สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

กระทู้: ไทรทันพลัสมีเสียงดังเอี๊ยดๆมากจากห้องเครื่อง ดังมากเวลาเครื่องร้อน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    43855
    Status
    โพส
    6

Exclamation ไทรทันพลัสมีเสียงดังเอี๊ยดๆมากจากห้องเครื่อง ดังมากเวลาเครื่องร้อน

สวัสดีครับน้าๆ ทุกท่าน ผมมีปัญหาเกี่ยวเจ้าเหมียวมาสอบถามน้าๆในคลับครับ รถผมไทรทันพลัส 4 d ปี 2012 ไมล์ 25000 กม
    มีปัญหาเกี่ยวเสียงดังมาจกห้องเครื่อง ดังเอี๊ยดๆ น่ารำคาญมาก ยิ่งวิ่งทางไกลเครื่องร้อนยิ่งดัง เริ่มเกิดอาการครั้งเเรกเมื่อวันที่ 4 เมษาที่ผ่านมาครับ ผมขับมาจากหาดใหญ่กลับมาภูเก็ต ไปจอดที่ ปตท นาเหนื่อเสียงดังมาก วันที่ 5 เมษาที่ผ่านมา เอาไปศูนย์เธียรสินที่ภูเก็ต ช่างเเจ้งว่าเกิดจากลูกปืนอะไรสักอย่างเเถวๆคลัชสกปรกทำให้มีเสียงดัง ต้องถอดมาทำความสะอาด เเต่ถ้าไม่ถอดก้ไม่มีปํญหากับรถ เเต่ผมก้ยังสงสัยอยู่ดีว่าเเค่ลูกปืนสกปรกทำให้เกิดเสียงดังมากขนาดนี้เลยเหรอ เลยอยากจะสอบถามน้าๆ ว่ามีใครเคยเจอปัญหาเหมือนผมบ้าง เเละมีวิธีเเก้ไขอย่างไร ตอนนี้คิดว่าจะลองเอาเข้าปิยะมอเตอร์ที่สะปำดูอีกทีให้ช่างเช็คว่าเกิดจากอะไรได้มั้ง
    ปล. ที่ภูเก็ตมีศูนย์สองเเห่งลองเอาเข้าทั้งสองเเห่งเลย

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ไทรทันพลัสมีเสียงดังเอี๊ยดๆมากจากห้องเครื่อง ดังมากเวลาเครื่องร้อน

เกิดซิครับ ถ้าลูกปืนลูกรอกหมุนไม่สะดวก สายพานที่ถูกปรับตั้งไว้ให้ตึง ก็จะเสียดทานกับลูกรอกที่ไม่หมุน ยังไงก็เกิดเสียงครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

มาตรฐาน ตอบ: ไทรทันพลัสมีเสียงดังเอี๊ยดๆมากจากห้องเครื่อง ดังมากเวลาเครื่องร้อน

ของผมเคยดังเมื่อตอนประมาณ4000โล รถกำลังติดช่วงเเก่งคอยตอนปีใหม่ใจหายหมดเลย เปิดฝากระโปรงดูก็ไม่เห็นมีอะไร ก็เลยจอดพักเเป็บนึง เสียงก็เงียบไปจนทุกวันนี้...

User ID
    43855
    Status
    โพส
    6

ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ ล่าสุดวันที่ 8 ที่ผ่านมาลองเอาไปให้ช่างที่ปิยะภูเก็ตเช็คอีกทีปรากฎว่าเป็นสายพานหน้าเครื่องครับ พี่ช่างเค้าจัดการให้เเล้วครับ ตอนนี้เงียบสนิทครับ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

สรุปแล้วน้าออกรถที่ไหนคราบ อิ ๆ อีกอย่าง สองแห่งนี้ เธียรสิน กับ ปิยะ ศูนย์ไหนบริการดี เก่ง กว่ากัน แบบเราออก เธียรสิน สามารถนำไป ปิยะได้ด้วยหรอครับ ได้ยินว่า หัวหน้าช่างออกจาก เธียรสินไปประจำอยู่ปิยะ อะ คราบ

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

ปัญหาสายพายดัง ต้องเจอทุกคันครับ แล้วแต่ว่าใครจะเจอก่อน หลัง ถ้าอยากรู้เบื้องต้นให้เอาน้ำหยอดดูทีละเส้น ก็จะรู้ว่าเส้นไหนมันดังครับ ส่วนลูกปืน ส่วนมากเป็นแบบตลับปิดครับ ใช้มาน้อยไม่น่าดัง ถ้านานมากก็เกิดขึ้นได้เช่นกัน ส่วนมากก็จะดัง แคร๊กๆๆๆๆ เตือนก่อน ถ้าเอี๊อดๆ ถือว่า อันตรายมาก ลูกปืนคงใกล้จะละลายติดแล้วครับ ระวังด้วยครับ

ข้อมูลกระทู้