สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

กระทู้: ฟันธง วิธีแก้ อาการท้ายย้วยๆ เหมือนรถยางลมอ่อน ตอนเลี้ยวและวิ่ง สาเหตุคาดเกิดจากหนักท้าย ให้ทีครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

มาตรฐาน ฟันธง วิธีแก้ อาการท้ายย้วยๆ เหมือนรถยางลมอ่อน ตอนเลี้ยวและวิ่ง สาเหตุคาดเกิดจากหนักท้าย ให้ทีครับ

รถ พลัส ติดแก๊สใต้ท้องขนาด 58 ล. พร้อมย้ายยางอะไหล่ขยับถอยหลัง

อาการตามที่แจ้งครับ เวียนหัวมากตอนนี้ เวลาเลี้ยวตามซอยหรือแยก ด้านท้ายรถรู้สึกจะดิ้น คล้ายๆกับยางลมอ่อนนะครับ อธิบายอาการไม่ถูก เหมือนรถจะดริฟ ก็ใกล้เคียงครับ ยิ่งวิ่งถนนลูกรังเนี่ย ชัดเจนครับ

รบกวนฟันธงวิธีแก้ แหล่งที่สั่งของหรือติดตั้ง พร้อมค่าเสียหายด้วยครับ จะได้เก็บตังค์รอ

ขอบคุณครับ
    ปล. รถเดิมๆทุกอย่างครับ

User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

มาตรฐาน ตอบ: ฟันธง วิธีแก้ อาการท้ายย้วยๆ เหมือนรถยางลมอ่อน ตอนเลี้ยวและวิ่ง สาเหตุคาดเกิดจากหนักท้าย ให้ทีครับ

เปลี่ยนโช้คใหม่ครับดีขึ้นแน่นอนของผมเปลี่ยนโช้ค4ต้นและเสริมแหนบอีกนิดหน่อยใช้ได้เลยครับขับดีคนละเรื่องกับเดิมๆเลยครับน้า

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

มาตรฐาน ตอบ: ฟันธง วิธีแก้ อาการท้ายย้วยๆ เหมือนรถยางลมอ่อน ตอนเลี้ยวและวิ่ง สาเหตุคาดเกิดจากหนักท้าย ให้ทีครับ

ลองหาช๊อกอัพมาใส่สักชุดครับ

User ID
    44704
    Status
    โพส
    1,091

ลองแบบราคาประหยัดดูก่อนครับ
    แต่ของผมไม่มียางอะไหล่

http://www.thaitritonclub.com/forum/...284#post907284

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ขออนุญาติค่ะ

........พลัสกระบะตรงปกติ น้ำหนักกดท้ายก็มากอยู่แล้ว ชุดแหนบรองไม่ได้ปรับเพิ่มค่าการต้านทานน้ำหนัก ท้ายรถจึงต่ำกว่าพลัสกระบะโค้งอยู่แล้ว เมื่อเปรียบเทียบรุ่นเดียวกันทั้งเบ็นซิลและดีเซล ถ้าสะดวกหรือมีรถเปรียบเทียบ ลองก้มดูแหนบหลังหน่อยค่ะ แหนบของพลัสกระบะตรงจะค่อนข้างเหยียดตัว(โค้งน้อยๆ)เมื่อเปรียบเทียบกับพลัสกระบะโค้ง ซึ่งนั่นคือสาเหตุความสูงด้านท้ายรถที่หายไป

