หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 32

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    38751
    Status
    โพส
    156

มาตรฐาน ไททันตัดปัมติก ดีหรือไม่ดีครับ

น้าเเต่ละท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ คือรถผมรู้สึกนํ้ามันมันหายไปนะครับ รถผมสตาร์ดนํ้ามันตลอดครับ เเต่คิดตามอัตราสิ้นเปลื้องนํ้ามันเเล้วมันไม่น่าเปลื่องขนาดนี้นะครับ รบกวนเเสดงความคิดเห็นหน่อยครับ อยากไปตัดปัมติกนะครับไม่รู้ว่าคิดถูกหรือเปล่า

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

มาตรฐาน ตอบ: ไททันตัดปัมติก ดีหรือไม่ดีครับ

ของผมตัด ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำมันหายครับ

User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

มาตรฐาน ตอบ: ไททันตัดปัมติก ดีหรือไม่ดีครับ

รอเก็บข้อมูลด้วยครับครับ ยังไม่ได้ตัดเหมือนกันครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ผมเองก็รู้สึกว่าน้ำมันหายๆ ไปเร็วเกินปกติครับ
    สงสัยต้องตัดจริงๆ กระมัง

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

ของผมตัด น้ำมันปกติดี แต่ช่างเขาแนะนำ(ให้ผม) ว่าควรเติมน้ำมันไว้ประมาณครึ่งถังจะดีมาก

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 3632กรุงเทพ ดูโพส
    ของผมตัด น้ำมันปกติดี แต่ช่างเขาแนะนำ(ให้ผม) ว่าควรเติมน้ำมันไว้ประมาณครึ่งถังจะดีมาก
    อันนี้ในกรณีที่ไม่ตัดปั๊มไม่ใช่เหรอครับ ที่ต้องเติมน้ำมันแต่ช่างของผมบอกว่าถ้าไม่ตัดปั๊มต้องเติมน้ำมันไว้อย่างน้อย 1 ขีด แต่ถ้าตัดแล้วมีไว้เท่าไรก็ได้ครับ

Masterprachin TTC-Member
    User ID
    33177
    Status
    โพส
    394

ไม่ควรตัดครับผมปั้มติ้กพังยังซื้อมาเปลี่ยนเลย เคยครับแก็สหมดน้ำมันก็ไม่มีเติมเดินไปหาปั้มซวยเลย
    แต่ที่ตัดดของน้าๆไม่รู้ว่าตัดอย่างไรครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย กรรชัย : 11-04-2013 เมื่อ 22:44

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ veest99 ดูโพส
    อันนี้ในกรณีที่ไม่ตัดปั๊มไม่ใช่เหรอครับ ที่ต้องเติมน้ำมันแต่ช่างของผมบอกว่าถ้าไม่ตัดปั๊มต้องเติมน้ำมันไว้อย่างน้อย 1 ขีด แต่ถ้าตัดแล้วมีไว้เท่าไรก็ได้ครับ
    หรือว่าผมสื่อสารกับช่างผิดพลาด

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ไม่อยากออกความเห็นกับปัญหานี้เลย บ่องตง เถียงกันมานานละ 555

เดี๋ยวนี้มีกล่องตัดรุ่นใหม่ ปั๊มติ๊กยังคงทำงาน เป็นช่วงเวลา และหยุดเป็นช่วงเวลา ลองหาดูครับ

User ID
    38751
    Status
    โพส
    156

ถ้าตัดราคาประมาณเท่าไหร เครื่องสะดุดไหมเวลาเปลี่ยนจากนํ้ามันไปเป็นเเก็ส

User ID
    43358
    Status
    โพส
    142

เอางี่ไหมครับ ผมก็เคยเป็นน้ำมันหาย แต่สุดท้ายตอนนี้ไปคุยกับช่าง คิดแล้วว่าไม่เหมาะที่จะตัดปั้ม

