หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 65

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41871
    Status
    โพส
    84

มาตรฐาน ความรุ้สึกระหว่าง vigo/triton

หลังจากขายvigoหันมาเล่นไตรตั้น...เมื่อวานมีโอกาสกลับต่างจังหวัดเลยอยากมาแชร์ว่าความแตกต่างระหว่าง2คันนี้...คันเก่าวีโก้.เครือง2.5เท่ากันแต่เป็นแคป2ประตู...น้องตั้น พลั้ส4ปะตู
    1..ขับ100-120โดยปะมานวีโก้แรงต้นดีกว่า..แต่ตั้นปลายไหลดีมาก..ให้.ตั้น
    2.น้ำมันขับกลับอุดร600กิโลวีโก้เปลืองกว่าริดหน่อย แต่ไม่น่าทิ้งกันมาก ให้เสมอ
    3. สมรรถนะ..ระบบ savety ระบบไฟฟ้าถ้าตัวท้อปด้วยกันผมว่าสีโก้ทำได้ดีกว่านะส่วน..ช่วงล่างตอนชื้อตั้นมาผมนึกว่าช่วงล่างตั้นจะทำได้ดีกว่า แต่พอมาขับออกต่างจังหวัดขับ100-120ลองดูเห็นชัดเลยจังหวะถนนมีหลุมเล็กๆทำไมตูดสะบัดคล้ายๆว่าลมยางแข็งมากไปรึป่าวท้ายแกวงตลอดอะ..สดุดหลุมทีต้องผวาตกใจกับอาการท้ายสบัดล่อน...รึว่าเจ้าตั้นล้อมันคืนตัวช้าทำให้มีอาการดัวกล่าว..ขนาดทางตรงผมละกลัวตกถนน.เด่วขากลับแวะปั้มเช็คลมยางอีกทีเหมือนมันจะแข็งไป...กลับไปกทมคงต้องหาตังค์ใส่กันโครงละคับ...ไม่ทราบว่าเพื่อนๆสมชิคมีอาการดังกล่าวอย่างผมไหม...
    4.รึว่ายังไม่คุ้นกับรถทรงสูงเพราะแต่ก่อนขับโก้ตัวมันต่ำ พอมาขับตั้นเลยโครงเครงๆ555
    ....อันนี้เอามาแชร์กันนะคับ ไม่ได้มีเจตนาไปใส่ร้ายรถค่ายอื่นได..เราๆท่านๆเป็นผู้บริโภคอันไหนมันต่างกันก้อมาเล่าสู่กันฟัง..ใครที่เคยใช้หลายยี่ห้อเอามาแชร์ผมฟังบ้างนะคับ..

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

มาตรฐาน ตอบ: ความรุ้สึกระหว่าง vigo/triton

ตัวรถมีส่่วนครับ..พลัสจุดศูนย์ถ่วงสูกว่า..ความรู้สึกต่างแน่นอน..ถ้ามีทุน..หาโช๊คดีๆซักชุด..ใส่หลังไว้ก่อน..ดีขึ้นมากๆครับ..ลมยางก็มีส่วน.....อย่างมากทีเดียวครับ..เดิมๆ..แนะนำที่ไม่เกิน 35 ทั้ง4ล้อ..กำลังดีครับ

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

มาตรฐาน ตอบ: ความรุ้สึกระหว่าง vigo/triton

อาการที่น้าเล่ามาตรงข้ามกับผมโดยสิ้นเชิงคือผมขับตัวสูงอยู่พอนั่งตัวเตี้ยไปไม่เป็น และบังเอิญตัวเตี้ยที่ว่าเป็นรุ่นที่น้ากล่าวนั่นแหละ ผมชอบนะตัวเตี้ยหน่ะ80-110km/h แต่120ขึ้นของวีโก้...ผมขอบายนะน้า...กลัวจริงๆ
    ผมว่าความรู้สึกแตกต่างกันมากถึงมากที่สุดจากรถทั้ง2ตัวที่น้าเล่ามา
    หรือว่าผมติดใจรถยกสูงซะแล้วมั้งครับ...ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับไม่ได้เข้าข้างค่ายไหน...เอามาจากที่เคยผ่านมาครับผม...

