สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

มาตรฐาน ขอข้อมูล plus 4D ยก 2นิ้ว

ต้องกล่าวขอโทษก่อนเลยครับ เพราะรู้ดีว่าเปิดกระทู้ซ้ำ แต่ผมยังหาข้อมูลที่อยากได้ไม่เจอ (ลอง Search แล้ว )

ผมอยากยก 2นิ้วแบบบประหยัด
    โดยมีเงื่อนไขดังนี้ครับ

ยก 2นิ้ว แบบใช้โช้คเดิมหน้าหลัง
    ล้อเดิมๆ plus และต้องการใส่ Adapter 1นิ้ว(เพื่อแก้ offset ล้อ จาก +38 เป็น +13 ต้องการให้ฐานล้อกว้างขึ้น

ยก2นิ้วแบบ ใช้โช้คเดิมนั้น เห็นข้อมูลเกือบหมดแล้ว แต่พอจะ แก้offsetล้อ กลับหาไม่เจอ รู้สึกว่าจะต้อง เปลี่ยนขนาด spacer รองปีกนกบน จึงจะทำให้มุมไม่โหนมากเกินไป

จึงรบกวนน้าๆ ที่มีความรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าต้องทำอย่างไร หรือมีผลดี ผลเสียอย่างไร ล่าสุดมีเพื่อนได้แนะนำ การยกที่ร้าน แถวพนัสนิคม ชลบุรี ราคาไม่เกิน 3000บาท โดยการ รองหัวโช้คหน้า และ หลังรองก้อน 2นิ้ว กับ เปลี่ยนโตงเตง
    ผมว่ามัน ง่ายไป เพราะเท่าที่อ่านมา ทั้งหมด triton มันไม่ทำแค่นี้ นี่ครับ

User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

มาตรฐาน ตอบ: ขอข้อมูล plus 4D ยก 2นิ้ว

ขออนุญาต รอฟังด้วยคน ครับ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

มาตรฐาน ตอบ: ขอข้อมูล plus 4D ยก 2นิ้ว

ช่วยๆกันครับ ผมก็อยากยกเหมือนกัน..

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=35306

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

รอฟังด้วยคนครับ

User ID
    18866
    Status
    โพส
    282

ที่จริงยกแบบประหยัดมันก็ทำแค่นี้แหละครับ แต่ผมเชื่อว่าขับไปอีกไม่เกิน 2 เดือน ก็ต้องดิ้นหาทางเปลี่ยนโช้คตัวใหม่ เชื่อผมดิ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มีกระทู้ปักหมุดอยู่ด้านบนนิ
    ยกแบบประหยัดและจะใส่สเปเซอร์ล้อเพิ่มเพื่อที่จะขยายฐานล้อ บอกตรงๆ ว่าบนพื้นฐานโช้คเดิมไม่จบ และอย่าเสี่ยงที่จะทำดีกว่า ผลเสียมากกว่าผลดีที่จะได้รับ แถมเสี่ยงการเกิดอุบัติเหตุได้โดยง่าย เพราะว่าโช้คมันไม่หนืดพอที่จะด้านแรงของสปริงและแหนบ ยิ่งพอสูงขึ้นจุดศูนย์ถ่วงเปลี่ยน เวลาเข้าโค้งมีโอกาสหลุดโค้งไม้ง่ายกว่าเดิม

แต่ถ้าน้าคิดจะขยายฐานล้อเพียงอย่างเดียวคงไม่เป็นไร
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 30-03-2013 เมื่อ 10:25

User ID
    42954
    Status
    โพส
    16

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    มีกระทู้ปักหมุดอยู่ด้านบนนิ
    ยกแบบประหยัดและจะใส่สเปเซอร์ล้อเพิ่มเพื่อที่จะขยายฐานล้อ บอกตรงๆ ว่าบนพื้นฐานโช้คเดิมไม่จบ และอย่าเสี่ยงที่จะทำดีกว่า ผลเสียมากกว่าผลดีที่จะได้รับ แถมเสี่ยงการเกิดอุบัติเหตุได้โดยง่าย เพราะว่าโช้คมันไม่หนืดพอที่จะด้านแรงของสปริงและแหนบ ยิ่งพอสูงขึ้นจุดศูนย์ถ่วงเปลี่ยน เวลาเข้าโค้งมีโอกาสหลุดโค้งไม้ง่ายกว่าเดิม

แต่ถ้าน้าคิดจะขยายฐานล้อเพียงอย่างเดียวคงไม่เป็นไร
    เห็นด้วยกับน้า AKNet คับ เพราะว่าเพิ่งทำมา โดยไม่เปลี่ยนโช๊คหลังผลที่ออกมา เวลาขับผ่านสะพานหรือหลุมโช๊ค ระยะชักมันสุดแล้วทำให้เราขับแบบกังวล สุดท้ายก้อต้องเปลี่ยนโช๊คอยู่ดีง่ะ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

ตามน้า AKnet เลยครับ จบยาก ลงทุนซัก 15k เปลี่ยนโช้ค 4 ต้น สเปเซอร์ปีกนกบน หลังแหนบ add มีกระทู้ในห้องซื้อขายครับ ของเขาถือว่าใช้ได้เลย ผมกำลังหยอดกระปุกอยู่

User ID
    24199
    Status
    โพส
    288

ยกแบบประหยัด
    หน้ารองเสปเซอร์หัวโช๊ค เสปเซอร์ปีกนก
    หลังเปลี่ยนโตงเตงครับ ประหยัดที่สุดครับ เบร็ดเสร็จไม่น่าเกิน 2,000 บาท (หาซื้อของเองน่ะครับ ค่าแรงประมาณ 300 บาท ร้านช่วงล่างแม็กยางทำได้ครับ)
    แต่สุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนโช๊คหน้าหลังอยู่ดีครับ

User ID
    37936
    Status
    โพส
    464

ถ้ายกแบบที่น้าว่ามามันจะไม่จบนะครับ ผมว่าหาโช๊คยก2นิ้วมาใส่ดีกว่าครับของไทยคู่ล่ะ 3xxx-4xxx ก็มีครับ

ข้อมูลกระทู้