หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 32 จากทั้งหมด 32

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

มาตรฐาน ตอบ: รถผมทำไมกินน้ำมันเยอะจัง??

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kasamchai ดูโพส
    เท่ากันเลยครับ ไม่ต้องซีเรียส vg/at
    ให้ลองแบบนี้ ไม่ต้องไปสนใจครับเหยียบได้เหยียบ แซงได้แซง
    แล้วลองดูว่า 1 ถังกินเท่าไห่ร แล้วลองขับเลี้ยงรอบดู 1 ถังกินเท่าไหร่
    ผมเคยลอง ขับความเร็วเฉลี่ย 90/100/110/120++ ต่อน้ำมัน 1 ถัง(รอบนิ่งๆนะครับ เลี้ยงรอบดีๆ)
    วิ่งได้พอๆกัน แต่ถ้า แช่เกิน 140+ เมื่อไหร่ ซดเลยครับ
    ตอนนี้ไม่ซีเรียสเรื่องน้ำมันแล้วครับ (อยากกิน กินเข้าไป )ห่วงความปลอดภัยมากกว่า ครับ
    แบบว่าสั่งได้ แซงให้ขาด ช่วงล่างเอาอยู่ เบรคฝากชิวิตได้ ก็โอเคแล้วครับ
    เคยลองกะวีโก้vn mt พวกกัน ไปชัยภูมิ เหยียบตลอดทาง 140+ บางช่วง 180 ก็มีครับ
    เติมเต็มเท่ากัน ไปด้วยกัน เหยียบเหมือนกัน (ผมตาม บางช่วงผมกดหนักกว่า)เติมน้ำมันต่างกัน ถังละ 200 บาท ครับ
    ใช่คับตอนนี้ มันอยากกินเท่าไหร่ก็กินไป เอาแซงแบบชัวร์ๆดีกว่า^^

User ID
    38872
    Status
    โพส
    562

มาตรฐาน ตอบ: รถผมทำไมกินน้ำมันเยอะจัง??

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ i_narok ดูโพส
    ขอบคุณคับ งั้นเอานิ่มๆแล้วกันเปลืองหน่อยแต่ช่างมันผมมีลูกเล็กไปไหนมาไหนด้วยตลอดเค้าจะได้นอนสบายๆ^^
    เล่นเกียร์มันก็นิ่มได้ครับ อยู่ที่เลี้ยงรอบและเทคนิคในการใช้เบรค
    ถ้าล้อเดิมๆ หรือล้อขอบ ๑๖ ก็ลองเลี้ยงรอบประมาณ ๑๕๐๐ ถึง ๑๘๐๐ ดูครับ แต่ถ้าขับทางไกลแนะนำเลี้ยงที่ ๒๐๐๐ นิดๆ ครับ

ปล่อยไหลเยอะๆ อย่าไปจี้ตูด ไม่เสียรอบและไม่เปลืองผ้าเบรคด้วยครับ

ด้วยความเคารพ

User ID
    38116
    Status
    โพส
    98

ของผมไม่ซีเรียสอ่ะครับ ซื้อมาแล้วไม่อยากคิด 555
    ขับแบบสบายใจอย่างเดียวครับตอนนี้ จะได้มีความสุขในการขับขี่ครับ

User ID
    33239
    Status
    โพส
    183

12 กม.ต่อลิตร สำหรับของผม ... พลัส 4 ประตู ออโต้ ปี 2012 Vg 178 เดิมๆ ทุกอย่าง ยางก็ไม่ได้เปลี่ยน ลมยาง 33 แต่เท่าที่สังเกตุ ถ้าลมยาง 29-30 จะได้ 11 กม.ต่อลิตร ขับชานเมืองแถวไทรน้อย บางบัวทอง นานๆ จะเข้าเมืองสักครั้ง วิธีคิดก็จะใช้ให้น้ำมันเหลือที่ขีดเล็กๆ ก่อนขีดสุดท้ายทุกครั้้งแล้วค่อยเติมเต็มถัง โดยมากจะอยู่ระหว่าง 620-640 กม. ทำแบบนี้ตั้งแต่เติมถังแรกที่ออกรถ จนปัจจุบัน 10 เดือนล่ะ...

