หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 65

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

มาตรฐาน ตอบ: ความรุ้สึกระหว่าง vigo/triton

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เลข ดูโพส
    ด้วยความเคารพครับลมตีใต้ท้องเกี่ยวอะไรกับเรื่องสะบัด ขับสี่สิบขึ้นลองลงหลุมแล้วเจอเนินกระโดดลูกเล็กๆนี่แหละไม่ต้องใหญ่ก็ไปแล้วถ้าเข้าจังหวะมันจะเหมือนรถมันถูกกระชากให้ออกซ้ายหรือขวาแต่พวงมาลัยตึงเป๊ะแต่รถปัด ที่จริงรถจะดีหรือไมีเราก็จะยังคงใช้มันต่อไปแต่อยากให้รุ่นหลังๆมิตซูจะเอาปัญหานี้ไปแก้ไขลองถ้าพวกเราช่วยกันคอมเมนท์เรื่องนี้กันมากๆเพราะถือเป็นเรื่องใหญ่ผมเชื่อว่าปัญหาจะน้ำหนักมากขึ้นยังๆมิตซูก็คงไม่นิ่งดูดายที่จะไม่ทำเอาไรเลยจริงไหมครับ
    ช่วงล่างมัน ก็ทำหน้าที่ถูกแล้วนี่ ถ้าไม่สะบัด แข็งกระด้าง ก็คงหัวสั่นหัวคอน ครับ น้า ระยะของปีกนก มันมีระยะอิสระของมันอยู่ เรื่องลม เคยขับ ทางด่วน บูรพาวิถิไหม เจอลมแรงๆเข้าไปมีลอยครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: ความรุ้สึกระหว่าง vigo/triton

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เลข ดูโพส
    ด้วยความเคารพครับลมตีใต้ท้องเกี่ยวอะไรกับเรื่องสะบัด ขับสี่สิบขึ้นลองลงหลุมแล้วเจอเนินกระโดดลูกเล็กๆนี่แหละไม่ต้องใหญ่ก็ไปแล้วถ้าเข้าจังหวะมันจะเหมือนรถมันถูกกระชากให้ออกซ้ายหรือขวาแต่พวงมาลัยตึงเป๊ะแต่รถปัด ที่จริงรถจะดีหรือไมีเราก็จะยังคงใช้มันต่อไปแต่อยากให้รุ่นหลังๆมิตซูจะเอาปัญหานี้ไปแก้ไขลองถ้าพวกเราช่วยกันคอมเมนท์เรื่องนี้กันมากๆเพราะถือเป็นเรื่องใหญ่ผมเชื่อว่าปัญหาจะน้ำหนักมากขึ้นยังๆมิตซูก็คงไม่นิ่งดูดายที่จะไม่ทำเอาไรเลยจริงไหมครับ
    ขับเร็วๆ กระแสลมมุดใต้ท้องเยอะๆมันก็มีส่วนนะน้า แต่ถ้าน้าบอกว่าขับ 40-60 ทางลูกรังปัดซ้ายปัดขวา อันนั้นเรื่องธรรมดาอยู่ที่ยี่ห้อไหนปัดมากกว่ากัน ขนาดว่าโช้คแต่งแหนบเทพ เจอทางโหดๆก็ต้องค่อยๆหยอดเลยครับ โช้คที่แถมมากับโรงงานผมก็ไม่เข้าใจว่าคิดสเป็กอะไรมาให้ เดี๋ยวนี้รถใหญ่ๆ ใช้โช้คดีๆ แทบไม่ต้องเปลี่ยนเล่นโช้คแต่งกันแล้ว ด้านหลังเป็นแหนบอย่าคาดหวังอะไรมากครับ ยังไงก็สู้คอยย์สปริงไม่ได้เรื่องความนุ่มนวลและการควบคุมจังหวะบางจังหวะ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ขับรถ 10 ล้อ มาหลายปี ต่อมาก็ขับ 6 ล้อ ถ้าเทียบช่วงล่างไอ้ที่ว่าเด้งๆ พอมาขับรถกระบะ ก็ดี ดีกว่าที่ขับมาเยอะ ทั้ง ตันเตี้ย ทั้งสูง โก้ ทั้งเตี้ย ทั้งสูงก็ขับมาหมดแระ ก็ตามลักษณะ ช่วงล่างแหนบ(ท้ายสะปัด-เด้ง) ถ้าเป็นตัวกระบะโค้ง ผมไม่ค่อยแคร์เท่าไหร่นัก พอเป็นกระบะยาว ก็มีความรู้สึกว่าเด้งน้อยกว่า แต่เข้าโค้งหนักๆ เจ้ากระบะยาวมันออกแนวท้ายปัดนิดๆ
    แต่ให้เทียบกับ ออส ที่ขายไป กับอีคาร์ ช่วงล่างครึ่งแสนกว่าๆที่ขายไป เทียบกับรถกระบะ ที่ใช้ อยู่ตอนนี้ ไทรทันเตี้ย(โหลดแบบมุดดินมาแล้ว-ก็มาใส่ชุดยก) และพลัสวีจี 4 ประตู ก็ทำใจให้ได้แค่นั้นว่าขับรถบรรทุกอยู่เท่านั้นครับ

