สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

กระทู้: สอบถามครับ ... แจ้งย้ายป้ายทะเบียนจากต่างจังหวัด มาเป็นป้าย กทม.

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

มาตรฐาน สอบถามครับ ... แจ้งย้ายป้ายทะเบียนจากต่างจังหวัด มาเป็นป้าย กทม.

คือรบกวนน้าๆในคลับหน่อยครับ ผมอยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับการแจ้งย้ายป้ายทะเบียนจากป้ายต่างจังหวัด มาเป็นป้าย กทม.ครับ
    ตอนนี้ผมได้ติดต่อเรื่องเล่มทะเบียนกับไฟแนนซ์ไปแล้ว แต่ยังไม่ทราบขั้นตอนว่า ต้องไปขนส่งที่ไหน ในกทม. ขอเลขทะเบียนยังไง มีรายละเอียดอื่นๆไหม

รบกวนน้าๆที่เคยมีประสบการ ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

User ID
    2362
    Status
    โพส
    1,622

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามครับ ... แจ้งย้ายป้ายทะเบียนจากต่างจังหวัด มาเป็นป้าย กทม.

การแจ้งย้ายรถ

การย้ายรถ หมายความถึง การขอเปลี่ยนแปลงสถานที่ที่รถมีทะเบียนอยู่เดิมให้สอดคล้องกับภูมิลำเนา หรือสถานที่ใช้งานรถของเจ้าของรถที่เปลี่ยนไปจากจังหวัดที่จดทะเบียนไว้ เป็นอีกจังหวัดหนึ่งโดยที่อยู่แห่งใหม่อาจเป็นไปตามทะเบียนบ้านของเจ้าของรถหรือเป็นไปตามทะเบียนบ้านของผู้อื่นที่เจ้าของรถจะขออนุญาตใช้ก็ได้

การแจ้งย้ายรถออก
    หลักฐาน
    ๑. หลักฐานประจำตัวเจ้าของรถ ได้แก่ สำเนาหรือภาพถ่ายทะเบียนบ้าน และภาพถ่ายบัตรประจำตัวประชาชน หรือหนังสือรับรองการจดทะเบียนเป็นนิติบุคคล (กรณีเป็นนิติบุคคล)
    ๒. ใบคู่มือจดทะเบียนรถ
    ขั้นตอนการดำเนินการ

๑. ยื่นคำร้องขอย้ายรถออกพร้อมหลักฐาน
    ๒. ชำระเงินค่าธรรมเนียม
    ๓. รับแบบแจ้งย้ายส่วนที่เจ้าของรถถือ และใบคู่มือจดทะเบียนรถคืน
    หมายเหตุ การแจ้งย้ายรถออกจะต้องแจ้งก่อนวันถึงกำหนดเสียภาษีมิฉะนั้นจะต้องเสียภาษีที่ค้างชำระก่อน และเมื่อแจ้งย้ายรถออกเรียบร้อยแล้ว จะต้องดำเนินการแจ้งย้ายรถเข้าภายใน ๑๕ วันนับแต่วันที่แจ้งย้าย (นับรวมวันหยุดราชการ) หากเกินกำหนดต้องเสียค่าปรับตามกฎหมายกำหนด

การแจ้งย้ายรถที่จังหวัดปลายทาง
    เจ้าของรถสามารถใช้บริการขอแจ้งย้ายรถที่จังหวัดปลายทางได้โดยรถนั้นต้องไม่มีภาษีค้างชำระ และต้องยื่นคำขอล่วงหน้าก่อนวันครบกำหนดเสียภาษีไม่น้อยกว่า 30 วัน

หลักฐาน

๑. หลักฐานประจำตัวเจ้าของรถ ได้แก่ สำเนาหรือภาพถ่ายทะเบียนบ้าน และภาพถ่ายบัตรประจำตัวประชาชน หรือหนังสือรับรองการจดทะเบียนเป็นนิติบุคคล (กรณีเป็นนิติบุคคล)

๑. ยื่นคำร้องขอย้ายรถออกพร้อมหลักฐาน
    ๒. ชำระค่าธรรมเนียม รับใบเสร็จรับเงิน และใบคู่มือจดทะเบียนรถ
    ๓. เมื่อได้รับหนังสือแจ้งให้ไปดำเนินการแจ้งย้ายรถเข้า ให้นำรถไปตรวจสอบพร้อมคืน แผ่นป้ายทะเบียนรถเดิม ซึ่งต้องดำเนินการแจ้งย้ายเข้า ภายใน ๑๕ วัน นับแต่วันที่ระบุไว้ในหนังสือ หากเกินกำหนดเวลาดังกล่าวจะต้องเสียค่าปรับตามที่กฎหมายกำหนด

