หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 32

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

มาตรฐาน รถผมทำไมกินน้ำมันเยอะจัง??

รถผมเป็น plus 4door a/t 2012 เดิมๆทุกสิ่งอย่าง ลมยางหย้าหลัง 35/35 เติมน้ำมันเต็มถังไม่จะปั๊มไหนอะไร(ปกติเติม v power) วิ่งยังไงก็ได้แค่600ว่าโลเอง ขับไม่เร็วมากทางปกติ80-100 ถ้าถนนโล่งๆก็ 120 ใช้รถย่านชาญเมืองแถวๆสนามบินสุวรรรณภูมิ-บางนา ทำไมมันกินเยอะจังเลยคับเห็นคนอื่นๆ เต็มถังวิ่งได้ตั้ง 800โล

User ID
    41414
    Status
    โพส
    87

มาตรฐาน ตอบ: รถผมทำไมกินน้ำมันเยอะจัง??

วิ่งมาเท่าไหร่แล้วครับน้า ของผมรุ่นเดียวกัน เหยียบมั่ง ขับเรื่อย ๆ บ้าง ประมาณ 11โล/ลิตร นะ

User ID
    21556
    Status
    โพส
    126

มาตรฐาน ตอบ: รถผมทำไมกินน้ำมันเยอะจัง??

ผมเดิมๆ ช่วงอยู่ย่านบางปู-ศรีนครินท์ ก็ประมาณ 650 Km/ถังครับ
    ตอนนี้ย้ายมาอยู่โคราช ประมาณ 700 upครับ ขับ 140+km/hr
    ลมยาง 32/32 ครับ มันอยู่ที่ว่าหยุดๆ เร่งๆ หรือป่าวครับ ย่านเจริญๆ ยังไงๆ ก็ 9-10 Km/L ครับ

User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

2หมื่นกันอีกนิดหน่อยครับ

User ID
    241
    Status
    โพส
    269

ตั้งใจอ่านดีๆน่ะจ่ะ ขับอย่างไรให้ประหยัด ค้นในเน็ตก็ได้ ง่ายๆ ค่อยๆ เร่งๆ นิ้มๆ เปลี่ยนเกียร์ที่ 2000 รอบ ออกตัวเกียร์ 1 ทุกครั้ง ไม่เบิ้ลเครื้อง * การวัดอัดตราสิ้นเปลือง เติมน้ำมันเต็มถัง ตั้งไมค์ตัววัดระยะทางเริ่มที่ 0 ขับตามที่บอก ให้น้ำมันพร่องไปซักขีดสองขีด แล้วเติมน้ำมันเต็มถังอีกครัง จดจำนวนลิตรที่เติมเข้าไปมาหารกับจำนวนกิโลเมตรที่ได้ จะเท่ากับอัตราสินเปลืองที่แท้จริง ใครบอกอย่างไรช่าง แ..ร่ง มัน เพราะนี้มันเป็นวิธีมาตรฐาน ถ้าไม่เชื่อก็อย่ามาบ่นมาถามอีกน่ะจ่ะ ขี่ม้าสามสอกไปถามโรงงานโน๊นเลย..เด้อ..!

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

ผมไม่ค่อยได้ประเมินอ่ะครับ
    แต่ที่เคยประเมินอ่ะ ประมาณ 14-15 กิโลลิตร ตัวเตี้ยครับ

User ID
    23288
    Status
    โพส
    103

ของผมรุ่น VG terbo 4 ประตู m/t ผมวิ่งแถวเคหะบางพลี-เวลล์โกรว์ (ตอนนี้กำลังทำถนนใหม่ รถติดมาก) ผมลองจับตอนไฟตอนน้ำมันโชว์แล้วเติมกลับ 500 บาท
    จนไฟเตือนน้ำมันโชว์อีกครั้ง ผมทำแบบนี้ตลอดหลายรอบแล้ว ได้ประมาณ 200-230 กม. ครับ. น้าลองเช็คเทอร์โบยังครับ.