User ID
    36982
    Status
    โพส
    485

เทียบกันไม่ได้หรอกครับตัวสูงกับตัวเตี้ย ผมเคยใช้โก้ตัวสูง แล้วมาใช้ตั้น ตัวสูง บอกได้เลยว่าตั้นเข้าโค้งนิ่งๆๆดีครับ

User ID
    15313
    Status
    โพส
    118

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ phaitoon ดูโพส
    เทียบกันไม่ได้หรอกครับตัวสูงกับตัวเตี้ย ผมเคยใช้โก้ตัวสูง แล้วมาใช้ตั้น ตัวสูง บอกได้เลยว่าตั้นเข้าโค้งนิ่งๆๆดีครับ
    +10 เห็นด้วยอย่างยิ่งครับน้า สูงเทียบสูง เตี้ยเทียบเตี้ย น่าจะสมเหตุผลนะครับ ด้วยความเคารพ

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sawai ดูโพส
    ผมว่าเทียบกันผิดรุ่นนะครับ รถตัวเตี้ย อีกตัวเป็นตัวสูง การเกาะถนนยังไงก็สู้ตัวเตี้ยไม่ได้ มันต้องตัวสูงกับตัวสูงกับตัวสูง ตัวเตี้ยกับตัวเตี้ยครับถึงจะเห็นความเเตกต่าง
    ใช่แล้วครับ เห็นด้วย ต้องเทียบแบบเดียวกันครับ ผมใช้ สตราด้าปี 40 ลงหลัง 2 นิ้ว ยางเก๋ง ขอบ 15 เข้าโค้งท้าทุกยี่ห้อ(รุ่นเดียวกันน๊ะ) ขุนตาลฝั่งลำพูน เคยลอลง 150 ฝั่งลำปาง 130 สะบายฉิว ไม่มีหวิวเลย มันส์มาก (ตัดโค้งรถว่างน๊ะครับ) แต่พอเปลี่ยนมา ยกสูง 178 ps ใส่กอลิล่า อามร์ หลัง 4,500 บาท ใส่เองครับ ล้อยางเดิมลงขุนตาน ฝั้งลำพูนเหลือแค่ 130 ฝั่งลำปางเหลือ 90 นี่ก็เสียวใส้แล้ว ก็รถมันสูงกว่ากันตั้งมากมาย จำคันเดิมเดี๋ยวได้กลิ้งแน่ๆ ต้องระวังมาก ลมยางจากที่โรงงานเติมเผื่อมามาก คือเผื่อจอด และกันขอบยางรั่วด้วย เพราะยังใหม่อยู่ครับ วิ่งสักสองร้อยโล รถปล่าวหน้าเหลือ 36 หลัง 34 ครับ เพราะเครื่องหน้าหนักกว่า ชอบลอยนิดๆครับ แล้วแต่ชอบครับ เปลี่ยนลมเก่าทิ้ง เติม ไนโตรเจน บริสุทธิ์ 3 ส่วน 1,000,000 ppm ครับ โรงงานกลั่นเองครับผม(ด้วยฝีมือการควบคุมการผลิตจากมือผมเองครับ)ท่านใดผ่านมาลำพูน เติมฟรีครับ เพราะผมต้อง blow ทิ้งส่วนหนึ่งอยู่แล้วครับ

