หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 29

กระทู้: รถสมาชิกท่านใดเวลาขับเจอเนิน(ไม่มาก)หรือถนนไม่เรีย บแล้วมีอาการบ้างไหมครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    446
    Status
    โพส
    145

มาตรฐาน รถสมาชิกท่านใดเวลาขับเจอเนิน(ไม่มาก)หรือถนนไม่เรีย บแล้วมีอาการบ้างไหมครับ

คือ ผมใช้รถ4ประตู ขับ2 อะครับตอนระยะแรก ๆ เสียงพวกนี้จะไม่มี แต่พอตอนนำรถเข้าเคลมเปลี่ยนแกนพวงมาลัย(ไม่ได้คิดไปเอง)เวลาขับเจอถนนไม่เรียบหรือขรุขระแบบว่าไม่มาก เสียงในรถจะดัง กุก ๆ ๆ กัก ๆ ๆ ตลอด ประมาณเหมือนประกอบไม่แน่น อะ แต่ก่อนไม่ดังขนาดนี้ ตอนนี้ก็พยายามกับแฟน จับจุดเสียงที่ได้ยินกันอยู่ แต่ ที่แน่ ๆ ช่วงแถว คอนโซลลิ้นชักหน้า จะดังด้วยอะครับ รถสมาชิกท่านใด มีอาการแบบนี้ ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมเคยอ่านจาก บอร์ดแรกเริ่ม เคยมีเพื่อนสมาชิก โพสไว้ว่า ที่มาของเสียงบางที มาจาก สายคาดเข็มขัดช่วงตอนหลัง (ก็มีส่วนถูกด้วยข้อนี้) แต่ว่า มันดังจากส่วนอื่นด้วย ตอนนี้ คิดไปถึงว่า เบาะ คอนโซล คือเป็นตัวปัญหาให้ดังอะครับ ไม่ได้วิตกจริตเลยครับ สมาชิกท่านใดเจอปัญหา แบบ คล้าย ๆ กัน แชร์ วิธีกันหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

linkanime
    ผู้เยี่ยมชม

มีเหมือนกันครับ เป็นรุ่นพลัส 4 ประตู ที่ได้ยินก็จะมี เสียงแกกๆตรงแถวๆลิ้นชัก กุกกักๆตรงหลังจอtv เสียงกิ๊กๆแถวๆพวงมาลัย แล้วก็พลาสติกลั่นเอี๊ยดๆที่จุดยึดเข็มขัดนิรภัยด้านคนขับ ครับ ตอนขึ้นคอสะพานไม่เรียบหรือถนนขรุขระ ก็เหมือนมีกลองวง มาบรรเลง โซโล ในรถเลยครับ

jonpon
    ผู้เยี่ยมชม

มันมีได้หลายสาเหตุ บางทีไม่ได้มาจากที่ตัวรถอย่างเดียวอาจจะมีพวกสิ่งของเครื่องใช้ บางอย่างที่เราขนขึ้นไปบนรถ ลองดูที่ใต้เบาะดูว่ามีวางอะไรใว้หรือเปล่า หรือไม่ก็เอาของลงจากรถให้หมด ล็อคเข็มขัดให้เข้าที่แล้วลองวิ่งดูถ้าดังอีกค่อยไปดูที่ส่วนอื่นๆต่อไป ของผมบางทีแฟนวางกิ๊ฟหนีบผมใว้ข้างประตูขี่ไปมันยังดังเลย โทรศัพท์ยิ่งตัวดี อันนี้ต้องใจเย็นค่อยๆๆ หานะครับ

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

(*_*) `อิ ๆ ใครพอแนะนำได้อีกไหมครับ เรื่องปัญหานี้ อย่างคุณ jonpon ก็แนะนำดีครับ และรถผมอย่างเสียงที่มา คล้าย ๆ กับ คุณlink เลยครับ ฮือ ๆ (T_T)

User ID
    248
    Status
    โพส
    1,032

....หลายครั้งปัญหาเหล่านี้เกิดจากการล้า เสื่อม หรือเคลื่อนตัวของอุปกรณ์หรือการยืดหยุ่นของชิ้นส่วนโดยเฉพาะชิ้นส่วนพลาสติก ทำให้เกิดช่องว่างขนาดเล็กบริเวณหน้าสัมผัสระหว่างชิ้นส่วนที่ต่อเนื่องกันแรงบิดของอุปกรณ์ทำให้เกิดการเคลื่อนตัวหรือการเสียดสีผลคือเสียงที่ก่อให่เกิดความรำคาญ..เอาเป็นว่า ตรงไหนมันดังใช้สารหล่อลื่น ขันยึดให้แน่นหรือจับฟองน้ำยัดเข้าไปเลยเพื่อลดช่องว่าง เช่นกล่องเก็บของคอนโซลหน้าหรือที่เรียกว่าช่องใส่ Rv หรือtv ก็สุดแล้วแต่ ใช้สองมือขับขอบด้านข้างให้แน่นแล้วดึงเข้าหาตัวแรงๆแล้วใช้ฟองน้ำรองซะเสียงจะเงียบเอง....

