่างไร
    ผมว่าขึ้นอยู่กับลำโพงและ Front มากกว่าว่า เข้ากันได้ดีแค่ไหนและเราชอบเสียงแบบนั้นหรือเปล่า
    ส่วนชุดผมคู่หน้า อินฟินิตี้ ฟังโปร่งและพริ้วดีครับ ไม่ค่อยล้าหูฟังได้นาน คู่หลังก็สดๆหน่อย เป็นเรื่องที่ดี
    เพราะช่วยให้ด้านหลังเสียงไม่อับทึบมาก เพราะเสียงแหลมจาก JBL ค่อนข้างสดๆ ซับก็แนวนุ่มๆๆๆ ลึกๆครับ

แต่ถ้าได้แอมป์ 4ch เพิ่มเข้ามา
    เสีงจะมีพพลังและอิ่มขึ้นอีกครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rachawdee : 28-05-2013 เมื่อ 23:54 เหตุผล: เพิ่มข้อความ

อืม......หูคนเราไม่เหมื่อนกันบางทีแล้วแต่คนชอบนะครับน้า....

User ID
    39980
    Status
    โพส
    44

น้ารบกวนถามอีกครับว่าฟร้อนอัลไพนที่ติดมากับรถถ้าเราเปลี่ยนคู่หน้าคู่หลังเป็นJbl
    หรืออะไรก้อแล้วแต่ 6.5"
    มันจะขับได้มั้ย มีใครลองบ้างมั้ยครับว่าเป็นยังงัยบ้าง

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ santi_caraudio ดูโพส
    อืม......หูคนเราไม่เหมื่อนกันบางทีแล้วแต่คนชอบนะครับน้า....
    ถูกต้องและเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ เอาที่เราชอบนั้นแหละครับ

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

น้ารบกวนถามอีกครับว่าฟร้อนอัลไพนที่ติดมากับรถถ้าเราเปลี่ยนคู่หน้าคู่หลังเป็นJbl
    หรืออะไรก้อแล้วแต่ 6.5"
    มันจะขับได้มั้ย มีใครลองบ้างมั้ยครับว่าเป็นยังงัยบ้าง
    ดีขึ้นกว่าลำโพงติดรถอย่างมากครับ...แต่!

แนวหรือบุคลิกของเสียงหลังจากที่เปลี่ยนลำโพงแล้วเราจะชอบเสียงแบบนั้นหรือไม่ ก็เป็นอีกเรื่องนึงนะครับ
    และไม่สามารถบอกกับน้าได้ว่าจะถูกใจหรือเพราะสำหรับน้าหรือไม่ แต่สิ่งที่พอจะบอกได้จากที่ได้ฟังมาเยอะๆคือ
    แนวเสียงของ Alpine จะไปทางเปิดโล่ง ชัดเจน สด ซึ่งถ้าจับคู่กับลำโพงอย่าง JBL ซึ่งมีแนวเสียงสดใสเป็นพื้นฐานอยู่แล้ว

สำหรับบางคนอาจมองว่าคู่นี้ เสียงจะจัดจ้านเกินไป(หรือไม่) น้าต้องลองฟังนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rachawdee : 29-05-2013 เมื่อ 16:53 เหตุผล: คำผิด

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rachawdee ดูโพส
    ดีขึ้นกว่าลำโพงติดรถอย่างมากครับ...แต่!

แนวหรือบุคลิกของเสียงหลังจากที่เปลี่ยนลำโพงแล้วเราจะชอบเสียงแบบนั้นหรือไม่ ก็เป็นอีกเรื่องนึงนะครับ
    และไม่สามารถบอกกับน้าได้ว่าจะถูกใจหรือเพราะสำหรับน้าหรือไม่ สิ่งที่พอจะบอกได้จากที่ได้ฟังมาเยอะๆคือ
    แนวเสียงของ alpine จะไปทางเปิดโล่ง ชัดเจน สด ซึ่งถ้าจับคู่กับลำโพงอย่าง jbl ซึ่งมีแนวเสียงสดใสเป็นพื้นฐานอยู่แล้ว

สำหรับบางคนอาจมองว่าคู่นี้ เสียงจะจัดจ้านเกินไป(หรือไม่) น้าต้องลองฟังนะครับ
    ว่าแต่ jbl เขาทำลำโพงคู่แบบราคาประหยัดๆมาบ้างมั้ยครับ อยากได้สักคู่

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

ขอราคาตู้รวมซัพสักดอกนึงในงบประหย๊ดหระหยัดทีครับน้า

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ifrog ดูโพส
    ขอราคาตู้รวมซัพสักดอกนึงในงบประหย๊ดหระหยัดทีครับน้า
    jbl cs6 ผมซื้อมาราคา 1400 มีใบรับประกันจาก บ.มหาจักร
    แต่เห็นบางเวปขายราคาลงได้ถึง 1200 ยังลองเช็คดูนะครับ

ส่วนตู้ซับแบบผมเห็นเค้าตีกัน 1000 กว่าๆ(ผมตีแพง)
    และซับ10นิ้ว ราคาประหยัดพันต้นๆก็ซื้อมามันส์ได้แล้วครับน้า

เรื่องลำโพง jbl ดูใดีๆหน่อยนะครับ ถูกมากเกินมีโอกาสเจอของปลอมสูงมากครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rachawdee : 29-05-2013 เมื่อ 16:55

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้