User ID
    45141
    Status
    โพส
    495

TTC-05512 TTC-Member
    User ID
    34759
    Status
    โพส
    209

Exclamation ตอบ: ความรุ้สึกระหว่าง vigo/triton

ผมมี Dmax Hilander ปี2007 และมาถอยเจ้าตั้นPlus4Door 2.5VG อาการของเจ้าตั้นเป็นตามที่พูดมาจริงๆ ออกมาไม่กี่วันจนผมต้องเอาเข้า0 คิดว่าเป็นอาการผิดปกติจากเจ้าตั้นคันอื่น ทาง0 ก็บอกว่าเป็นกับแรงดันลมยางมากไป สุดท้ายไม่ว่าจะลมยางขนาดไหนถ้าเดิมๆก็เป็นอาการนี้ครับยืนยัน วิ่งความเร็วเกิน 100 ขึ้นไปถ้าโดนถนนปะไม่เรียบ หรือหลุมละเอียดๆ ความยาวผิวถนนสัก 5 เมตรขึ้นไปจะเหมือนล้อหน้าโดดจั๊มไปอีกตำแหน่งเลย ทั้งๆที่พวงมาลัยไม่ได้ย้ายตำแหน่ง ทุกวันนี้ถ้าเจอสภาพถนนแบบนี้ต้องลดความเร็วอย่างเดียวเลย แต่ขับ Dmax Hilander ที่ถนนเดียวกันไม่มีอาการแบบนี้ แต่ถ้าวิ่งทางเรียบปกติก็เฟิร์มกว่า Dmax ครับ
    ส่วนเจ้า Dmax จะแพ้ถนนที่ทรุดท่อเป็นรูปตัวยู ถ้าวิ่งแรงๆข้ามทางทรุดจะโยนตัวเกินไปถ้าบรรทุกหนักไม่ดี แต่เจ้าตั้นทำได้ดีกว่าตรงจุดนี้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pigphong : 25-04-2013 เมื่อ 12:21

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

สงกรานต์ได้ลองขับ all new d-max ของที่บ้าน ไปทางใต้ ใครไปบ่อยๆคงทราบว่าถนนแย่มากเหมือนกัน โดยเฉพาะขาขึ้น ผมว่ามันมีอาการเหมือนกันนะครับ ท้ายสะบัดเนี่ย แต่เหมือนจะไม่มากจะตกใจเหมือนไทรทัน .. มีพี่ที่ขับ bt-50 ตัวใหม่ เค้าก็บอกว่ารถเค้าก็สะบัดเหมือนกัน ... ดูเหมือนจะเป็นกันหลายยี่ห้อ มากน้อยว่ากันไป 555

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iGnUs ดูโพส
    สงกรานต์ได้ลองขับ all new d-max ของที่บ้าน ไปทางใต้ ใครไปบ่อยๆคงทราบว่าถนนแย่มากเหมือนกัน โดยเฉพาะขาขึ้น ผมว่ามันมีอาการเหมือนกันนะครับ ท้ายสะบัดเนี่ย แต่เหมือนจะไม่มากจะตกใจเหมือนไทรทัน .. มีพี่ที่ขับ bt-50 ตัวใหม่ เค้าก็บอกว่ารถเค้าก็สะบัดเหมือนกัน ... ดูเหมือนจะเป็นกันหลายยี่ห้อ มากน้อยว่ากันไป 555
    เค้าเรียกว่าถนนปราบเซียนไปแล้วเส้นนี้

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ของผมใช้ plus 4ประตู 140 AT ปี 2007 ก็เป็น ครับ พอเจอทางแบบน้าๆ ว่าเกิดอาการทันที เหมือนรถเสียการควบคุมไปชั่วขณะ ถ้าใคร เคยขับลงจากทางคู่ขนานลอยฟ้าบรมราชชนนี มุ่งหน้าไปสะพาน ซังฮี้ (สะพานกรุงธน) รับรองเจอแน่ๆ ช่องขวาสุด ลงปุ๊บ เจอปั๊บ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย trr2547 : 25-04-2013 เมื่อ 17:40

User ID
    241
    Status
    โพส
    269

ผมใช้ 4 ประตูตัวเตี้ยปี 2549 และ พลัสลิมิเต็ดอิดิชั่น 4 ประตู ปี 2553 ไม่เคยวอกแวกเลย และไม่รู้ว่าที่เป้นปัญหานี้เพราะโมเดลที่เปลียนไปหรือปล่าว ของผมดริ๊ป หนึบ.. เข้าโค้งแบบไม่ดริ๊ปแค่ทดสอบโดยการเข้าเกียร์ 2 แรงๆ พออยู่กลางโค้ง ก็ กระแทกกดคันเร่ง ให้ท้ายสะบัดออก. ?บอกได้คำเดียวครับ..มันดึงกลับ ตั้งตรงดิ๊ก..หนึบ นิ่ง สนิท อยากลองดริ๊ฟ ตัวโฉมปัจจุบันมั่งถ้าใครสนใจทดสอบบอกผมได้นะครับ