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

Thumbs down

รถผมก็ดังเหมือนกัน

แต่อย่างว่ารถผม ภายในลื้อมาเกือบทั้งคัน แก้ยังไงก็ไม่หาย ใช้ไปนานๆ เสียงหายไปเอง ก็แปลกดี พอไปใส่ไฟตัดหมอก มันดังขึ้นมาอีก ก็สงสัย เลยก้มไปดูใต้คอนโซล สายไฟไม่มีการเก็บที่ดีเลย เนี่ยขนาดติดที่ 0 นะเนี่ย แย่จริงๆ ผมเลยหาที่รัดมารัดสายไฟ เงียบเลย

User ID
    483
    Status
    โพส
    203

ผมก็ดังครับ ยังงงอยู่
    ของผมแบบ4ประตูขับสองครับ เพิ่งเอาไปยกสูงมาครับ ยกไปนิ้วกว่าๆ
    เปลี่ยนโชค หน้าหลัง+รองสปริงค์หน้า+เปลี่ยนโตงเตงใหม่+กันเซ(อันนี้ใส่เล่น)
    ปรกติมันจะไม่ดังนะครับ เวลาวิ่งผ่านลูกระนาด จะดังครืดเบาๆ เท่านั้น
    แต่ตอนนี้ มันจะดังเสียงแบบเหมือนชิ้นส่วนประกอบไม่แน่น ไม่รู้ดังจากไหน
    เพื่อนๆ ก็บอกว่าปรกติ โชคมันใหญ่ขึ้น ยาวขึ้น
    เดี๋ยวว่างๆ จะเอาไปเข้าร้านที่ยกสูงให้เค้าเช็คดูครับ

august1907
    ผู้เยี่ยมชม

โชคดี ..ผมมีเพื่อนแล้วนึกว่าจะเป็นอยู่ของผมคนเดียว ของผมเป็นตั้งแต่แรกๆ ที่ออกรถมา เสียงดังอย่างเช่นที่ คุณ Kui ว่าไว้เลยครับ จะดังบริเวณคอลโซลเก็บของด้านซ้าย / หน้ารถ ดังเหมือนมีอะไรกระทบกับพลาสติก ในคอนโซลเก็บของ โดยเฉพาะทางถนนคอนกรีตที่เป็นเนินเล็กๆ หรือลูกระนาดในหมู่บ้าน จะได้ยินเสียงชัดเจนและบ่อยมาก แต่ถ้าเป็นหลุมจะไม่ได้ยิน จนรู้สึกรำคาญเช่นกัน

ไปให้ช่างที่ศูนย์ที่ออกรถ ตรวจสอบ วิ่งฟังเสียงเกือบชั่วโมง ช่างบอกว่าเป็นเสียงปกติ ???? !!!!! ไปอีกศูนย์หนึ่ง ได้ยินแต่ก็ยังหาไม่เจอเช่นกัน กลับมาบ้าน ถอด พัดลมแอร์ +กรองแอร์ + คอลโซลเก็บของ + ของทั้งหมด ออกแล้ว ทดลองวิ่งดู เสียงยังดังอยู่ดูในห้องเครื่องจับท่อต่างๆดู ก็ยังไม่เจอ ตอนนี้ยังหาไม่เจอเช่นกัน....ไม่รู้จะแก้อย่างไร?

รถผม 4 x 4 , 4 ประตูครับ ..ใครแก้ได้ช่วยบอกด้วยครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ august1907 ดูโพส
    โชคดี ..ผมมีเพื่อนแล้วนึกว่าจะเป็นอยู่ของผมคนเดียว ของผมเป็นตั้งแต่แรกๆ ที่ออกรถมา เสียงดังอย่างเช่นที่ คุณ Kui ว่าไว้เลยครับ จะดังบริเวณคอลโซลเก็บของด้านซ้าย / หน้ารถ ดังเหมือนมีอะไรกระทบกับพลาสติก ในคอนโซลเก็บของ โดยเฉพาะทางถนนคอนกรีตที่เป็นเนินเล็กๆ หรือลูกระนาดในหมู่บ้าน จะได้ยินเสียงชัดเจนและบ่อยมาก แต่ถ้าเป็นหลุมจะไม่ได้ยิน จนรู้สึกรำคาญเช่นกัน