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

รถผมตามที่ขับระยะสั่นๆ สตาร์ทบ่อยๆ กินกว่าขับทางไกลความเร็วคงที่เสียครับ

User ID
    28302
    Status
    โพส
    69

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ i_narok ดูโพส
    รถผมเป็น plus 4door a/t 2012 เดิมๆทุกสิ่งอย่าง ลมยางหย้าหลัง 35/35 เติมน้ำมันเต็มถังไม่จะปั๊มไหนอะไร(ปกติเติม v power) วิ่งยังไงก็ได้แค่600ว่าโลเอง ขับไม่เร็วมากทางปกติ80-100 ถ้าถนนโล่งๆก็ 120 ใช้รถย่านชาญเมืองแถวๆสนามบินสุวรรรณภูมิ-บางนา ทำไมมันกินเยอะจังเลยคับเห็นคนอื่นๆ เต็มถังวิ่งได้ตั้ง 800โล
    ลองถอดล้าง air flow sensor ดูครับ ผมล้างด้วยแอลกอฮอล์ รู้สึกว่าอัตราการกินน้ำมันน้อยลงครับ ด้วยความเคารพ

User ID
    37650
    Status
    โพส
    180

ผมก้อเคยสงสัยคับว่าทำไมกินจังแต่ตอนนี้เลิกสงสัยแล้วเพราะยังไงมันก้อได้10-11โลลิตรผมวิ่งในเมืองรถติด
    ลองวิ่งทางยาวดูคับหาจังหวะวิ่งไกลแบบออกต่างจังหวัดขับความเร็วสัก 100-110 แล้วเลข13โลลิตรจะมาเองคับ
    ผมว่าวิ่งเร่งๆเบรกๆ รถติดก้อได้ประมาณนี้แหละคับ สำหรับauto

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

น้าลองคำนวณเป็นกิโล/ลิตรดูครับ เติมเต็มถังกดเลขทริปให้เป็นศูนย์
    แล้ววิ่งให้ลดลงไปซักครึ่งถังแล้วเติมให้เต็ม แล้วค่อยคำนวณจำนวนลิตรที่ใช้ไปกับระยะทางที่วิ่งได้

เพราะถ้าคำนวณแบบเต็มถังวิ่งได้กี่กิโลอาจจะคลาดเคลื่อนได้
    คำนวณแบบนี้ผมว่าเหมาะกับตอนวิ่งทางไกลนะ..
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lnwtorres : 06-04-2013 เมื่อ 19:14

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ manu ดูโพส
    ตั้งใจอ่านดีๆน่ะจ่ะ ขับอย่างไรให้ประหยัด ค้นในเน็ตก็ได้ ง่ายๆ ค่อยๆ เร่งๆ นิ้มๆ เปลี่ยนเกียร์ที่ 2000 รอบ ออกตัวเกียร์ 1 ทุกครั้ง ไม่เบิ้ลเครื้อง * การวัดอัดตราสิ้นเปลือง เติมน้ำมันเต็มถัง ตั้งไมค์ตัววัดระยะทางเริ่มที่ 0 ขับตามที่บอก ให้น้ำมันพร่องไปซักขีดสองขีด แล้วเติมน้ำมันเต็มถังอีกครัง จดจำนวนลิตรที่เติมเข้าไปมาหารกับจำนวนกิโลเมตรที่ได้ จะเท่ากับอัตราสินเปลืองที่แท้จริง ใครบอกอย่างไรช่าง แ..ร่ง มัน เพราะนี้มันเป็นวิธีมาตรฐาน ถ้าไม่เชื่อก็อย่ามาบ่นมาถามอีกน่ะจ่ะ ขี่ม้าสามสอกไปถามโรงงานโน๊นเลย..เด้อ..!
    ของเขาเกียร์ a/t ครับน้า

User ID
    39747
    Status
    โพส
    316

ของผมก็ไป ๆ หยุด ๆ ลูกระนาดเยอะเกิ๊น แล้วขับระยะทางใกล้ ๆ ตกอยู่ 11โล/ลิตร ยาง 265 50 20

