หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 35 จากทั้งหมด 35

TTC-00855 TTC-Member
    User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

มาตรฐาน ตอบ: ถอดปลั๊กนี้แทนการอุด Egr ได้จริงเหรอ?

นา นา จิตตัง อุด มาตั้งแต่ 1000 แรกแล้วครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: ถอดปลั๊กนี้แทนการอุด Egr ได้จริงเหรอ?

อุดดีหรือไม่อุดดี(กว่า)ไม่รู้นะคะ แต่ถอดปลั๊กออกปัญหาเกิดค่ะ

User ID
    6067
    Status
    โพส
    131

ผมทะลวงแคทแต่ไม่ได้อุด egr ต้องปลูกกี่ต้นคับ อิ อิ

User ID
    18583
    Status
    โพส
    94

ใครอยากอุดก็อุด..ไม่อยากอุดก็ไม่ต้องอุด..คร๊าบบ ช่วยลดโลกร้อนวิธีอื่นก็ได้...

User ID
    6124
    Status
    โพส
    832

รถผมถอดปลั๊กได้คับไฟไม่โชว์รถอาการปกติดีคับ รถผม116 4x2 ปี2008 และรถเพื่อนๆอีกหลายๆคันที่ถอดแล้วไม่โชว์คับ แต่พอเป็นโฉมหน้าใหม่ถอดแล้วไฟโชว์คับลองมาหลายคันแล้ว.........
    อุตแล้วช่วยลดเขม่าท่อไอดีได้เยอะมากๆคับประหยัดน้ำมันด้วยคับรถวิ่งไม่อืด ยืดอายุระบบไอดีไปอีก ......
    แต่ก็อย่างว่าคับก็ต้องแลกกับกลิ่นควันนิดหน่อยคับแต่ก้อไม่เยอะเท่าที่เราถอดแคทตาไลติกหรอกคับอันนี้ซิหนักกว่าเยอะ แต่ถอดแล้วรถก็วิ่งดีอย่างเห็นได้ชัด ส่วนผมเองทั้งอุดทั้งถอดปลั๊ก แคทก็เอาออกตั้งแต่ป้ายแดงเรียบร้อยคับ คัยที่เอาแคทออกไปแล้วแต่ว่าอีจีอาร์ไม่กล้าอุดเพราะกลัวว่าจะโลกร้อน คุณไม่ต้องกลัวหรอกคับเพราะมันร้อนตั้งแต่คุณเอาแคทออกไปแล้วล่ะ ที่จิงแล้วมันก็ร้อนตั้งแต่เราออกรถมาแล้วล่ะคับ เพราะกว่าจะเป็นรถออกมาให้เราขับได้หนึ่งคัน คุณลองคิดดูแล้วกันว่ากระบวนการผลิตได้ปล่อยก๊าซสู่บรรยากาศมากแค่ไหน ลองคิดดู ถ้าเราอยากจะรักษาโลกไว้เราก็ไม่ควรจะออกรถมาใช้กันแต่มันก็ทำไม่ได้จิงมั้ยล่ะคับ ถ้าคุณทำได้ก็คงไม่ได้มานั่งอ่านกัน ณ ตรงนี้หรอกคับ จิงๆแล้วรถที่ติดแก๊สน่าจะเป็นปัญหามากกว่าที่เราจะมาออกความคิดเห็นกันว่าอุดหรือไม่อุดดี อันนั้นแหละคับน่าจะดูหนักกว่าเรานะเติมถูกประหยัดเงินในกระเป๋าตัวเอง แต่ก๊าซที่ปล่อยออกมาล่ะ ลองเทียบกันดูก็ได้นะคับระหว่างรถติดแก๊สกับรถเครื่องดีเซล ลองไปนั่งท้ายรถดูแล้วกันว่าอะไรที่เหม็นกว่ากันและปล่อยก๊าซมากกว่ากัน แต่ผมก็เห็นคนแห่ไปติดกันเยอะแยะ ไม่ยักจะมีคัยไปสนใจเลยซักนิดว่าจะทำให้โลกร้อนขึ้นรึป่าว จะทำให้เสียอากาศบริสุทธิ์ะรึป่าว แถมยังมีการให้ลดการใช้น้ำมันให้หันไปใช้แก๊สอีกต่างหาก ....
    ที่ผมเขียนทั้งหมดนี้ผมไม่ได้มีเจตนาจะว่าคัยนะคับ มันเป็นความคิดส่วนตัวของผมเอง ถูกผิดยังไงผมขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะคับ
    รถที่บ้านผมเองก็ใช้ทั้งดีเซล ทั้งเบนซิน และรถแก๊ส แหละคับ ผมรู้ว่ามันทำให้โลกร้อนแต่มันก็มีความจำเป็นที่จะต้องทำเพราะปากท้อง แต่ผมก็ช่วยลดโลกร้อนทางอื่นแทนเพื่อชดเชยคับ

สมาชิกถาวร TTC-2185 TTC-Member
    User ID
    14722
    Status
    โพส
    224

ใส่ท่อแทนแคทนี่ประกันหมดมั้ยครับ...