ไปให้ช่างที่ศูนย์ที่ออกรถ ตรวจสอบ วิ่งฟังเสียงเกือบชั่วโมง ช่างบอกว่าเป็นเสียงปกติ ???? !!!!! ไปอีกศูนย์หนึ่ง ได้ยินแต่ก็ยังหาไม่เจอเช่นกัน กลับมาบ้าน ถอด พัดลมแอร์ +กรองแอร์ + คอลโซลเก็บของ + ของทั้งหมด ออกแล้ว ทดลองวิ่งดู เสียงยังดังอยู่ดูในห้องเครื่องจับท่อต่างๆดู ก็ยังไม่เจอ ตอนนี้ยังหาไม่เจอเช่นกัน....ไม่รู้จะแก้อย่างไร?

รถผม 4 x 4 , 4 ประตูครับ ..ใครแก้ได้ช่วยบอกด้วยครับ
    เห็นความพยายามแล้ว อยากช่วยหาเลย บอกตรงๆ บางทีเราได้ยินคิดว่า ต้องตรงนี้ แต่พอจริงๆแล้วไม่ใช่ก็มี

User ID
    192
    Status
    โพส
    40

ขอเก็บข้อมูลครับทุกท่าน..

Devill
    ผู้เยี่ยมชม

ของดัง อิ๊ด ๆ ที่เบาะหลังตลอดเลยครับ (Plus 4D) เปิดเพลงฟังก็ไม่ได้ยินแล้วครับ แต่มีเสียงคนนั่งข้าง ๆ นี่ดังตลอดทางเลยครับ แก้ยังงัยก็ไม่หาย เฮ้อ!!!
    มี 0 ไหนแก้ได้ช่วยบอกหน่อยนะครับ

Army
    ผู้เยี่ยมชม

เสียวจังเลยคับ เพิ่งสอยมาใหม่ๆด้วย (Plus 4 ประตู)
    อีกนานมั้ยคับ มันจะเริ่มมีเสียง

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

ตอนนี้ผมได้แต่เดาว่ารถผมเป็นไปได้ไหม(แค่เดาครับ) รถผมก็ 4*2 4ประตูครับ ผมคิดไปถึง ลำโพงติดรถ มันมีสิท โยกเยก หลวม เป็นไปได้ ไหมครับ เพราะผมก็ลองเอาของที่ไม่จำเป็นออกหมด แล้ว ทุกอย่าง ก็ยังดัง แต่ก่อนไม่เป็น อืม อ่านแล้ว ก็มีรถสมาชิกเป็นกันหลายท่านเหมือนกัน ไม่รู้จะแก้ไขยังไง จะอธิบาย 0 แบบ ไหน ผมอยู่ภูเก็ตด้วย มี แห่งเดียวเอง คิดแล้ว รำคาญใจครับ เวลาขับรถ อย่างวิ่ง ถนนคอนกรีด ก็ กรีด กึก ๆ กัก ๆ ทันที รำคาญใจครับ บอกตรง ๆ ยังรับไม่ได้ ไม่รู้จะรับได้ไหม ใครพอมี วิธีแนะนำไหมครับ ...

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kui ดูโพส
    ตอนนี้ผมได้แต่เดาว่ารถผมเป็นไปได้ไหม(แค่เดาครับ) รถผมก็ 4*2 4ประตูครับ ผมคิดไปถึง ลำโพงติดรถ มันมีสิท โยกเยก หลวม เป็นไปได้ ไหมครับ เพราะผมก็ลองเอาของที่ไม่จำเป็นออกหมด แล้ว ทุกอย่าง ก็ยังดัง แต่ก่อนไม่เป็น อืม อ่านแล้ว ก็มีรถสมาชิกเป็นกันหลายท่านเหมือนกัน ไม่รู้จะแก้ไขยังไง จะอธิบาย 0 แบบ ไหน ผมอยู่ภูเก็ตด้วย มี แห่งเดียวเอง คิดแล้ว รำคาญใจครับ เวลาขับรถ อย่างวิ่ง ถนนคอนกรีด ก็ กรีด กึก ๆ กัก ๆ ทันที รำคาญใจครับ บอกตรง ๆ ยังรับไม่ได้ ไม่รู้จะรับได้ไหม ใครพอมี วิธีแนะนำไหมครับ ...
    คุณกุ่ยลองขยับฝากระโปรงดูหรือยัง อาจหลวม ผมเคยดังสุดท้ายมาเจอฝากระโปรงหน้ามันหลวม

