หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 35

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    610
    Status
    โพส
    33

มาตรฐาน ถอดปลั๊กนี้แทนการอุด Egr ได้จริงเหรอ?

วันนี้พอดีแว่ะศูนย์มิตซูสกลฯ คุยกับ จนท.เค้าเรื่องอุด EGR ว่ามันมีผลดีผลเสียยังงั้ย เพราะรถผมมันรู้สึกอึดๆพี่เค้าเลยบอกว่ายังไม่ต้องอุดแต่ลองถอดปลั๊กตัวหนึ่งอยู่ใกล้ๆปั้มกรองน้ำมันเชื้อเพลิงออก....เท่านี้ก็ถือว่าเป็นการอุดไม่ให้ EGR ทำงานแล้ว...แต่ถ้าถอดแล้วยังไม่ประทับใจก็สามารถเสียบปลั๊กที่ว่าเข้าไปเหมือนเดิมได้....มันจริงเหรอ? เรียนท่านผู้รู้ตอบที่ว่าปลั๊กนี้มันทำหน้าที่อะไรกันแน่?

User ID
    381
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน Re: ถอดปลั๊กนี้แทนการอุด Egr ได้จริงเหรอ?

เมื่อวานผมก็ไปถามมาเหมือนกันคับ แต่เป็นปลั๊กที่อยู่หลังแว๊คคั่ม
    ช่างบอกถ้าดึงออกมันจะไปฟ้องที่กล่องอ่ะ ผมเลยยังไม่กล้าดึง(เด๋วเอารูปแวคคั่มมาให้ดู)

User ID
    385
    Status
    โพส
    175

มาตรฐาน Re: ถอดปลั๊กนี้แทนการอุด Egr ได้จริงเหรอ?

จะขับรถแข่งกันเหรอ เพ่

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ไม่ได้นะครับ...เดี๋ยวไฟ engine ขึ้นไม่รู้ด้วยนะครับ!!
    มันเป็นปลั๊กของ egr ครับ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

เอาออกทำไมครับ แล้วจะไปอุดทำไม ไม่ส่งสารลูกหลานภายหน้าเหรอ นี่ก็แทบจะไม่ต้องรอภายหน้าก็เริ่มเห็นผลกับการทำพให้ภาวะโลกร้อนขึ้นขนาดนี้แล้ว
    อย่างไปทำอย่าไปอุดเลย เขาคิดค้นขึ้นมาเพื่อช่วยรักษามลภาวะ ถ้าคิดว่ารถมันไม่ซิ่ง มันอืด ก็ลองนึกถึงตอนไม่มีรถสิ อืดๆยังไงก็เร็วกว่าตอนนั้นอย่างเทียบไม่ได้

User ID
    1353
    Status
    โพส
    244

ไฟ engine น่าจะโชว์นะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถอดได้และระบบ EGR ก็จะไม่ทำงานครับ

แต่ไฟจะโชว์ครับ แน่นอน

ถ้าอยาอุด หาลูกปืนอุดสายแวคคั่ม EGR

หรืออุดแผ่นไปเลยครับ แน่นอนกว่า

การอุดด้วยแผ่นอาจผุได้ ในระยะยาวครับ

ในการขับรถทั่วๆไป E G R ไม่ได้เปิดการใช้งานหรอกครับ

มันจะทำงานเป็นช่วงๆ ไป แต่ไม่ได้ทำตลอดเวลาครับ

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

อุต Egr คือไรหรอคับ ผมไม่รู้อ่ะคับ
    อุตแล้วจะเป็นยังไงหรอคับ
    ขอบคุณคับ

silvercat
    ผู้เยี่ยมชม

ไฟอินจิ้น ไม่โชว์ครับ เพียงแต่ถอดก่อนสตาร์ท ผมถอดและใช้อยู่ไม่โชว์ครับ

User ID
    764
    Status
    โพส
    95

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ silvercat ดูโพส
    ไฟอินจิ้น ไม่โชว์ครับ เพียงแต่ถอดก่อนสตาร์ท ผมถอดและใช้อยู่ไม่โชว์ครับ
    ถอด หลังสตาร์ท ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะ

ก็แค่แซว

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

แรงขึ้นนิดหน่อย
    แต่ทำลายอากาศที่ท่านก็ใช้ ลูก-หลานท่านก็ใช้ พ่อแม่ท่านก็ใช้

ความแรง เป็นเรื่องเฉพาะตัว
    อากาศ เป็นเรื่องส่วนรวม

ช่างน้ำหนักดูแล้ว
    อะไรหนักกว่ากันครับ ?