ผมเลยบอกเลยว่า ง้นเอางี่

ให้ตั้งว่าแล้วสตาท์แล้วให้ตัดเข้าแก๊สทันที ไม่ต้องกดคันเร่งไม่ต้องรอเวลา

และถ้าใช้สตาท์ตอนเช้าให้รออุณหภูมิที่ 30 องศาพอแล้วเข้าแก๊สเลย

หลังจากผมตั้งมา เติม น้ำมัน 200 ตอนนี้อยู่มาอาทิตย์กว่าแล้วครับ ^____^

จากแต่ก่อน เติมน้ำมัน 500 อยู๋ได้อาทิตย์เดียว

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sawai ดูโพส
    น้าเเต่ละท่านมีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ คือรถผมรู้สึกนํ้ามันมันหายไปนะครับ รถผมสตาร์ดนํ้ามันตลอดครับ เเต่คิดตามอัตราสิ้นเปลื้องนํ้ามันเเล้วมันไม่น่าเปลื่องขนาดนี้นะครับ รบกวนเเสดงความคิดเห็นหน่อยครับ อยากไปตัดปัมติกนะครับไม่รู้ว่าคิดถูกหรือเปล่า
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ veest99 ดูโพส
    ของผมตัด ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำมันหายครับ
    ถ้าตัดน้ำมันจะไม่หายครับ เพราะแรงส่งไม่มี

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    ผมเองก็รู้สึกว่าน้ำมันหายๆ ไปเร็วเกินปกติครับ
    สงสัยต้องตัดจริงๆ กระมัง
    ควรจะตัดครับ ความคิดเห็นส่วนตัว เพราะไทรทัน ผมมองคร่าวๆ จะไม่เจอสายไหลกลับของรางหัวฉีดเลยครับ มีแต่แรงส่งไป สงสัยอยู่เหมือนกันว่ามันไหลกลับตรงไหน หรือว่าไหลกลับในถังเลยหว่า

ของบางอย่าง ได้อย่างเสียอย่างครับ ถ้าตัดปั้ม ถ้าทำให้ปั้มติ๊กเสีย ผมก็ว่ายังคุ้ม เพราะว่าน้ำมันหายนี่มันแพงกว่า ค่าปั้มติ๊กอีกครับ อันนี้ช่างน้ำหนักและวัดใจกันดูครับ เลือกเอา

เติมน้ำมันเลี้ยงถังไว้ก็ดีนะครับ น้า อย่างน้อยก็ครึ่งถัง เพราะถังจะไม่เป็นสนิมง่าย เช้าๆ ก็อุ่นเครื่องให้น้ำมันมันทำงานหน่อย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Airbone plus : 05-04-2013 เมื่อ 12:58

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

พอดีผมเติม e20 อะครับเลยไม่เติมเก็บเอาไว้เยอะ เด้วน้ำมันบูด ผมเคยเจอครับน้ำมันบูด เซงเลย

User ID
    38751
    Status
    โพส
    156

เห็นช่างของโวลโว่เขาบอกผมว่าถ้าไม่ตัดปั้มติกโอกาสหัวฉีดผังนั้นมีโอกาสสูงมาก เเล้วไททันของเราละครับ เป็นเช่นไดไครรู้ช่วยบอกทีครับ
    เสพข้อมูลจนงงเเล้วครับตอนนี้

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sawai ดูโพส
    เห็นช่างของโวลโว่เขาบอกผมว่าถ้าไม่ตัดปั้มติกโอกาสหัวฉีดผังนั้นมีโอกาสสูงมาก เเล้วไททันของเราละครับ เป็นเช่นไดไครรู้ช่วยบอกทีครับ
    เสพข้อมูลจนงงเเล้วครับตอนนี้
    นั่นดิครับ ต่างก็มีข้อมูลกันต่างๆ นาๆ อันนี้ผมคิดเองนะครับผมไม่ฟังช่างแหละ คือถ้าไม่ตัดการทำงานของปั๊ม ๆ มันก็จะทำการสูบน้ำมันตลอด แล้วมันวิ่งไปไหนละ อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่น่าจะวิ่งกลับสู่ถังวนไปวนมาอย่างนี้ละมั้งครับ ก็คือปั็มทำงานตลอดเหมือนกับวิ่งน้ำมัน เท่าที่รู้ปั๊มตัวนึงเบิก 0 ไม่ต่ำกว่า 8 k ไม่รวมค่าแรง แล้วไม่รู้ว่ามันจะเป็นสาเหตุของน้ำมันหายหรือเปล่า แต่ก็มีกระทู้เก่าๆ ถามมาเช่นนี้เหมือนกันว่าน้ำมันหาย(ไม่ตัดปัํ๊ม) แต่ของผมมีตัวตัดมาพร้อมกับการติดตั้งแก๊สตั้งแต่ออกรถเลยไม่มีปัญหาเรื่องน้ำมันหาย รถคันเก่าของผมก็ตัดปั๊ม น้ำมันก็ไม่หายนะครับ ปั๊มก็ไม่เสียใช้แบบนี้มากว่า สามปี ก็ปกติดี เลยมาแชร์ในที่นี้ละครับ เพราะมีประสบการณ์ในการใช้งานมาละครับ อีกอย่างถ้าไม่มั่นใจในข้อมูล ผมว่าต้องรองเองแล้วละครับ อิอิ