User ID
    17070
    Status
    โพส
    283

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ i_narok ดูโพส
    เท่ากันเลยครับ ไม่ต้องซีเรียส vg/at
    ให้ลองแบบนี้ ไม่ต้องไปสนใจครับเหยียบได้เหยียบ แซงได้แซง
    แล้วลองดูว่า 1 ถังกินเท่าไห่ร แล้วลองขับเลี้ยงรอบดู 1 ถังกินเท่าไหร่
    ผมเคยลอง ขับความเร็วเฉลี่ย 90/100/110/120++ ต่อน้ำมัน 1 ถัง(รอบนิ่งๆนะครับ เลี้ยงรอบดีๆ)
    วิ่งได้พอๆกัน แต่ถ้า แช่เกิน 140+ เมื่อไหร่ ซดเลยครับ
    ตอนนี้ไม่ซีเรียสเรื่องน้ำมันแล้วครับ (อยากกิน กินเข้าไป )ห่วงความปลอดภัยมากกว่า ครับ
    แบบว่าสั่งได้ แซงให้ขาด ช่วงล่างเอาอยู่ เบรคฝากชิวิตได้ ก็โอเคแล้วครับ
    เคยลองกะวีโก้vn mt พวกกัน ไปชัยภูมิ เหยียบตลอดทาง 140+ บางช่วง 180 ก็มีครับ
    เติมเต็มเท่ากัน ไปด้วยกัน เหยียบเหมือนกัน (ผมตาม บางช่วงผมกดหนักกว่า)เติมน้ำมันต่างกัน ถังละ 200 บาท ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kasamchai : 06-04-2013 เมื่อ 21:46

User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ manu ดูโพส
    ผมตั้งใจเข้ามาถามดีดี ทำไมต้องกระแนะกะแหน่กันด้วย?? เห็นของท่านอื่นๆได้800กว่าโลแต่ทำไมเรามันได้แค่600โลก็อยากจะรู้ว่ามันผิดปกติตรงไหนหรือป่าว แล้วก็มันรถคันแรกของผมด้วยผมก็ไม่ค่อยจะรู้อะไรเรื่องรถเท่าไหร่เลนเข้ามาถามเรื่องที่แนะนำมาก็เคยทำแล้วมันก็ได้ประมาณที่กล่าวไปนั้นแหละคับ ที่จริงผมก็ไม่ได้ซีเรียสเรื่องนี้เท่าไหร่แต่แค่อยากจะรู้

User ID
    38872
    Status
    โพส
    562

ผมตั้งใจเข้ามาถามดีดี ทำไมต้องกระแนะกะแหน่กันด้วย?? เห็นของท่านอื่นๆได้800กว่าโลแต่ทำไมเรามันได้แค่600โลก็อยากจะรู้ว่ามันผิดปกติตรงไหนหรือป่าว แล้วก็มันรถคันแรกของผมด้วยผมก็ไม่ค่อยจะรู้อะไรเรื่องรถเท่าไหร่เลนเข้ามาถามเรื่องที่แนะนำมาก็เคยทำแล้วมันก็ได้ประมาณที่กล่าวไปนั้นแหละคับ ที่จริงผมก็ไม่ได้ซีเรียสเรื่องนี้เท่าไหร่แต่แค่อยากจะรู้
    ใจเย็นๆ ครับน้า
    เกียร์ออโต้มันก็มีให้เล่นเกียร์ได้นี่ครับ ลองใช้แบบนั้นดูครับผมไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร ไอที่มัน + - อ่าครับ เล่นไปเลย
    ผมขับอัลติสของพ่อก็ไม่เคยขับ d เลย ถ้ารอบไม่ได้ มันนุ่มจริงแต่เปลือง
    ผมจะเริ่มที่เกียร์ ๒ (ออกตัวเครื่องมันก็ใส่ ๑ ให้อยู่แล้ว) มีจังหวะรอบได้ค่อยใส่ ๓ แล้วขับยาวๆ ค่อยเข้า d
    ถึงแม้เกียร์ d มันจะโง่ผมก็ไม่แคร์เพราะมันนิ่มแต่เปลืองเงิน
    ผมถึงยอมไม่สบายเปลี่ยนจากตั้นพลัส ๒๐๐๙ ๔ประตู ออโต้ (มันคว่ำมาด้วยแหละ)
    มาเป็น พลัส ๒๐๑๒ เกียร์ธรรมดา ๒ ประตู ประหยัดทั้งน้ำมันและภาษีบรรทุกก็ได้เยอะกว่าเดิม เพราะส่วนใหญ่นั่งสองคนด้วย
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    เอ่อ..........พิมพ์ยาวไปไหมครับ เผื่ออ่านแล้วอุณภูมิจะลดลง