User ID
    34972
    Status
    โพส
    12

อิอิอิอิ พี่คับ ประเทศไทย อะไรๆ ก็อันดับต้นๆ ของโลกทั้งน๊านนน

User ID
    33807
    Status
    โพส
    26

เห็นแก่ส่วนรวม แต่ผลเสียตกอยู่กะรถตัวเองเนี่ยน่ะ มลพิษมากหรือน้อย
    มันขึ้นอยู่กับคนขับ ว่าจะถนอมรถตัวเองมากน้อยแค่ไหน นะผมว่า

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

ผมเลือกที่จะอุดคับ 5555

User ID
    32457
    Status
    โพส
    124

แต่ผมไม่อุดครับ พังก็ซื้อใหม่ เงินแค่เศษกระดาษ ลมหายใจคนสำคัญกว่า

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ porpok69 ดูโพส
    แต่ผมไม่อุดครับ พังก็ซื้อใหม่ เงินแค่เศษกระดาษ ลมหายใจคนสำคัญกว่า
    น้า..มีเหตุผลครับ..

User ID
    34688
    Status
    โพส
    93

ใช้ของทิ้งขว้างนั้นหละ ตัวทำให้โลกร้อน......

แต่ผมอุด.......ตั้งแต่ป้ายแดง

ปล.รถรุ่นเก่าทุกคัน......ทำให้โลกร้อนอยู่แล้วครับ. ...รุ่นใหม่ก็ทำร้าย แต่น้อยลงนิดนึง....

ปลูกป่าเถอะครับ.......ดีที่สุด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jaidee8008 : 26-07-2012 เมื่อ 14:00

mote 42
    ผู้เยี่ยมชม

เจ๋งดีเราใช้กระบะเราต้องว่ากระบะดีสิ อิอิ ช่วยดันๆ

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อย่าว่ากันเลยนะครับ
    อันนี้ผมสงสัย และไม่ค่อยรู้เรื่องรถ กลไกลการทำงานของเครื่องยนต์ ก็เลยต้องอาศัยน้า ๆ ในคลับนี่แหละครับช่วยแนะนำ โดยทั่วไปก็ใช้อย่างเดียว ลูบ ๆ ครำ ๆ แต่ภายนอก ระบบเครื่องยนต์ไม่รู้เรื่องเลย..

ที่ว่าคันที่ไม่ได้อุด ผมก็เห็นหลายกระทู้เหมือนกันและมีรูปภาพประกอบว่า ท่อร่วมเขม่าควันเกาะเยอะอันนี้ผมเห็นแล้วครับว่าจริง
    แต่
    คันที่ว่าอุดแล้ว ผมยังไม่เห็นกระทู้ไหนที่ถอดดูหลังจากอุดแล้ว และผ่านไปได้ระยะหนึ่ง ๆ แล้ว ว่ามันไม่มีเขม่าจริงหรือไม่ อันนี้ผมยังไม่เคยเห็น แต่ถ้าน้าท่านไหนถอดดูหลังจากที่อุดแล้วระยะนึงรบกวนช่วยเอารูปมาให้ดูหน่อยนะครับ เผื่อจะช่วยให้น้าหลาย ๆ ท่านตัดสินใจอุด หรือ ไม่อุดดี ผมก็คนนึงยังช่างใจอยู่ครับ

User ID
    12057
    Status
    โพส
    448

ของผมก็ยังไม่ได้อุด ไม่ได้ถอดแคท แต่อย่างได กำลังช่างใจอยู่ครับ เพราะรถอืดกว่าเดิม เมื่อเปลี่ยนล้อและยางมาใหม่ เฮ้อ...
    แต่ผมเพิ่งปลูกต้นไม้ไป 1,500 ต้น ในปีนี้ หน้าจะแทนกันได้มั้งครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้