สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

มาตรฐาน เล่นสงกรานต์ได้เหมือนเดิม นะครับ

โฆษกตร.ปฏิเสธข้อห้ามเล่นสงกรานต์ 11 ข้อ สับสนั่นโลกออนไลน์ ชี้ ประชาชนเล่นน้ำได้ตามปกติ แต่อย่าเกินเลย

เมื่อวันที่ 4 เม.ย. ที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ (ตร.) พล.ต.ต.ปิยะ อุทาโย โฆษกตร. เปิดเผยกรณีในสังคมออนไลน์ แชร์เนื้อหาระบุข้อห้ามเล่นน้ำสงกรานต์ 11 ข้อ โดยสำนักงานตำรวจแห่งชาติว่า สำนักงานตำรวจแห่งชาติไม่มีข้อห้ามในการเล่นสงกรานต์ตามที่ปรากฏ โดยเนื้อหา ดังกล่าวทางตร.ไม่ได้จัดทำ ประชาชนยังเล่นน้ำ นั่งหลังรถกระบะ ขายแป้ง และใช้ชีวิตได้ตามปกติ แต่กรณีเล่นน้ำจนเกินเลยหรือกระทำการที่สุ่มเสี่ยงก่อให้เกิดอันตราย เช่น จำหน่ายสุราให้เด็กอายุต่ำกว่า 20 ปีบริบูรณ์ เปิดเครื่องเสียงส่งเสียงดังในเขตชุมชนรบกวนชาวบ้าน หากได้รับแจ้งตำรวจก็ต้องดำเนินการตามกฎหมาย
    กรณีกฎหมายห้ามดื่มสุราบนรถทั้งคนขับและผู้โดยสาร ตำรวจทางหลวงจะวางแนวทางปฏิบัติในการจับกุม หากพบว่ากำลังดื่มสุราบนรถก็ต้องดำเนินคดี แต่หากผู้ขับขี่หรือผู้โดยสารที่อยู่บนรถมึนเมาจากการดื่มสุราโดยตรวจไม่พบ สุราบนรถเจ้าหน้าที่อาจให้หยุดพักรถจนกว่าอาการดีขึ้นจึงปล่อยกลับบ้านโดย ไม่จับกุม หรือผู้ที่อยู่ในอาการมึนเมาสามารถกลับรถแท็กซี่ได้ไม่ถือว่าผิดกฎหมาย
    พล.ต.ต.ปิยะ กล่าวอีกว่า พล.ต.อ.อดุลย์ แสงสิงแก้ว ผบ.ตร. ได้สั่งการมาตรการป้องกันอาชญากรรมในช่วงเทศกาลสงกรานต์ โดยให้บช.น. ภ.1– 9 ศชต. และ ก. จัดทำแผนระดมกวาดล้างอาชญากรรมในช่วงเทศกาลสงกรานต์ โดยพิจารณาตามความเหมาะสมกับพื้นที่และสถานการณ์มากที่สุด รวมถึงกวดขันเอาผิดการห้ามจำหน่ายและห้ามดื่มสุราในสถานที่ ช่วงเวลา และบุคคลที่ห้ามจำหน่าย โดยเฉพาะอย่างยิ่งการบริโภคเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนทางเท้า พร้อมกวดขันสถานบริการให้ดำเนินกิจการตามที่กฎหมายกำหนด โดยเฉพาะสถานบันเทิงที่จัดให้มีการเต้นหน้าร้านเพื่อเชิญชวนให้ผู้ที่สัญจร ไปมาเข้าร้าน และกวดขันจับกุมการแข่งรถในทางสาธารณะ กลุ่มบุคคลหรือวัยรุ่นมั่วสุมที่มีพฤติการณ์เป็นนักเลงอันธพาลเป็นภัยต่อ สังคม โดยต้องดำเนินคดีตามกฎหมายอย่างเด็ดขาดกับผู้ที่กระทำความผิดในทุกกรณี
    ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ก่อนหน้านี้ พล.ต.ต. ปิยะ ได้ออกมาแถลงว่า ในปีนี้จะห้ามเล่นแป้งในวันสงกรานต์ พร้อมกำหนดโซนเล่นน้ำ รวมทั้งจับปรับผู้จำหน่ายสุราให้เด็กอายุ ต่ำกว่า 20 ปี
    ส่วนข้อห้ามสงกรานต์ 2556 ที่มีการแชร์กันจนสนั่นโลกออนไลน์ ถึงขั้นทำให้มีการลงยูทูปเย้ยนั้นมีดังนี้
    1. ห้ามซื้อ และขายสินค้าบนไหล่ทาง หากผู้ใดฝ่าฝืน มีโทษทั้งจำทั้งปรับ
    2. ห้ามเปิดเครื่องเสียง หากผู้ใดฝ่าฝืน มีโทษทั้งจำทั้งปรับ
    3. ห้ามรถกระบะบรรทุกถังน้ำสาดตามท้องถนน หากฝ่าฝืน มีความผิดฐานสร้างความเดือดร้อน แต่หากมีการฝ่าฝืนข้อห้าม และส่งผลให้เกิดอุบัติเหตุ ผู้ฝ่าฝืน มีความผิดดังต่อไปนี้
    ในกรณีเกิดอุบัติเหตุ จนมีผู้ได้รับบาดเจ็บ : ผู้ฝ่าฝืนมีความผิดฐานประมาทจนทำให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บ
    ในกรณีเกิดอุบัติเหตุ จนมีผู้เสียชีวิต : ผู้ฝ่าฝืนมีความผิดฐานประมาทจนทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย
    ในกรณีเกิดอุบัติเหตุ จนมีผู้ได้รับบาดเจ็บ และมีผู้เสียชีวิตด้วย : ผู้ฝ่าฝืน มีความผิดฐานประมาทจนทำให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บ และถึงแก่ความตาย
    4. ห้ามนั่งหรือยืนบนหลังกระบะเพื่อเล่นน้ำสงกรานต์
    5. ห้ามเล่นปืนฉีดน้ำแรงดันสูง หากผู้ใดฝ่าฝืน มีโทษจำคุกไม่เกิน 2 ปี ปรับไม่เกิน 4,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
    6. ห้ามนำน้ำแข็งปาใส่กัน หากผู้ใดฝ่าฝืน ถูกจับทันที
    7. ห้ามทำลามกอนาจารหญิงสาว หากผู้ใดฝ่าฝืน ถูกจับทันที โดยมีความผิดฐานกระทำการอนาจาร ต่อเด็กหญิง หรือสตรี
    8. ห้ามขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในพื้นที่เล่นน้ำสาธารณะ หากเป็นการขายให้เด็กอายุต่ำกว่า 20 ปี หรือขายให้ผู้ที่เมาอยู่แล้ว มีโทษปรับไม่เกิน 20,000 บาท หรือจำคุกไม่เกิน 1 ปี
    9. ห้ามดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์บนรถ โดยในกรณีนี้ ทั้งผู้ขับขี่ และผู้โดยสาร ที่ดื่มแอลกอฮอล์ จะมีโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน ปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
    10. ห้ามเล่นแป้ง หากพบ จะมีการตักเตือน แต่สำหรับผู้จำหน่ายแป้ง มีโทษปรับไม่เกิน 2,000 บาท
    11. ห้ามเมาแล้วขับรถ หากผู้ใดฝ่าฝืน มีโทษจําคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับตั้งแต่ 5,000-20,000 บาท หรือทั้งจําทั้งปรับ และให้ศาลสั่งพักใช้ใบอนุญาตขับขี่ของผู้นั้นมีกําหนดไม่น้อยกว่าหกเดือน หรือเพิกถอนใบอนุญาตขับขี่