User ID
    34486
    Status
    โพส
    291

เทียบกับวีโก้เรากินขาดครับ ของผมอีกคันเป็นวีโก้ตัวเตี้ย ยังไม่หนึบเท่าตั้นเลยทั้งโหลดทั้งยางหน้ากว้าง ยิ่งเรื่องเบรค วีโก้ไว้ใจไม่ได้เลย แต่ตั้นเราสั่งได้จริง

User ID
    34759
    Status
    โพส
    209

ผมแนะนำจุดที่ทดสอบการเกิดอาการนี้อีกจุดหนึ่งคือ ขาออกเส้นบูรพาวิถีก่อนเข้าด่านเก็บเงินบางนา ถ้าวิ่งฉีกขวาเข้าช่องอัตโนมัติน้าๆจะเห็นแนวระบายน้ำอยู่ นั่นแหละครับลองวิ่งความเร็วสัก 100-120 ปาดเฉือนผ่านจุดนั้นดูครับเกิดอาการทันที

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

วีโก้แชมป์ พรีรันเนอร์ครับ เพื่อนผมออกมาป้ายแดง open cap ชอบตรงมือโหนเสา a ครับ ภายในก็โอเค แต่เขาทำเบาะสูงไปหน่อยหัวแทบชนเพดานเลยครับ ลองขับดูรู้สึกว่าการมองมันดูแปลกๆ เหมือนขับรถหกล้อเลยครับ เหมือนกับว่าไม่ค่อยถนัด ส่วนประตูนิ่ปิดยากเอาเรื่องอยู่มันแน่นมาก ต้องออกแรงปิดเหมือนกัน ที่วางแก้วน้ำเขาเป็นลิ้นชักดึงออกมา มีสองข้างเลยครับซ้ายขวา ใต้ช่องแอร์ติดกับประตู แต่ไม่รู้ว่าถ้าใช้งานจริงเมื่อวางแก้วใส่ไปแล้วมันจะเกะกะมือเราหรือเปล่า อันนี้ไม่รู้ ส่วนที่วางแก้วข้างประตู ออกแบบมาดีเหมือนกัน แต่คงวางได้เฉพาะขวดน้ำที่มีฝาปิดเท่านั้นครับ ช่องเสียบ usb มีมาให้พร้อม แต่อยู่ต่ำไปหน่อย หลุมวางของมีสองช่องหลังเกียร์ เป็นหลุมสี่เหลี่ยมทั้งสองหลุม ตื้นลึกไม่เท่ากัน แต่วางโทรศัพท์ดีมากครับ ส่วนช่องวางของเล็กๆหน้าเกยร์แบบเราเขาไม่มีครับ ไฟสูงเขาใช้ดันก้านโยกสวิทซ์ไปข้างหน้าครับ ไปส่องสว่างบนเพดานเหมือนๆกันครับ รวมๆแล้วเขาก็ออกแบบมาได้ลงตัวดีเหมือนกัน แต่ที่แปลกใจผมคือ เบาะนั่งทำไมเขาทำมาสูงจัง พื้นที่ใต้เบาะนั่งมีแค่แบมือสอดเข้าไปได้เท่านั้น ใครมีคอมเม้น มาแชร์กันน่ะครับ แต่ผมดูยังไง เจ้าพลัส ผมก็ยังหล่อกว่าอยู่ดี อิอิ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ somdach tiansoo ดูโพส
    วีโก้แชมป์ พรีรันเนอร์ครับ เพื่อนผมออกมาป้ายแดง open cap ชอบตรงมือโหนเสา a ครับ ภายในก็โอเค แต่เขาทำเบาะสูงไปหน่อยหัวแทบชนเพดานเลยครับ ลองขับดูรู้สึกว่าการมองมันดูแปลกๆ เหมือนขับรถหกล้อเลยครับ เหมือนกับว่าไม่ค่อยถนัด ส่วนประตูนิ่ปิดยากเอาเรื่องอยู่มันแน่นมาก ต้องออกแรงปิดเหมือนกัน ที่วางแก้วน้ำเขาเป็นลิ้นชักดึงออกมา มีสองข้างเลยครับซ้ายขวา ใต้ช่องแอร์ติดกับประตู แต่ไม่รู้ว่าถ้าใช้งานจริงเมื่อวางแก้วใส่ไปแล้วมันจะเกะกะมือเราหรือเปล่า อันนี้ไม่รู้ ส่วนที่วางแก้วข้างประตู ออกแบบมาดีเหมือนกัน แต่คงวางได้เฉพาะขวดน้ำที่มีฝาปิดเท่านั้นครับ ช่องเสียบ usb มีมาให้พร้อม แต่อยู่ต่ำไปหน่อย หลุมวางของมีสองช่องหลังเกียร์ เป็นหลุมสี่เหลี่ยมทั้งสองหลุม ตื้นลึกไม่เท่ากัน แต่วางโทรศัพท์ดีมากครับ ส่วนช่องวางของเล็กๆหน้าเกยร์แบบเราเขาไม่มีครับ ไฟสูงเขาใช้ดันก้านโยกสวิทซ์ไปข้างหน้าครับ ไปส่องสว่างบนเพดานเหมือนๆกันครับ รวมๆแล้วเขาก็ออกแบบมาได้ลงตัวดีเหมือนกัน แต่ที่แปลกใจผมคือ เบาะนั่งทำไมเขาทำมาสูงจัง พื้นที่ใต้เบาะนั่งมีแค่แบมือสอดเข้าไปได้เท่านั้น ใครมีคอมเม้น มาแชร์กันน่ะครับ แต่ผมดูยังไง เจ้าพลัส ผมก็ยังหล่อกว่าอยู่ดี อิอิ
    ตามนี้แหละครับชอบการออกแบบของเค้านะดูแล้วเค้าออกแบบมาให้มีประโยชน์ใช้สอยมากทีเดียว ไม่ได้เห็นนานด้ามเกียร์ยังยาวๆอยู่หรือเปล่าไม่รู้

