สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

มาตรฐาน ล้าง+ดูดฝุ่น+เคลือบสี ใช้เวลานานแค่ไหนครับ?

ผมเข้าคาร์แคร์ ล้าง+ดูดฝุ่น+เคลือบสี มาแล้ว 2 ครั้ง
    อาจจะน้อยนะครับ ผมใช้ 3 เดือน เคลือบ 1 ครั้ง
    แต่ล้าง ประมาณ 2 อาทิตย์ครั้งนึง
    แต่ละครั้งใช้เวลาไม่เท่ากันเลย

ล้างสี+ดูดฝุ่น+เคลือบสี

ร้านแรก
    ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงหน่อยๆ
    ผมเดินดูขั้นตอนการทำทุกอย่าง โอเค รับได้ พอใจกับงาน

ร้านสอง
    ร้านนี้ผมใช้บริการค่อนข้างบ่อย 3-4 ครั้งได้
    แต่เคยแต่ล้างสีดูดฝุ่น ก็ใช้วเลาราวๆ 30-40 นาที ได้

เมื่อวาน ผม ล้างสี+ดูดฝุ่น+เคลือบสี เค้าก็ใช้เวลาประมาณ 30-40 นาที เหมือนกัน
    แค่นี้จริงๆครับ
    นั่งกินชาเย็นๆ ยังไม่ทันจะหมดแก้ว กะว่าจะนั่งชิวนานๆซะหน่อย เสร็จไวซะงั้น

เค้าลักไก่ กินตังค์ 5ร้อย-6ร้อย ของหมูอย่างผมรึเปล่า
    หรือว่า งานล้างสี+ดูดฝุ่น+เคลือบสี มันใช้เวลาแค่นี้จริงๆ

บังเอิญว่าผมไม่เคยเคลือบสีเองครับ

น้าๆ เจอแบบไหนกันบ้างครับ
    แนะนำผมหน่อยครับ

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

มาตรฐาน ตอบ: ล้าง+ดูดฝุ่น+เคลือบสี ใช้เวลานานแค่ไหนครับ?

อาจจอยู่ที่ความสกปรกของรถที่นำเข้ามาล้างในแต่ละครั้ง(มั้ง)ครับน้า
    เพราะบางทีลุยน้ำลุยฝนมาปล่อยให้แห้งกรัง เด็กก็ต้องขัดสีฉวีวรรณกันนานหน่อย
    หรือบางที..
    วันที่ล้างเร็ว อาจจะมีลูกค้า ท่านอื่นรอคิวเยอะเลยต้องทำเวลา
    และ..ในบางครั้งที่ใช้เวลาในการล้างนาน เพราะรถลูกค้ารอคิวน้อย เลยมีเวลาเก็บลายละเอียดครับ(แอบอู้ในเวลาราชการนั่นเอง)
    อิอิ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

มาตรฐาน ตอบ: ล้าง+ดูดฝุ่น+เคลือบสี ใช้เวลานานแค่ไหนครับ?

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tonzatriton ดูโพส
    อาจจอยู่ที่ความสกปรกของรถที่นำเข้ามาล้างในแต่ละครั้ง(มั้ง)ครับน้า
    เพราะบางทีลุยน้ำลุยฝนมาปล่อยให้แห้งกรัง เด็กก็ต้องขัดสีฉวีวรรณกันนานหน่อย
    หรือบางที..
    วันที่ล้างเร็ว อาจจะมีลูกค้า ท่านอื่นรอคิวเยอะเลยต้องทำเวลา
    และ..ในบางครั้งที่ใช้เวลาในการล้างนาน เพราะรถลูกค้ารอคิวน้อย เลยมีเวลาเก็บลายละเอียดครับ(แอบอู้ในเวลาราชการนั่นเอง)
    อิอิ
    +1 ประมาณนี้ครับ อิ อิ อิ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tonzatriton ดูโพส
    หรือบางที..
    อิอิ
    น่าจะเป็นเช่นนั้นครับผมอิอิ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เคลือบสีนี่เคลือบแบบไหนครับ ฉีดสเปร์แว๊กแล้วเช็ด หรือ ลงทั้ง prewax+wax ฉีดสเปร์แว็กหรือฉีดดีเทลเลอร์ก็ไวครับ แต่ขาดความเงาที่แท้จริง ปกติเคลือบสีผมจะเคลือบเอง ลงดินน้ำมัน+prewax+wax ก็ 3-4 ชม. ถ้าล้างเองด้วย 6 ชม. ตั้งไว้เลย อย่างว่าครับ ล้างเองคนเดียวเหนื่อยก็พัก ล้างไปเช็ดไปเห็นไรติดนิดๆหน่อยๆก็ต้องล้างซ้ำเช็ดซ้ำจนกว่าจะออกหมด ไม่เหมือนร้านล้าง รอบเดียวผ่าน สะอาดแค่ไหนก็แค่นั้น ผมล้างเองเงาได้เท่านี้ปลื้มแล้วครับ
    Attached Images Attached Images          
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 25-03-2013 เมื่อ 22:06