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kritsada ดูโพส
    อาการที่น้าเล่ามาตรงข้ามกับผมโดยสิ้นเชิงคือผมขับตัวสูงอยู่พอนั่งตัวเตี้ยไปไม่เป็น และบังเอิญตัวเตี้ยที่ว่าเป็นรุ่นที่น้ากล่าวนั่นแหละ ผมชอบนะตัวเตี้ยหน่ะ80-110km/h แต่120ขึ้นของวีโก้...ผมขอบายนะน้า...กลัวจริงๆ
    ผมว่าความรู้สึกแตกต่างกันมากถึงมากที่สุดจากรถทั้ง2ตัวที่น้าเล่ามา
    หรือว่าผมติดใจรถยกสูงซะแล้วมั้งครับ...ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับไม่ได้เข้าข้างค่ายไหน...เอามาจากที่เคยผ่านมาครับผม...
    ตามที่น้าว่าเลยครับ ผมมั่นใจช่วงล่างไทรทันมากปกติส่วนตัวก็ขับเดิมๆครับ ชินกับรถสูงอย่างพลัส หรือถืาอีกค่ายก็ใช้แต่z71
    เดิมๆออกมา แวะเปลี่ยนลมล้อใหม่ผมก็กล้าซัดละครับ เคยขับรถเพื่อนตัวเตี้ย ทั้งโก้และดีแม็ก ผมว่าเกิน120ขึ้นไปเจ้าโก้ร่อนมากกว่าใครเพื่อนเลย หลังเกียร์3ขึ้นไป ยกให้เจ้าตั้นเราเอาไผกินเถอะครับ ทั้งช่วงล่าง และกำลัง

User ID
    44595
    Status
    โพส
    24

อาการท้ายสะบัดจังหวะถนนมีหลุมเล็กๆ มีครับผมเป็นหลังจากเปลี่ยนโช๊คหลังก็ไม่มีอีกเลย

User ID
    38751
    Status
    โพส
    156

ผมว่าเทียบกันผิดรุ่นนะครับ รถตัวเตี้ย อีกตัวเป็นตัวสูง การเกาะถนนยังไงก็สู้ตัวเตี้ยไม่ได้ มันต้องตัวสูงกับตัวสูงกับตัวสูง ตัวเตี้ยกับตัวเตี้ยครับถึงจะเห็นความเเตกต่าง

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

เรื่องภายใน กะอุปกรณ์จุกจิก
    ผมว่าโก้ ใส่ใจรายละเอียดดีกว่า

ผมชอบมือโหนตรงเสาa ที่วางแก้ว ฯลฯ
    ส่วนเรื่องขับขี่ ลืมความรู้สึกใดๆ ไปหมดแล้วครับ อิอิ

User ID
    13860
    Status
    โพส
    2,783

ผมใช้ vg 4d เดิมๆ เรื่องอาการท้ายสบัดเวลารูดหลุมมีจริงครับ บางทีถึงกับสะท้านถึงพวงมาลัยเลย ^^ หาโช๊คดีๆ4ต้นน่าจะจบ ถ้ายังไม่พอใจคงต้องหากันโคลงมาใส่ด้วยครับ แต่ยังไงผมก็ไว้ใจไทรทันมากกว่าพี่โก้เค้าครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ละอ่อนเหลือกำ! : 27-03-2013 เมื่อ 09:41

User ID
    41944
    Status
    โพส
    22

ผมเป็นอีกคนที่ขับ Vigo 2.5 4 door (ตัวเตี้ย)มาก่อนและขายซื้อ triton plus 4 door
    1.แรงต้นต้องยอมรับยกให้ โก้ ไปครับ แต่ปลาย ตั้นเราแรงกว่า (เจ้าโก้ ผมรถ 3 ปี เลขไมล์ก่อนขาย 23x,xxx km)
    2.ช่วงล่าง โก้ (โฉม 2009) สู้ตั้นไม่ได้ครับ เวลาเจอลมพัดแรงๆ ก็ส่ายแล้ว ตั้นเราไม่เป็น แต่ตั้นมีอย่างเดียวเวลาเจอหลุมขับมาเร็วๆมี สดุ้งบ้างเล็กน้อย(ผมทำงานเป็น sale ไปทั่วประเทศครับ ขับรถไม่ต่ำกว่าเดือนล่ะ 6000 km ช่วงนี้วิ่งงานภาคใต้ครับ)
    3.เรื่องของการเร่งความเร็วขึ้นเพื่อแซง เจ้าโก้ เวลาออกตัวแรงขับจะเหวอๆ(เวลาฝนตกหรือเจอน้ำ) ส่วนตั้นไม่เป็นครับ
    4.ความเร็ว 100-120 โก้ สู้ตั้นไม่ได้ครับ โก้จะโครงๆ ตั้นไม่เป็นครับ ไม่รู้ตัวว่าเราขับ 120 แล้วด้วย 55
    5.ห้องภายโดยสารภายในต้องยอมรับว่าโก้ทำดีกว่าตั้นมาก(ผมชอบที่วางแก้วทั้ง 2 ข้างของตั้น อิอิ)
    แชร์สู่กันฟังครับเพราะผมก็เคยใช้โก้มาก่อน

