หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 58

กระทู้: มาดูกันสัญญาณไฟจากพี่สิบล้อใจดี...รู้ไว้ใช้ประโยชน ์..ไม่เสียหลาย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41624
    Status
    โพส
    100

มาตรฐาน มาดูกันสัญญาณไฟจากพี่สิบล้อใจดี...รู้ไว้ใช้ประโยชน ์..ไม่เสียหลาย

หลายท่านอาจรู้แล้ว....แต่บางท่านอาจยังไม่รู้

ภาพลักษณ์ของรถบรรทุกขนาดใหญ่มักติดอยู่กับ 'ยักษ์มาร' อย่างแยกกันไม่ออก ด้วยขนาดใหญ่โตมโหฬารเสียงกระหึ่มก้องสะท้านทั่วถนน
    ซ้ำร้ายภาพเหล่านั้นยังติดสอยห้อยตามคนขับสิบล้อเหมือนผีจู-ออน ขี่คอตามหลอกหลอนให้ใครที่พบเห็นตัดสินไปแล้วว่า
    เขาเหล่านั้นคือคนใจไม้ไส้ระกำไปเสียหมด....จบกัน

แต่ หากใครได้รู้จักมักคุ้นกับบรรดาสิงห์สิบล้ออย่างดิบดี ก็จะพบว่านอกจากส่วนใหญ่ที่ต้องสู้ชีวิตหาเลี้ยงครอบครัวแล้ว เขายังชอบเผื่อแผ่สิ่งดีๆ
    ให้ผู้ร่วมทางบนท้องถนนเส้นเดียวกันอีกด้วย

ระวังนะ!!

เมื่อ ไหร่ที่สังเกตเห็นรถบรรทุกคันหน้าสัญญาณเป็นลักษณะไฟเลี้ยวซ้ายที-ขวาที สลับกัน เป็นสัญญาณบอกว่าให้เราระวัง เพราะเขากำลังจะเบรก
    ด้านหน้าอาจมีด่านหรือเกิดอุบัติเหตุอยู่ เพราะฉะนั้นให้เราวิ่งด้วยความเร็วต่ำ และห้ามแซงขึ้นไปนะ

เชิญเลยจ้า

หากเราขับตามแล้วรู้สึกว่ารถบรรทุกคันหน้าวิ่งช้า เลยตัดสินใจจะแซง แล้วสังเกตเห็นว่าอยู่ดีๆ รถบรรทุกดันเปิดไฟเลี้ยวซ้ายทั้งๆ
    ที่ไม่มีซอกซอยหรือทีท่าจะเลี้ยวแต่อย่างใด นั่นแสดงว่าเขาบอกเราว่า ข้างหน้าปลอดภัยจ้า เชิญแซงออกขวาได้ตามอัธยาศัยเลยตัวเอง

ไม่ได้นะ ห้ามไป

แต่ถ้าเป็นเหตุการณ์เหมือนข้อที่แล้ว ที่เราคิดกำลังจะแซงรถบรรทุกเจ้ากรรมคันเดิม แล้วสายตาดันไปกระแทกกับไฟเลี้ยวขวาที่สว่างขึ้นมา
    นั่น แสดงว่าเขาจะบอกเราเป็นนัยๆ ว่าห้ามแซงนะ อาจมีโค้ง หรือมีรถสวนมา ถ้าแซงล่ะก็ไม่พ้นแน่ๆ ให้รอก่อน แล้วโดยส่วนมากเมื่อทุกอย่างคลี่คลาย
    คนขับรถเขาก็จะกลับมาเปิดไฟเลี้ยวซ้ายอีกที ส่งสัญญาณให้เราแซงได้อย่างสะดวกโยธิน

ของทางหน่อย จะตรงไป (อันนี้ไม่แน่ใจว่าทุกวันนี้เขาไม่ให้ใช้หรือเปล่า เพราะเหมือนเคยได้ยินว่า..ตำรวจไม่ให้ใช้)