User ID
    41760
    Status
    โพส
    113

ของผม m/t เติมเต็มถังวิ่งเฉลี่ย 100-120 น้ำมันถึงขีดสุดท้ายได้ 800 กม. พอดีครับ

User ID
    37650
    Status
    โพส
    180

ท่านอื่นได้ประมาณ 800 โล+- ผมเดาว่า
    น่าจะเป็นเกียร์ mt และวิ่งทางยาวๆรถไม่ติดวิ่งรอบคงที่เช่นต่างจังหวัดหรือแถบชานเมืองคับ
    ส่วนเจ้าของกะทู้เกียร์ออโต้เหมือนผมเลย 635 โลของผมไฟเตือนน้ำมันก้อโชว์แล้ว 5555 ชินล่ะ

User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Spawn of Triton ดูโพส
    ใจเย็นๆ ครับน้า
    เกียร์ออโต้มันก็มีให้เล่นเกียร์ได้นี่ครับ ลองใช้แบบนั้นดูครับผมไม่รู้ว่าเรียกว่าอะไร ไอที่มัน + - อ่าครับ เล่นไปเลย
    ผมขับอัลติสของพ่อก็ไม่เคยขับ d เลย ถ้ารอบไม่ได้ มันนุ่มจริงแต่เปลือง
    ผมจะเริ่มที่เกียร์ ๒ (ออกตัวเครื่องมันก็ใส่ ๑ ให้อยู่แล้ว) มีจังหวะรอบได้ค่อยใส่ ๓ แล้วขับยาวๆ ค่อยเข้า d
    ถึงแม้เกียร์ d มันจะโง่ผมก็ไม่แคร์เพราะมันนิ่มแต่เปลืองเงิน
    ผมถึงยอมไม่สบายเปลี่ยนจากตั้นพลัส ๒๐๐๙ ๔ประตู ออโต้ (มันคว่ำมาด้วยแหละ)
    มาเป็น พลัส ๒๐๑๒ เกียร์ธรรมดา ๒ ประตู ประหยัดทั้งน้ำมันและภาษีบรรทุกก็ได้เยอะกว่าเดิม เพราะส่วนใหญ่นั่งสองคนด้วย
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    เอ่อ..........พิมพ์ยาวไปไหมครับ เผื่ออ่านแล้วอุณภูมิจะลดลง
    ขอบคุณคับ งั้นเอานิ่มๆแล้วกันเปลืองหน่อยแต่ช่างมันผมมีลูกเล็กไปไหนมาไหนด้วยตลอดเค้าจะได้นอนสบายๆ^^

User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bolanman ดูโพส
    ท่านอื่นได้ประมาณ 800 โล+- ผมเดาว่า
    น่าจะเป็นเกียร์ mt และวิ่งทางยาวๆรถไม่ติดวิ่งรอบคงที่เช่นต่างจังหวัดหรือแถบชานเมืองคับ
    ส่วนเจ้าของกะทู้เกียร์ออโต้เหมือนผมเลย 635 โลของผมไฟเตือนน้ำมันก้อโชว์แล้ว 5555 ชินล่ะ
    ผมก็ชินแล้วเหมือนกันครับ แค่กลัวว่ามันจะผิดปกติเลยถามให้แน่ใจสักหน่อย^^

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้