........เมื่อเพิ่มน้ำหนักด้านท้ายเข้าไป เช่น ฝาครอบกระบะ หลังคา ถังแกส หรือแม้แต่ ขยับตำแหน่งยางอะไหล่ น้ำหนักกดท้ายจะเปลี่ยนทันที แหนบซึ่งปกติจะเหยียดอยู่แล้วก็จะยิ่งเหยียดมากขึ้นจนเกือบตรงหรือตรงลงไปนอนอยู่บนแหนบบรรทุก ทำให้ท้ายห้อย หน้าเชิด ระยะยุบน้อยลง แรงต้านในขายืด(ขึ้น)ในจังหว่ะต้นจะแรงเนื่องจากแหนบบรรทุกทำงานพร้อมกัน ทำให้หน้าตบท้ายเด้ง แรงต้านในจังหว่ะยุบ(ช่วงต้น)มากขึ้นเนื่องจากแหนบหลักไม่มีระยะยุบ เพราะติดแหนบบรรทุก น้ำหนักที่ควรถ่ายลงหลังก็จะกลับไปที่ด้านหน้าเหมือนไม้กระดก ทำให้เหมือนรถโคลงหน้าตบ วิ่งช้าๆออกอาการโย้ ยวบ วิ่งเร็วๆออกอาการส่าย โคลง วูบวาบ

แนวทางแก้ไข

....เสริมค่าสปริงให้ชุดแหนบมีประสิทธิภาพเหมาะสมกับน้ำหนักถาวรที่เพิ่มขึ้น เมื่อค่าการทานน้ำหนัก(kสปริง)มากขึ้น จะทำให้จังหว่ะการยุบเป็นไปอย่างเหมาะสม กล่าวคือ ค่อยๆยุบน้ำหนักศูนย์ถ่วงอยู่ในตำแหน่งที่ทำให้ควบคุมรถได้ง่าย นอกจากนี้ ความสูงของท้ายรถก็จะกลับมาอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม
    ส่วนจังหว่ะยืด เนื่องจากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นและค่าสปริงที่มากขึ้นตาม การยันตัวจะอาจจะมีจังหว่ะย้วยได้บ้างเมื่อยุบ-ยืดต่อเนื่อง เพราะแรงดึงขายืดของช๊อคอัพเดิมๆอาจจะไม่เหมาะสมกับสภาวะต่างๆที่เปลี่ยนไป จึงควรมองในเรื่องประสิทธิภาพช๊อคอัพควบคู่กันไปพร้อมกัน

เบื้องต้นประมาณนี้ค่ะ โดยละเอืยดคงต้องเป็ฯเรื่องเฉพาะคัน เฉพาะปัญหากันอีกที พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันค่ะ

User ID
    44328
    Status
    โพส
    65

ของผมเป็นแคป เลยไม่ค่อยรู้สึกอาการเหมือนเจ้าของกระทู้
    ได้ความรู้จากกระทู้ด้านบนมากๆ ครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ขออนุญาติค่ะ

........พลัสกระบะตรงปกติ น้ำหนักกดท้ายก็มากอยู่แล้ว ชุดแหนบรองไม่ได้ปรับเพิ่มค่าการต้านทานน้ำหนัก ท้ายรถจึงต่ำกว่าพลัสกระบะโค้งอยู่แล้ว เมื่อเปรียบเทียบรุ่นเดียวกันทั้งเบ็นซิลและดีเซล ถ้าสะดวกหรือมีรถเปรียบเทียบ ลองก้มดูแหนบหลังหน่อยค่ะ แหนบของพลัสกระบะตรงจะค่อนข้างเหยียดตัว(โค้งน้อยๆ)เมื่อเปรียบเทียบกับพลัสกระบะโค้ง ซึ่งนั่นคือสาเหตุความสูงด้านท้ายรถที่หายไป

........เมื่อเพิ่มน้ำหนักด้านท้ายเข้าไป เช่น ฝาครอบกระบะ หลังคา ถังแกส หรือแม้แต่ ขยับตำแหน่งยางอะไหล่ น้ำหนักกดท้ายจะเปลี่ยนทันที แหนบซึ่งปกติจะเหยียดอยู่แล้วก็จะยิ่งเหยียดมากขึ้นจนเกือบตรงหรือตรงลงไปนอนอยู่บนแหนบบรรทุก ทำให้ท้ายห้อย หน้าเชิด ระยะยุบน้อยลง แรงต้านในขายืด(ขึ้น)ในจังหว่ะต้นจะแรงเนื่องจากแหนบบรรทุกทำงานพร้อมกัน ทำให้หน้าตบท้ายเด้ง แรงต้านในจังหว่ะยุบ(ช่วงต้น)มากขึ้นเนื่องจากแหนบหลักไม่มีระยะยุบ เพราะติดแหนบบรรทุก น้ำหนักที่ควรถ่ายลงหลังก็จะกลับไปที่ด้านหน้าเหมือนไม้กระดก ทำให้เหมือนรถโคลงหน้าตบ วิ่งช้าๆออกอาการโย้ ยวบ วิ่งเร็วๆออกอาการส่าย โคลง วูบวาบ