User ID
    42384
    Status
    โพส
    67

ของผม vg 178 เกียร์ ธรรมดา ใช้ชีวิตประจำวัน กทม.บ้าง ตจว.บ้าง เดือนๆนึง ผมลองคำนวนแล้ว เอา 2.5 คูณ กิโลเมตรที่วิ่ง ใกล้เคียงครับ ( 500 บาท จะวิ่งได้ประมาณ 200 โลขึ้นไปครับ ) ไม่แน่ใจว่าเห็นตัวเลขแบบนี้แล้วรถผมมันกินน้ำมันผิดปกติหรือเปล่ายังไม่ทราบเหมือนกัน ต้องเปรียบเทียบกับ น้าๆดูครับ

User ID
    22050
    Status
    โพส
    149

ของผมเต็มถัง จนไฟเตือนขึ้น ประมาณ 680 - 700 กม. ครับ ก็ประมาณ 10.5 กม / ลิตร

เกียร์รุ่นนี้ ต้อง - จังหวะเกียร์ด้วยตัวเอง ถ้าเร่งแซงแบบ คิกดาวน์ มันกินน้ำมันแน่ๆ
    ความเร็ว 60 ถ้าอยู่ที่ d ลองโยกไป + - มันยังอยู่ที่เกียร์ 5 เลยครับ

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

ของผมน้ำมันหนึ่งถังตอนไฟเตือนขึ้นเติมจนหัวหัวจ่ายตัดได้ 650-700 km ผมวิ่ง 80-100 โดยเฉลี่ยวิ่งที่ 90 ครับ 2.5m/t vg 4wd ตอนนี้เลขไมค์ 6000 โลครับ ขับทางตรงรถไม่ติดถนนโล่งทำงานไปกลับวันละ 40 kg ขับแบบค่อยๆไม่เร่งรีบได้ 9-10.5 km /L ยังไงๆก็ได้แค่นี้ ดูที่จอ rv meter กับแบบคำนวนตามการทดสอบตรงกันเป๊ะครับ แต่ถ้าวิ่ง 100-110 ได้ประมาณ 8.5 km/L ถ้าเหยีบเกินกว่านี้ไม่ต้องคิดกับแดกโครตๆ และเวลาเดินทางไกลแค่ไหนก็ได้เหมือนเดิมไม่แตกต่าง คันเก่าตัว 2.5 140 hp 4wd เหมือนกันใช้มาสามปีวิ่ง 90-100 ได้ 13km ทุกวันนี้กลายเป็นคนใจเย็นขับรถช้าไปเลยพอเหลือบมองจ อ rv ที่ไรเป็นต้องถอนคันเร่งทุกที...

User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

ที่กินเยอะคงเป็นเพราะนิสัยการขับขี่ของผมเองมั๊งครับ ผมขับไม่ค่อยเร็วแต่ไม่ค่อยชอบขับตามคันหน้าเท่าไหร่มันก็เลย........ ทำใจแล้วคับเอาแบบขับตามสไตร์ตัวเองดีกว่าจะได้สบายใจเรื่องกินเยอะกินน้อยก็ปล่อยว่างมันไป