การแจ้งย้ายรถเข้า

หลักฐาน

๓. แผ่นป้ายทะเบียนรถเดิม
    ๔. กรณีเจ้าของรถไม่มีภูมิลำเนาอยู่ในจังหวัดที่แจ้งย้ายรถเข้า ให้ขอแจ้งใช้ที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน ซึ่งเจ้าบ้านที่มีภูมิลำเนาในจังหวัดนั้นยินยอม

๑. ยื่นคำร้องขอย้ายรถเข้าพร้อมหลักฐานภายใน 15 วัน นับแต่วันที่แจ้งย้ายรถออก (นับรวม วันหยุดราชการ)
    ๒. นำรถเข้ารับการตรวจสอบ
    ๓. ชำระค่าธรรมเนียม รับใบเสร็จรับเงิน ใบคู่มือจดทะเบียนรถและแผ่นป้ายทะเบียรถ
    ๔. กรณีเจ้าของรถไม่มีทะเบียนบ้านอยู่ในจังหวัดที่แจ้งย้ายรถเข้า ให้ขอแจ้งใช้ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านในจังหวัดนั้นที่เจ้าของบ้านให้ความยินยอม

ข้อมูลจาก
    http://www.dlt.go.th/th/index.php?op...7-40&Itemid=88

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามครับ ... แจ้งย้ายป้ายทะเบียนจากต่างจังหวัด มาเป็นป้าย กทม.

ตามนั้นเลยครับ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ขอเก็บข้อมูลครับผม

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ newyear ดูโพส

การย้ายรถ หมายความถึง การขอเปลี่ยนแปลงสถานที่ที่รถมีทะเบียนอยู่เดิมให้สอดคล้องกับภูมิลำเนา หรือสถานที่ใช้งานรถของเจ้าของรถที่เปลี่ยนไปจากจังหวัดที่จดทะเบียนไว้ เป็นอีกจังหวัดหนึ่งโดยที่อยู่แห่งใหม่อาจเป็นไปตามทะเบียนบ้านของเจ้าของรถหรือเป็นไปตามทะเบียนบ้านของผู้อื่นที่เจ้าของรถจะขออนุญาตใช้ก็ได้

การแจ้งย้ายรถออก
    หลักฐาน

๒. ชำระเงินค่าธรรมเนียม
    ๓. รับแบบแจ้งย้ายส่วนที่เจ้าของรถถือ และใบคู่มือจดทะเบียนรถคืน
    หมายเหตุ การแจ้งย้ายรถออกจะต้องแจ้งก่อนวันถึงกำหนดเสียภาษีมิฉะนั้นจะต้องเสียภาษีที่ค้างชำระก่อน และเมื่อแจ้งย้ายรถออกเรียบร้อยแล้ว จะต้องดำเนินการแจ้งย้ายรถเข้าภายใน ๑๕ วันนับแต่วันที่แจ้งย้าย (นับรวมวันหยุดราชการ) หากเกินกำหนดต้องเสียค่าปรับตามกฎหมายกำหนด

การแจ้งย้ายรถที่จังหวัดปลายทาง
    เจ้าของรถสามารถใช้บริการขอแจ้งย้ายรถที่จังหวัดปลายทางได้โดยรถนั้นต้องไม่มีภาษีค้างชำระ และต้องยื่นคำขอล่วงหน้าก่อนวันครบกำหนดเสียภาษีไม่น้อยกว่า 30 วัน

หลักฐาน

๒. ชำระค่าธรรมเนียม รับใบเสร็จรับเงิน และใบคู่มือจดทะเบียนรถ
    ๓. เมื่อได้รับหนังสือแจ้งให้ไปดำเนินการแจ้งย้ายรถเข้า ให้นำรถไปตรวจสอบพร้อมคืน แผ่นป้ายทะเบียนรถเดิม ซึ่งต้องดำเนินการแจ้งย้ายเข้า ภายใน ๑๕ วัน นับแต่วันที่ระบุไว้ในหนังสือ หากเกินกำหนดเวลาดังกล่าวจะต้องเสียค่าปรับตามที่กฎหมายกำหนด