แนวทางแก้ไข

....เสริมค่าสปริงให้ชุดแหนบมีประสิทธิภาพเหมาะสมกับน้ำหนักถาวรที่เพิ่มขึ้น เมื่อค่าการทานน้ำหนัก(kสปริง)มากขึ้น จะทำให้จังหว่ะการยุบเป็นไปอย่างเหมาะสม กล่าวคือ ค่อยๆยุบน้ำหนักศูนย์ถ่วงอยู่ในตำแหน่งที่ทำให้ควบคุมรถได้ง่าย นอกจากนี้ ความสูงของท้ายรถก็จะกลับมาอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม
    ส่วนจังหว่ะยืด เนื่องจากน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นและค่าสปริงที่มากขึ้นตาม การยันตัวจะอาจจะมีจังหว่ะย้วยได้บ้างเมื่อยุบ-ยืดต่อเนื่อง เพราะแรงดึงขายืดของช๊อคอัพเดิมๆอาจจะไม่เหมาะสมกับสภาวะต่างๆที่เปลี่ยนไป จึงควรมองในเรื่องประสิทธิภาพช๊อคอัพควบคู่กันไปพร้อมกัน

เบื้องต้นประมาณนี้ค่ะ โดยละเอืยดคงต้องเป็ฯเรื่องเฉพาะคัน เฉพาะปัญหากันอีกที พูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันค่ะ
    ตามนี้ครับ ฟันธง

User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ สรุปแนวทางแก้ไขพอคร่าวๆ
    _เสริมแนบอีกแผ่น
    _เปลี่ยนโชค หน้า_หลัง

ประมาณนี้นะครับ ที่เหลือคือต้องเลือกยี่ห้อ สินะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tay ดูโพส
    ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ สรุปแนวทางแก้ไขพอคร่าวๆ
    _เสริมแนบอีกแผ่น
    _เปลี่ยนโชค หน้า_หลัง

ประมาณนี้นะครับ ที่เหลือคือต้องเลือกยี่ห้อ สินะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
    เสริมแหนบช่วยค่ะ ไม่เน้นสูงก็แบบนึง เน้นสูงด้วยก็อีกแบบนึง ช๊อคอัพลองพิจรณาข้อมูลจากผู้ที่ใช้อยู่เคยใช้ค่ะ ความเชื่อมั่น ทัศนคติต่อเทคโนโลยีนั้นๆ สุดท้าย งบประมาณค่ะ......ขอบคุณค่ะ

User ID
    44704
    Status
    โพส
    1,091

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    เสริมแหนบช่วยค่ะ ไม่เน้นสูงก็แบบนึง เน้นสูงด้วยก็อีกแบบนึง ช๊อคอัพลองพิจรณาข้อมูลจากผู้ที่ใช้อยู่เคยใช้ค่ะ ความเชื่อมั่น ทัศนคติต่อเทคโนโลยีนั้นๆ สุดท้าย งบประมาณค่ะ......ขอบคุณค่ะ
    นี่แหละ Step ต่อไปของผม
    ไว้ปัจจัยครบจะปรึกษานะครับ

User ID
    37311
    Status
    โพส
    60

น่าจะลองเอายางอะไหล่ออกแล้วลองใช้งานดูก่อน อาการอาจจะดีขึ้น

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้าชาติ2 ดูโพส
    นี่แหละ Step ต่อไปของผม
    ไว้ปัจจัยครบจะปรึกษานะครับ
    ด้วยความยินดีค่ะ

ข้อมูลกระทู้