ที่มา
    http://www.dailynews.co.th/crime/195325

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

มาตรฐาน ตอบ: เล่นสงกรานต์ได้เหมือนเดิม นะครับ

ขอบคุณครับ น้า
    ก็ห้ามไม่ให้เล่นเกินเลยก็พอ
    สิ่งที่ทำมากันยาวนานมันห้ามไม่ได้จริงๆ ครับ

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

มาตรฐาน ตอบ: เล่นสงกรานต์ได้เหมือนเดิม นะครับ

ห้ามเล่นเกินเลย..
    งั้นแปลว่าช่วงสงกรานต์ผมก็ไปเที่ยวลาวไม่ได้นะสิ

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lnwtorres ดูโพส
    งั้นแปลว่าช่วงสงกรานต์ผมก็ไปเที่ยวลาวไม่ได้นะสิ
    โห น้า มุข สุดยอดเลย เอางี้ครับ น้าก็มาเล่นที่ลาวใต้ดิ แถวๆ ปากซัน อะ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lnwtorres ดูโพส
    ซะงั้น ครับ

User ID
    40161
    Status
    โพส
    125

อย่างที่เคยบอกคับ
    เทศกาลนี้มันสนุก
    บางอย่างก็มากจนเกินไป
    ต้องปรามๆ กันไว้บ้าง
    แต่กฏที่เห็นกัน
    ไม่ใช่มาบังคับอะไรช่วงสงกรานต์นะคับ
    มันมีมานานแล้วด้วย
    อย่างห้ามดื่มสุราบนรถ
    ไม่ว่าจะคนขับ คนนั่ง
    มันมีผลต้องปีที่แล้วโน้น

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ส่วนตัวผมว่าทุกคนรู้ขอบเขตของการละเล่นต่างๆอยู่แล้วครับ แต่อย่างว่าละครับบางครั้งความสนุก ความคึกคะนอง
    ไม่ว่าจะเป็นโดยแวดล้อมหรือสิ่งเร้าต่างๆ อาจทำให้ดูเป็นการเกินเลย ยังไงก็ขอให้สนุกกับปีใหม่ไทยทุกท่านครับผม

User ID
    39747
    Status
    โพส
    316

บอกตรง ๆ (ไม่เอาบ่องตง) อ่านแล้วแฮปปี้คร้าบบบ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ข้อมูลกระทู้