การแจ้งย้ายรถเข้า

หลักฐาน

๓. แผ่นป้ายทะเบียนรถเดิม
    ๔. กรณีเจ้าของรถไม่มีภูมิลำเนาอยู่ในจังหวัดที่แจ้งย้ายรถเข้า ให้ขอแจ้งใช้ที่อยู่ตามทะเบียนบ้าน ซึ่งเจ้าบ้านที่มีภูมิลำเนาในจังหวัดนั้นยินยอม

๑. ยื่นคำร้องขอย้ายรถเข้าพร้อมหลักฐานภายใน 15 วัน นับแต่วันที่แจ้งย้ายรถออก (นับรวม วันหยุดราชการ)
    ๒. นำรถเข้ารับการตรวจสอบ
    ๓. ชำระค่าธรรมเนียม รับใบเสร็จรับเงิน ใบคู่มือจดทะเบียนรถและแผ่นป้ายทะเบียรถ
    ๔. กรณีเจ้าของรถไม่มีทะเบียนบ้านอยู่ในจังหวัดที่แจ้งย้ายรถเข้า ให้ขอแจ้งใช้ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านในจังหวัดนั้นที่เจ้าของบ้านให้ความยินยอม

ข้อมูลจาก
    http://www.dlt.go.th/th/index.php?op...7-40&Itemid=88

สาเหตุที่เปลี่ยนคือ รถผมใช้ประจำที่ กทม. แต่ก็มีเดินทางไปต่างจังหวัด เดือนล่ะ 1-2 ครั้ง โดนลูกเสือเรียกแทบทุกด่านเลยครับ
    เมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา ผมเจอน้าท่านนึงในคลับ (ไม่ทราบชื่อ) แวะเติมแก๊สด้วยกันที่ พิษณุโลก ขับไล่ๆกัน แต่พอเจอด่าน รถน้าเค้าป้าย กทม.ผ่านเฉย
    ผมกลับโดนเรียก แถมยังให้ตรวจฉี่อีก จะบ้าตาย

ขอบคุณทุกคำตอบมากๆครับผม

User ID
    2362
    Status
    โพส
    1,622

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ghostwalker ดูโพส
    สาเหตุที่เปลี่ยนคือ รถผมใช้ประจำที่ กทม. แต่ก็มีเดินทางไปต่างจังหวัด เดือนล่ะ 1-2 ครั้ง โดนลูกเสือเรียกแทบทุกด่านเลยครับ
    เมื่อช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา ผมเจอน้าท่านนึงในคลับ (ไม่ทราบชื่อ) แวะเติมแก๊สด้วยกันที่ พิษณุโลก ขับไล่ๆกัน แต่พอเจอด่าน รถน้าเค้าป้าย กทม.ผ่านเฉย
    ผมกลับโดนเรียก แถมยังให้ตรวจฉี่อีก จะบ้าตาย

ขอบคุณทุกคำตอบมากๆครับผม
    ถ้าน้าอยู่กทมทะเบียนต่างจังหวัด น่าจะใช้ข้อนี้ครับ แต่รถต้องไม่ติดค้างอะไร นะครับ เช่นผ่อนหมดแล้ว ไม่ค้างภาษี มีเล่มเรียบร้อย ย้ายปลายทางเลย ไม่ต้องไปทำที่ ต่างจังหวัด

เจ้าของรถสามารถใช้บริการขอแจ้งย้ายรถที่จังหวัดปลาย ทางได้โดยรถนั้นต้องไม่มีภาษีค้างชำระ และต้องยื่นคำขอล่วงหน้าก่อนวันครบกำหนดเสียภาษีไม่น ้อยกว่า 30 วัน

หลักฐาน

๓. เมื่อได้รับหนังสือแจ้งให้ไปดำเนินการแจ้งย้ายรถเข้า ให้นำรถไปตรวจสอบพร้อมคืน แผ่นป้ายทะเบียนรถเดิม ซึ่งต้องดำเนินการแจ้งย้ายเข้า ภายใน ๑๕ วัน นับแต่วันที่ระบุไว้ในหนังสือ หากเกินกำหนดเวลาดังกล่าวจะต้องเสียค่าปรับตามที่กฎห มายกำหนด

แต่น้าต้องมีแจ้งเข้าไปว่ารถคันนี้ไปลงบ้านไหน ในกทม เพราะเราต้องแจ้งสถานที่ใช้รถ เพราะถ้าเป็นบ้านน้าเองก็ง่าย

ข้อมูลกระทู้