หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 30 จากทั้งหมด 30

กระทู้: เปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางใหม่แล้วมีเสียงหอนในรอบเกียร์ ต่ำ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    24199
    Status
    โพส
    288

มาตรฐาน ตอบ: เปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางใหม่แล้วมีเสียงหอนในรอบเกียร์ ต่ำ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pcoc ดูโพส
    ตามนี้ครับ
    ตอนนี้ใส่สเปเซอร์เรียบร้อยแล้วแต่ยังไม่ได้เปลี่ยนยางตุ๊กตา เสียงหอนหายไป แต่ปัญหาตอนนี้คือ อาการสะท้านทั้งคันที่ความเร็ว 80-100 ไม่รู้จะแก้ไขยังไงครับ
    หรือว่าต้องเปลี่ยนยางตุ็กตาที่ขาด แล้วต้องถ่วงเพลากลางด้วยไหม ใครรู้ช่วยตอบหน่ยครับ ตอนนี้วิตกจริตแล้วครับ กลัวว่าชิ้นส่วนจะหลุดระหว่างทาง

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน ตอบ: เปลี่ยนตุ๊กตาเพลากลางใหม่แล้วมีเสียงหอนในรอบเกียร์ ต่ำ

เปลี่ยนตุ๊กตาก่อน ครับ ชุดกากบาทเพลากลางเช็ค จารบี ส่วนสเปเซอร์ หากกลึงได้ดีและมีการลดน้ำหนัก ก็มีอาการหอนน้อยกว่าก่อนใส่ นะครับ ส่วนน็อตตัวเมียใช้กับแหวนสปริง แค่ตัวเดียวไม่ต้องเบิ้ล

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    เปลี่ยนตุ๊กตาก่อน ครับ ชุดกากบาทเพลากลางเช็ค จารบี ส่วนสเปเซอร์ หากกลึงได้ดีและมีการลดน้ำหนัก ก็มีอาการหอนน้อยกว่าก่อนใส่ นะครับ ส่วนน็อตตัวเมียใช้กับแหวนสปริง แค่ตัวเดียวไม่ต้องเบิ้ล
    ตามน้าท๊อปว่าเลยครับ อาการหอนส่วนมากจะเจอเวลาใส่สเปเซอร์ที่ไม่ได้กลึงออก สเปเซอร์มันหนักไป
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 08-08-2013 เมื่อ 18:26

User ID
    24199
    Status
    โพส
    288

แล้วอาการสั่นสะท้านอ่ะครับ เกี่ยวกับสเปเซอร์ป่าว
    กลึงมาพร้อมกันอีกคันสั่น อีกคันไม่สั่น
    คันที่สั่นตอนนี้ยางตุ๊กตาขาด แต่ตอนที่ยังไม่ใส่เปเซอร์ไม่สั่น (ยางตุ๊กตาขาดตั้งแต่ยังไม่รองสเปเซอร์ครับ ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนยางตุ๊กตาครับ)
    ปล. อ่านแล้วงงเองครับ อธิบายตามความเข้าใจก็ได้ครับ

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

ของผมปกติน่ะครับ ไม่มีเสียงหอนด้วยครับ เกียร์ต่ำๆ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ขออนุญาตินะคะ
    ถ้าประเด็นการสั่นหลังจากใส่สเปเซอร์เพลากลางมาแล้ว สันนิฐานว่ามาจากมวลของโลหะที่เกินจากที่ควรจะเป็น จนต้องกลึงออกเพื่อแก้ปัญหาดังกล่าว หนูว่า ถ้ามันหนามากๆเช่น 3-4ซม.ประเด็นดังกล่าวก็น่าเอามาคิด แคร่ถ้าน้อยกว่านั้น เราน่าจะมองความสมบูรณ์ของสเปเซอร์มากกว่ามั๊งคะ กลึงได้สมดุลแค่ไหน หน้าแปลนสมั้งสองด้านเสมอมั๊ยมั๊ย และ สำคัญที่สุด รูน๊อตร้อยผ่าน ได้มุมสมดุลทั้ง4ด้านหรือไม่
    .
    ถ้ามันจะสั่นจากมวลสเปเซอร์ มันจะมีฟิลลิ่งให้รับรู้ได้ค่ะ ซึ่งจะแตกต่างจากสเปเซอร์ไม่สมดุล มวลที่มากถ้าเพลากลางมีอัตราเร่งคงที่ปัขหาเกิดแค่แรงเฉื่อยช่วงต้น-ช่วงอัตราเร่ง เท่านั้นมั๊งคะ อย่าลืมอย่างนึง มวลดังกล่าวมันเกาะติดกับเพลาท้ายนะคะ ไม่ใช่ทั้งเพลากลาง
    .
    ประเด็นความยาว หรือ การเสริมสเปเซอร์เพื่อทดแทนความยาวของเพลาที่ควรจะเป็น ก็น่าคิดนะคะ ถ้าเพลากลางท่อนเดียวนั้นง่ายๆ แค่พอมีตุ๊กตาเพลากลาวมา.......น่าคิดละ "เห็นด้วยกับคนทำเพลา ในประเด็น ระยะเพลาหน้าและหลังตุ๊กตาเพลากลางเมื่อดัดแปลงหรือเสริมสเปเซอร์แล้วมีผลกับอาการสะท้านหรือสั่นค่ะ"

User ID
    24199
    Status
    โพส
    288

อยากลองหาอลูมิเนียมมากลึงดูบ้างอ่ะครับ น่าจะดีกว่าแบบเหล็ก
    แต่ตอนนี้ยังหาไม่ได้เลย ใครร้านรับทำชี้เป้าบ้างน่ะครับ

User ID
    43045
    Status
    โพส
    26

งานเข้าละครับวันนี้ถอดสเปเซอร์เพลากลางซึ่งความหนาเดิมอยู่ที่ 22 มิล กลึงออกเหลือ 16 มิล แล้วใส่กลับเข้าไป ลองขับเทสดูที่ความเร็ว 80-90 สั่นจนหูอื้อเลยครับ แต่พอถึง 100 ขึ้นไปไม่สั่นครับ

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    47371
    Status
    โพส
    161

ผมกำลังจะกลึง spacer ใหม่อยู่ครับ เพราะผมก็ไปยกมาประมาณ 2 นิ้วเช่นกันยังไงเด่วทำเผื่อครับ เสร็จแล้วผมจะบอกอีกทีครับ

User ID
    43045
    Status
    โพส
    26

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Surachart ดูโพส
    ผมกำลังจะกลึง spacer ใหม่อยู่ครับ เพราะผมก็ไปยกมาประมาณ 2 นิ้วเช่นกันยังไงเด่วทำเผื่อครับ เสร็จแล้วผมจะบอกอีกทีครับ
    ขอบคุณมากครับน้า

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้