User ID
    40612
    Status
    โพส
    33

ก็ประมาณนี้แหละครับพี่น้อง แต่ก่อนผมใช้ดีแมก เติมเต็มถังจากนราธิวาส ไปเพชรบุรี 980 km ไฟโชว์ตอนวิ่งได้ 600 กว่ากิโลเมตร เติมเต็มถังอีกทีได้ 58 ลิตร แสดงว่าไฟโชว์เหลือน้ำมันในถังอีก 18 ลิตร วิ่งได้อีกประมาณสองร้อยกว่าโล พอเปลี่ยนมาใช้ไทรทันก็เท่ากัน แถมเร่งแซงสะใจกว่าดีแมกเยอะ ดีแมกรับประทานน้ำมันเครื่องอีกต่างหาก อีกครั้ง เติมเต็มถัง ปั๊มเชลลที่สระบุรีที่เดียวกันทั้งดีแมกและไทรทัน ถึงสุรินทร์ ดีแมกเหลือขีดครึ่ง ไทรทันเหลือสองขีดนิดๆ ผมว่าไทรทันประหยัดกว่าด้วยซ้ำ

User ID
    35410
    Status
    โพส
    63

ของผมvg/mt 2012 ได้ประมาณ11โลลิตรอ่ะครับขับแบบปกติ
    เร่งผ่อนตามสถานะการณ์ โดยรวมแล้วพอรับได้ครับ

User ID
    17343
    Status
    โพส
    117

ล่าสุดเลยครับ สำหรับผม Triton 4D M2011 ตัวเตี้้ย 116แรงม้า เกียร์MT จากกรุงเทพฯ-นครสวรรค์-กรุงเทพฯ รวมระยะทางที่ตั้งไว้ 528 กม.

ผมเติมเชล ดีเซลฟิวเซฟ 1,000.- ได้ 33.350 ลิตร(ลิตรละ 29.99) ไปกลับน้ำมันยังเหลือ"เกิน"จากที่ผมเหลือคาถังอีกนะครับ คำนวณได้

ตามนี้ผมได้ถึง 16-17 กม.ต่อลิตร เลยนะครับ ผมพักแถวฝั่งธนฯ ผมว่าอยู่ที่การขับนะครับ รถคันนี้เติมเต็มถังไฟโชว์และกว่าผมจะหาปั้มเติม

ได้ก็เล่นไปถึงเกือบ 900 กม.เลยทีเดียว ผมจำได้แม่นตอนผ่าน ด่านซ้าย จ.เลย โชคของผมที่หาปั้มได้ ตอนนั้นไฟโชว์ผมยังวิ่งได้อีกหลาย

สิบกิโลฯ เลยครับ.......... รักษาสุขภาพนะครับทุกท่านชื่อ:  IMG_0248-1.jpg
ครั้ง: 172
ขนาด:  144.0 กิโลไบต์

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tantan ดูโพส
    ล่าสุดเลยครับ สำหรับผม Triton 4D M2011 ตัวเตี้้ย 116แรงม้า เกียร์MT จากกรุงเทพฯ-นครสวรรค์-กรุงเทพฯ รวมระยะทางที่ตั้งไว้ 528 กม.

ผมเติมเชล ดีเซลฟิวเซฟ 1,000.- ได้ 33.350 ลิตร(ลิตรละ 29.99) ไปกลับน้ำมันยังเหลือ"เกิน"จากที่ผมเหลือคาถังอีกนะครับ คำนวณได้

ตามนี้ผมได้ถึง 16-17 กม.ต่อลิตร เลยนะครับ ผมพักแถวฝั่งธนฯ ผมว่าอยู่ที่การขับนะครับ รถคันนี้เติมเต็มถังไฟโชว์และกว่าผมจะหาปั้มเติม

ได้ก็เล่นไปถึงเกือบ 900 กม.เลยทีเดียว ผมจำได้แม่นตอนผ่าน ด่านซ้าย จ.เลย โชคของผมที่หาปั้มได้ ตอนนั้นไฟโชว์ผมยังวิ่งได้อีกหลาย

สิบกิโลฯ เลยครับ.......... รักษาสุขภาพนะครับทุกท่านชื่อ:  IMG_0248-1.jpg
ครั้ง: 172
ขนาด:  144.0 กิโลไบต์
    ตัวเตี้ยประหยัดกว่ายกสูงอยู่แล้วครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้