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

ผมสังเกตุรถผม แล้วสังเกตุว่า จะดังตรงแผงประตูด้านซ้าย ทั้งบานหน้า บานหลัง เลยครับ แล้ว ที่สังเกตุอีกที ก็ ตรง เบาะหน้าซ้าย จะ กระพือ และมีเสียง อย่างที่เล่าตามกระทู้ อะครับ ช่วงนี้ ก็ กำลัง จับจุดเสียง ให้ ชัวร์ ๆ ว่า ดังตรงจุดไหน แล้วค่อย หาเวลาไปเข้า 0 ผมอาจจะไป ตอน เช็ค 30000 โล ทีเดียวมั้งครับ เพราะ ภูเก็ตมี 0 แห่งเดียว กลัว ไป แล้ว จะเจออย่างที่สมาชิกคอยเล่า ๆ อิ ๆ ๆ แอบ พอ ขับรถไปลอง กลับมา ช่าง ก็ สรุปว่า ปกติครับพี่ มันก็ดังแบบนี้ อะ หุ ๆ (ทั้ง ๆ ที่แต่ก่อนไม่เคยดังใช่ไหม) นะคร้าบ จ้าวว นายยยยย

tin50
    ผู้เยี่ยมชม

เสียงที่ผมได้ยินบ่อยๆคือเสียงไลน์เนอร์ที่หลวม ตกหลุมหรือขับทางขรุขระดังทุกทีส่วนเสียงในห้องโดยสาร
    ก็แล้วแต่เหตุการณ์ครับเดี๋ยวหน้า เดี๋ยวหลัง ก็ค่อยๆสืบหาไปทีละจุดตามที่เพื่อนสมาชิกแนะนำ

BLK7885
    ผู้เยี่ยมชม

ดังเป็นปรกติครับ ขอยืนยัน เป็น option ติดรถมาให้แต่กำเนิด แก้ไม้ได้โดยเฉพาะ 4x4 แกนพวงมาลัย แหนบ แต่ยังไงก็รัก triton ครับ

User ID
    651
    Status
    โพส
    138

เหมือนกันเลยแต่ช่างเถอะยังไงก็รักtritonเหมือนเดิม

linkanime
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้ผมเจอเสียงรบกวน จุดหลักๆ 2 จุดของผมคือ ตรงเหนือลิ้นชักด้านซ้าย และ ที่ยึดเข็มขัดนิรภัยด้านคนขับ น่ารำคาญอย่างแรง ส่วนสาเหตุที่มันดังก่อนวัยอันควร ผมว่าถนนที่ผมวิ่งมันน่าจะมีส่วน เพราะจากบ้านไปที่ทำงาน มันเจอหลุม เจอตะเข็บสะพานบ่อยๆ กำลังคิดว่า ถ้าไปเปลี่ยนโช๊คเป็น 4 หอคอยเขียวแห่ง Tein จะช่วยได้รึเปล่า หรือจะใช้โช๊คยี่ห้ออื่นที่ถูกกว่านี้ดี ท่านสมาชิกคนไหนพอจะแนะนำได้มั่งครับ

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

อืม เนี้ย ผมยังไม่มีเวลา เอารถไป ขอร้องให้ทาง 0(ภูเก็ต) ช่วย ดู หรือ เค้าเคยแก้ไขปัญหาเหล่านี้มาบ้าง อิ ๆ (ปลอบใจตัวเอง) ผม พยายาม สรุปที่มาของเสียง อยู่ครับ ตอนแรกคิดว่า แผง ประตู แต่ พอนั่งกันหลายคน ก็ ดันไม่ค่อยดัง จึงคิดว่า เอะ คงไม่ใช่แผงประตู หรือว่า เป็น เพราะเบาะ แต่ พอ ผมขับรถคนเดียวเมื่อไหร่ เจอถนนผิวไม่เรียบ จะดัง กึก ๆ กัก ๆ กลองวง บ่อยมาก จึง หาสรุปไม่ได้ ว่า ถ้าเข้า 0 จะบอกช่าง ยังไง ครับ คิดแล้ว เศร้าจิต ไปเลยครับ อันอื่น พอรับ เสียงได้ แต่ ตรง กุก กัก กึก ๆ เหมือน กลองวง นี้ ยัง รับไม่ได้ รถก็ ใช้น้อย ด้วย อีก เฮอ ๆ ๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้