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

ยาวครับ ยังยาวเหมือนเดิม แต่ความใหญ่นิ่ไม่แน่ใจ แต่ก็จับถนัดมือดีเหมือนกันครับ เน่อะเดี๋ยวผมไปวัดขนาดมารายงานให้น่ะครับ

User ID
    34759
    Status
    โพส
    209

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ somdach tiansoo ดูโพส
    ยาวครับ ยังยาวเหมือนเดิม แต่ความใหญ่นิ่ไม่แน่ใจ แต่ก็จับถนัดมือดีเหมือนกันครับ เน่อะเดี๋ยวผมไปวัดขนาดมารายงานให้น่ะครับ
    น้าวัดความยาวให้ตรงจุดนะครับ แต่เท่าที่เห็นเจ้าโก้คันเกียร์ยาวจริงๆ

User ID
    43116
    Status
    โพส
    10

ขับพลัส 4 d cng ขอแชร์บ้างครับ เบาะนั่งไม่รับหลัง เบาะหนัง ต้องเอาหมอนเล็กรองตรงกระดูกสันหลัง ไม่งั้นขับทางไกลไม่ไหวแน่ ส่วนช่วงล่างเดิมนั้นเป็นเหมือนพี่ๆว่า ขับเร็วๆเจอหลุมหรือลูกระนาด เสียวดีเนอะมันวืดๆไงชอบกล แต่ผมแก้หายแล้วครับ โดยเปลี่ยนโช๊คหลัง ใส่กันโครง เปลี่ยนยางขนาด265 75 16 ยกหลังขึ้นอีก2นี้ว รองหน้าขึ้น1นิ้ว ทุกวันนี้พอใจมากครับ ขับเร็วเจอหลุมหรือลูกระนาดรูดปรึ๊ดๆไม่เสียวอีกแล้ว ได้สูงขึ้นเท่ห์ขึ้นอีกครับ ชื่อ:  DSC01699_resize.JPG
ครั้ง: 280
ขนาด:  117.1 กิโลไบต์เข้าโค้งดีเหมือนเดิม

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

เมื่อวานผมเอารถไปเช็คที่ศูนย์ตรงแสมดำ-พระราม 2 ออกจากสมุทรสาคร แถว ๆ ตลาดลีลา เมืองใหม่ตรงสะพานข้ามทางรถไฟ ตรงนั้นเขามีการทำสพาน(นานละยังไม่เสร็จ) ขาเข้า ลงสะพานแล้วแล้วเยื้องขาวเข้าเลนใน ถ้าไม่เข้า ตรงไปอีกนิดจะมีทางเข้าเลนใน ตรงนี้แหละครับถนนไม่ค่อยดีเลย ผมขับรถมาประมาณ 70-80 เพื่อนจะปาดเข้าเลนขวาสุด รถเจอถนนไม่เรียบ รถเหวอเลยครับ เหวี่ยงซ้าย เหวี่ยงขวา ทั้ง ๆ ที่พวงมาลัยยังอยู่ตรง บังคับเกือบไม่อยู่ ต้องแตะเบรค แอบซ้ายทันทีด้วยความตกใจ(โดนแฟนด่าซะชุดใหญ่เลยหาว่าขับรถเร็ว) ผมเถียงไม่ขึ้นเลย....

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้