User ID
    34402
    Status
    โพส
    13

อาการท้ายสะบัดผมว่าเป็นที่ลมยางคับ ลมยางแข็งไปหรือป่าวคับ ผมใช้ plus 4d m12 เดิมๆ

User ID
    10967
    Status
    โพส
    67

เช็คลมยางก่อนอันดับแรกครับ ของผมก็เป็นลมยางออกจากศูนย์มา 45 ทั้งสี่ล้อ ร่อนมาก ไม่ได้เช็คลมยางเลยเกือบสามเดือน พอมาเช็คแล้วลดแรงดันลงรู้สึกดดีขึ้นเยอะครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

ยังไม่เคยเจอท้ายสบัด เจอแต่ว่ามันเป๋เวลาเจอหลุม สงสัยเอาเองว่า เกิดจากพวงมาลัยที่ไม่ตรงมั้งครับ เหมือนเราต้องฝืนไว้ตลอดเวลาขับ พอลงหลุมเกิดอาการล้อลอยเล็กน้อย ก็เกิดแรงหนีศูนย์ประมาณนี้ เลยเป๋

ผมว่ากระบะไทรทันมันนิ่มดีนะ แฟนนั่งหลังยังบอกเลยว่านั่งแล้วนึกว่าจะกระเด้งกระดอน

User ID
    13860
    Status
    โพส
    2,783

เรื่องลมยางตอนรับรถมาศูนย์เติมให้ตั้ง60ได้มั้งครับ ตอนนี้เปลี่ยนเป็นลมไนโตร หน้า35 หลัง38 เพื่อบรรทุกนิดๆ รถเปล่าถ้าไม่ได้บรรทุก 34 ทั้ง4ล้อกำลังดี กล่าวคือต้องยอมรับว่ารถมีอาการท้ายสะบัดจริงๆบางทีรู้สึกสะท้านถึงพวงมาลัยเลยทีเดียว ความรู้สึกส่วนตัวนะคร้าบ.... แต่ยังไงก็รักไทรทันและเวปบอร์ดนี้ครับ ปัญหามีก็แก้ไขกันไป โดยอาศัยอ่านหาความรู้ในคลับเรานี่แหละครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

ไม่มีโอกาสได้แชร์กับน้าๆ....ลงจากเบาะมอไซด์ ก็มิตซู only ผมชอบช่วงล่างกับรูปทรงรถ อย่างอื่นไม่ได้พิจารณาเปรียบเทียบกับค่ายอื่นเลย กลัวเปลี่ยนใจ
    Attached Images Attached Images      

User ID
    41871
    Status
    โพส
    84

ค่อยสะบายใจขึ้นมาหน่อย..ได้คอมเม้นจากเพื่อนๆในคลับอุ่นใจขึ้นเยอะ..
    1.ต้องเช็คลมยางก่อน
    2.ถ้าไม่หายคงกันโครง
    3.โช้ค...

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ S108 ดูโพส
    ค่อยสะบายใจขึ้นมาหน่อย..ได้คอมเม้นจากเพื่อนๆในคลับอุ่นใจขึ้นเยอะ..
    1.ต้องเช็คลมยางก่อน
    2.ถ้าไม่หายคงกันโครง
    3.โช้ค...
    เรียงใหม่นิด
    1.ลมยาง
    2.โช้ค
    กันโคลงตัดทิ้งไปเลย

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    เรียงใหม่นิด
    1.ลมยาง
    2.โช้ค
    กันโคลงตัดทิ้งไปเลย
    เห็นด้วยกับน้า AKNet ครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

แนะนำจัดโช๊คเจ๋งๆซักชุด

User ID
    38153
    Status
    โพส
    211

ถ้ายังขาดงบ แนะนำ กันโครงก่อน อยู่หมัดแน่นอนครับ ลองแล้ว ตามนี้ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=48411

User ID
    4133
    Status
    โพส
    51

รถเพื่อผม ออกมาใหม่ๆ triton plus 4d 178hp M/T ช่วงแรกรถกระด้างมากและ พวงมาลัยไว ปล่อยมือไม่ได้เลย จากตรวจสอบ ลมยางรถออกจากศูนย์ที่หัวหินลมยาง 55 psi ทั้ง 4 ล้อเลยครับ นี่แหละคือสาเหตุ พอลดลมยางลงเหลือ 35 psi ความรู้สึกคนละเรื่องครับ นิ่งและนิ่มกว่าเดิมเยอะ/จากการสอบถามข้อมูลทราบว่า รถที่ออกจากโรงงานใหม่ๆ จะเติมลมยางไว้แข็งมากครับ เผื่อจอดไว้นาน

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้