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

^
    ^
    ^
    แสบตากระทู้ข้างบนแท้หลาวววว

User ID
    32129
    Status
    โพส
    173

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    เคลือบสีนี่เคลือบแบบไหนครับ ฉีดสเปร์แว๊กแล้วเช็ด หรือ ลงทั้ง prewax+wax ฉีดสเปร์แว็กหรือฉีดดีเทลเลอร์ก็ไวครับ แต่ขาดความเงาที่แท้จริง ปกติเคลือบสีผมจะเคลือบเอง ลงดินน้ำมัน+prewax+wax ก็ 3-4 ชม. ถ้าล้างเองด้วย 6 ชม. ตั้งไว้เลย อย่างว่าครับ ล้างเองคนเดียวเหนื่อยก็พัก ล้างไปเช็ดไปเห็นไรติดนิดๆหน่อยๆก็ต้องล้างซ้ำเช็ดซ้ำจนกว่าจะออกหมด ไม่เหมือนร้านล้าง รอบเดียวผ่าน สะอาดแค่ไหนก็แค่นั้น ผมล้างเองเงาได้เท่านี้ปลื้มแล้วครับ
    สีขาวมุกของเจ้าตั้นเรานี่สวยจริงๆนะครับ

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

ล้างเอง ล้าง+เช็ค+เอาน้ำยาเคลือบลง+รอแห้งให้เป็นฝ้า 10-15 นาที+เช็ดออกแบบมือแทบหลุด (เพราะไม่มีเครื่องปั่น) รวม ๆ ประมาณ 2-3 ชั่วโมง ไม่น่าต่ำกว่านี้ครับ

เสร็จแล้วผมก็เป็นลมสลบไปหนึ่งตื่นคร้าบผม

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

ร้านแรกนี่ เคลือบแบบเอาเครื่องหมุนๆ อ่ะครับ เรียกไม่ถูก
    ร้านสอง ไม่ได้สังเกตครับ มานั่งสั่งชากินเย็นๆ ยังไม่ทันจะหมดแก้ว เสร็จซะงั้น
    ไม่รู้ว่าเค้าเคลือบแบบไหน

รถเยอะ มีส่วนครับ เพราะวันที่ไปรถเข้าคิวกันพอสมควร
    ความสกปรก ไม่มากครับ เลอะฝุ่นแค่นั้น ไม่มีคราบฝังแน่นอะไร นอกจากฝุ่นฝังแน่น กับขี้นกบ้างประปราย สรุป คือ ฝุ่นเกาะเยอะครับ

ไม่ขอพูดถึงร้านแรกนะครับ เพราะค่อนข้างประทับใจ

ร้านสอง เคลือบ chemical guy ที่โลโก้สีดำๆ (ผมบอกว่าให้เค้าแนะนำที่เหมาะกับรถสีดำๆ เค้าแนะนำมา)
    หลังเคลือบ

เงา - เงาครับ
    ลื่น - ลื่นครับ
    รอยที่ควรจะหาย - ไม่หายครับ
    คราบขี้นก - มีให้เห็นบ้าง เค้าชี้แจงว่า ขี้นกอันตรายพยายามเลี่ยง รอยเล็กๆ เค้าชี้แจงว่า ต้องขัดออกแน่นอน

ความเรียบลื่น (แม้ไม่ได้ขัด) ผมว่ายังสู้ร้านแรกไม่ได้ จริงๆก็ไม่ซีเรียสขนาดจะเปรียบเทียบกันครับ
    เพราะผมเลือกมาร้านนี้แล้ว เลยต้องทำใจ
    แต่ว่าด้วยราคาที่มันพอๆกัน น่าจะบริการให้ใกล้เคียงกัน

ร้านแรก ตอนที่ไปรถก็แน่น แต่เค้าทำประทับใจมากกว่าครับ (ผมเคยรีวิวไ้ว้แล้วในนี้)

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ร้านแรกเรียกว่าขัดเคลือบ จริงๆ ร้านอื่นคงเป็นพวกดีเทลเลอร์มากกว่า

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

ถ้าร้านดีๆหน่อยประมาณ 3 ชั่วโมงครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ล้างเองแรกๆ ใช้เวลานานมาากกกกกกกกกกกกก
    เพราะคราบมันไม่ค่อยออก
    แต่พอใช้น้ำยาเคลือบสีไว้

ล้างครั้งต่อไป ใช้เวลาแค่ไม่ถึงครึ่งครับ

ข้อมูลกระทู้