User ID
    381
    Status
    โพส
    129

เปลี่ยนใจไม่อุดดีกว่าค๊าบ

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ watchara6510 ดูโพส
    เปลี่ยนใจไม่อุดดีกว่าค๊าบ
    อืมคงเหมือนกันครับเพราะช่างที่0ไม่ยอมให้อุดบอกประกันขาดถ้าอุด..ก็ดีจะด้ช่วยลดโลกร้อน

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

วิศวะกรกว่าเค้าจะคิดค้น ให้มันสามารถลดมลพิษ และมีการทดสอบการใช้งานอย่างดีแล้ว ไม่ต้องห่วงเรื่องเครื่องหรอกครับ ถ้ามันไม่มีประโยชน์จริงผมว่าเค้าคงไม่คิดค้นให้มันเปลืองสมอง เปลืองต้นทุนหรอกนะครับ ผมว่ารถกับเครื่องมันถึงเวลามันก็พังไปพร้อมๆ กันแหละครับ หรือใช้ยังไม่พังก็คงเปลี่ยนรถใหม่แล้วกระมังครับ ไทรทันเนี้ยนะครับผมก็ว่ามันแรงไม่รู้จะแรงยังงัยแล้วนะครับ อย่าไปทำมันเลยครับ ช่วยกันคนละไม้คนละมือ โลกจะได้น่าอยู่ขึ้นครับ

User ID
    159
    Status
    โพส
    59

โปรดอย่าเห็นแก่ตัว ใครที่คิดจะทำ ให้ลองเอาถุงพลาสติกคลุมหัวซัก 1 นาที ดูซิว่ามันอึดอัดขนาดไหน แล้วก็ลองเอาถุงออก ท่านก็จะได้รับอากาศสดชื่น

- วันหนึ่ง ผมยืนซื้อของอยู่หน้าร้านขายของชำ มีรถกระบะมังกรทองติดเครื่องค้างไว้หน้าร้าน แล้วเข้าไปซื้อของในร้าน ควันเหม็นมากๆ ในใจติดว่าทำไมไม่ดับเครื่องฟะ เหม็นจริงๆ
    - ช่วงน้ำมันแพงๆ ผมก็ขับรถมอร์ไซด์ไปทำงาน มีมอร์ไซด์เครื่องสองจังหวะ (ที่ต้องใช้ออโต้ลู๊ป) วิ่งแซงไป ควันของรถคันนั้น มากกว่ารถยนต์หลายๆครันรวมกันซะอีก ก็เกิดความคิดว่าเมื่อไหร่จะมีมาตราการห้ามรถจักรยานยนต์แบบนี้เข้ามาใช้งานในเมืองซะทีเนาะ

tha99
    ผู้เยี่ยมชม

ช่วยกันปลุกต้นไม้เยอะๆสิท่านไปเที่ยวป่าหรือที่ไหนก็ตามกินผลไม้เสร็จก็เอาเม็ดมันหว่านๆโยนๆหรือกลบด้วยก็ดีอย่างนี้ง่ายกว่าม้าง ไม่มีใครหยุดความเจริญและเทคโนโลยีได้หรอกมันจะมาพร้อมกับความเสื่อมโทรมอีกอย่างต้องใช้ธรรมชาติบำบัดจึงจะเห็นผลแน่นอนและยืนยาวเมล้ดที่หว่านไปยิ่งโตก็ยิ่งมีประสิทธิภาพเคยได้ยินคำว่า ท่ามกลางพิษย่อมจะมียาแก้พิษรึป่าว เคยได้ยินในหนังจีน555555

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

แรกก็ว่าจะอุดน่ะครับเพราะไม่รู้ว่ามีข้อเสียอะไรเห็ นแต่เขาเชียร์กันว่าดี แต่พอรู้ว่า egr หน้าที่ของมันคือช่วยลดมลพิษในอากาศเลยมาช่างใจดูว่า เราจะเห็นแก่ตัวรึจะช่วยลดมลพิษให้โลกดี...ก็คิดดูให ้ดีล่ะกันสำหรับคนที่คิดจะอุด...ส่วนที่อุดแล้ว(ในคล ัปนี้อุดไปแล้วเยอะมาก)เอาออกเถอะครับช่วยกันเพื่อลู กหลานของเรา...อยุดเห็นแก่ตัวได้แล้ว!

User ID
    1057
    Status
    โพส
    9

ถอดปลั๊ก ระวังมอเตอร์พังไว เพราะเขม่า+ความร้อน(จากไอเสีย)
    มาอั้นไว้นะครับ
    เรื่องแผ่น ถ้าใช้วัสดุที่ดีเช่นสแตนเลส จากที่ผมทดสอบมาแสนกว่าโล ยังไม่ทะลุครับ

rattapon
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: ถอดปลั๊กนี้แทนการอุด Egr ได้จริงเหรอ?

ทำแล้วไม่ดี ไม่ต้องไปทำมันครับ

User ID
    3327
    Status
    โพส
    275

มาตรฐาน ตอบ: ถอดปลั๊กนี้แทนการอุด Egr ได้จริงเหรอ?

รถเมล์ควันดำโครต ยังไม่เห็นมีใครสนใจ
    รถเมล์ 1 คันปล่อยควัน เท่ากับ รถอุด egr เกิน 100 คันหรือป่าวไม่รู้
    ยังไงอุดแล้วก็ช่วยกันปลูกต้นไม้ 5 ต้น
    และเวลานอนก็ตั้งเวลาปิดแอร์ก่อนตื่น 1 ชม.
    เพื่อลดโลกร้อนบ้างนะครับ
    ทีแรกไม่ได้อุด เปิดท่อร่วมไอดีมาดูตันมากๆ (ว่าทำไมวิ่งไม่ออก ซดน้ำมันอีกต่างหาก)
    ตอนนี้อุดเรียบร้อยไปแล้ว แถมเอาแคทออกอีกต่างหาก เลยต้องปลูกต้นไม่ซะ 10 ต้น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wutt : 30-06-2011 เมื่อ 22:53

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้