User ID
    36382
    Status
    โพส
    169

ใช้รถติดแก๊สมาทั้งหมด 5 คันครับ (ซันนี่ / ซิวิค 3 ประตู / ซิวิคเตารีด 4 ประตู / นีโอ / ไทรทัน) ทั้ง 5 คันไม่ได้ตัดปั๊มติ๊กสักคันทุกวันนี้ก็ยังเป็นปรกติดีอยู่ โดยรถที่มีอายุในการติดแก๊สมากสุดคือ นิสสัน ซันนี่ ใช้มา 7 ปีกับระยะทาง 260k กม. ส่วนไทรทันใช้มา 7 เดือนวิ่งไป 20k ก็ยังไม่เจอปัญหาครับ ผมเข้าใจว่าขึ้นกับอู่ที่ติดตั้งด้วยนะครับว่าติดตั้งยังไง ส่วนเรื่องน้ำมันหาย ก็มีบ้างเพราะเวลาสตาร์ทตอนเช้าต้องใช้น้ำมัน วิ่งไปสักพักค่อยตัดเป็นแก๊สผมเติม แก๊สโซฮอล 95 เดือนละ 800 ครับแต่เติมไว้เกือบๆ เต็มถังตลอดเพราะชอบให้ท้ายหนักๆ รถจะได้ไม่โคลงไม่ส่าย

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

ตัดไม่ตัดแล้วแต่ามคิดเห็นส่วนบุคคลครับ เถียงกันมาหลายปี หลายอู่แล้ว
    แต่ที่แน่ๆ ควรเติมน้ำมันไว้ในถัง ไม่ว่าจะตัดไม่ตัด เพราะปั๊มติกไม่ว่าจะตัดไม่ตัด มันชอบอยู่ในน้ำมันครับถ้าไม่อยู่ในน้ำมันนานๆ มันจะร้อน แล้วเสื่อม แล้วก็เสียในที่สุด ควรเติมอย่างน้อยๆ ไม่ให้ไฟโชครับ

User ID
    27850
    Status
    โพส
    62

ผมไม่ตัด แต่เติมน้ำมันไว้ประมาน 3/4 ตลอดอะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย suchatmm555 : 26-04-2013 เมื่อ 20:12

User ID
    38880
    Status
    โพส
    86

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Filmilia ดูโพส
    เอางี่ไหมครับ ผมก็เคยเป็นน้ำมันหาย แต่สุดท้ายตอนนี้ไปคุยกับช่าง คิดแล้วว่าไม่เหมาะที่จะตัดปั้ม

ผมเลยบอกเลยว่า ง้นเอางี่

ให้ตั้งว่าแล้วสตาท์แล้วให้ตัดเข้าแก๊สทันที ไม่ต้องกดคันเร่งไม่ต้องรอเวลา

และถ้าใช้สตาท์ตอนเช้าให้รออุณหภูมิที่ 30 องศาพอแล้วเข้าแก๊สเลย

หลังจากผมตั้งมา เติม น้ำมัน 200 ตอนนี้อยู่มาอาทิตย์กว่าแล้วครับ ^____^

จากแต่ก่อน เติมน้ำมัน 500 อยู๋ได้อาทิตย์เดียว
    ไปตั้งที่ไหนครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    39088
    Status
    โพส
    515

ตัดไม่ตัดแล้วจะพิจารณาเอาครับ รถท่านผมตอบแทนท่านไม่ได้หรอกครับ

ตัดไปก็ไม่พังง่ายๆหรอกครับ

รถผม 2เจโบ ติดแก๊ส ผมทำสวิทช์ตัดแยกต่างหากเลยครับ

ตัดแล้วปั๊มไม่ทำงาน มันจะร้อนได้ยังงัย แต่ก็เติมน้ำมันไว้เยอะๆเวลาใช้งานมันจะได้ไม่ร้อนครับ

เคยเจอมั้ยครับ รถเกิดอุบัติเหตุ เครื่องดับ แต่ปั๊มติ๊ก ยังทำงานอ่ะครับ มันเหมือนการเซฟตี้ไปในตัว

ทำสวิทช์แยกไว้ก็ดีครับ อยากตัดก็สับสวิทช์ปิดแค่นั้นเอง

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้