เมื่อ อยู่ตรงสี่แยก แล้วสังเกตเห็นรถบรรทุกเปิดสัญญาณไฟฉุกเฉิน นั่นแสดงว่าเขาจะบอกเราว่า เขากำลังจะตรงไปไม่เลี้ยวนะ หากคันหลังจะตรงก็ตามมาได้เลย ถ้าจะเลี้ยวเชิญตามสบาย

ช่วยส่องไฟ จะได้เห็นๆ

หาก เวลากลางคืนบนทางอันมืดมิด เราขับตีขวาแซงขึ้นไป จะสังเกตว่ารถบรรทุกมักจะยกไฟสูงขึ้น สาเหตุก็เพื่อส่องทางข้างหน้าให้เราเห็นชัดเจน
    และถ้าไฟดับลงเมื่อไหร่ก็ แสดงว่าให้เรากลับเข้าเลนได้ แสดงว่าแซงพ้นแล้ว ถ้าเราเจอคนขับน่ารักแบบนี้ เมื่อแซงพ้นแล้วก็บีบแตรสั้นๆ ขอบคุณสักหน่อย
    เดี๋ยวเขาก็จะบีบแตรตอบกลับมา...ใช้ถนนแบบนี้ น่ารักกันจริงเชียว

ข้างหน้ามีเหตุ

ใน กรณีที่เราวิ่งสวนทางกับรถบรรทุก เขาก็มีสัญญาณไฟเช่นกัน ถ้าหากเห็นรถที่สวนมาดับไฟหน้าและเปิดขึ้น แสดงว่าเขาอยากบอกว่าทางข้างหน้ามีด่าน
    หรือไม่ก็อุบัติเหตุรุนแรงให้เตรียมรับมือไว้เสียแต่เนิ่นๆ

เช็กเพื่อนร่วมทาง

หาก เห็นรถบรรทุกวิ่งสวนมา แล้วกะพริบไฟสูง 1 ครั้ง มี 2 กรณีคือ ต้องการตรวจสอบว่าเราง่วงนอนหรือเปล่า สติยังครบถ้วนใช่ไหม หรือเป็นการถามว่าทางที่เราผ่านมามีด่านหรืออุบัติเหตุอะไรหรือเปล่า ถ้าทุกอย่างปกติดี ก็กะพริบไฟหน้าตอบเขาไป 1 ครั้งก็แล้วกัน

ข้างหน้ามีด่าน

หาก เห็นรถบรรทุกคันที่สวนมา อยู่ดีๆ กะพริบไฟหน้าพร้อมเปิดไฟเลี้ยวมาทางฝั่งเรา นั่นแสดงว่าข้างหน้ามีด่าน ให้เตรียมตัวและระมัดระวัง เตรียมชะลอรถได้แล้ว
    หากยังวิ่งด้วยความเร็วอาจเกิดอันตรายได้

ขอทางหน่อย

หากเห็นรถบรรทุกวิ่งกันมาเป็นแถวๆ แล้วจู่ๆ มีคันในแถวแฉลบหัวรถออกมาพร้อมกะพริบสูงไฟ 1 ครั้ง นั่นแสดงว่าเขากำลังขอทางและบอกกลายๆ
    ว่ากำลังจะเร่งเครื่องแซง ขอใช้ทางวิ่งในเลนของเราแล้วนะ ถ้าเราพร้อมจะเปิดทางก็กะพริบไฟตอบไป 1 ที

เมื่อ หายสงสัยเสียทีว่าทำไมขับรถไปตามถนนหนทาง มักเห็นรถบรรทุกเปิดไฟเหมือนส่งซิกอะไรบางอย่าง แต่แท้จริงแล้วมันคือน้ำใจที่ 'ยักษ์มาร'
    ตามความรู้สึกของใครบางคน พึงมีให้กับเพื่อนร่วมทาง เพราะฉะนั้นลองเปลี่ยนทัศนคติตรองดูสักนิดว่าเขาเหล่านั้นยังเป็นแบบที่เรา คิดอยู่จริงหรือเปล่า??

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: มาดูกันสัญญาณไฟจากพี่สิบล้อใจดี...รู้ไว้ใช้ประโยชน ์..ไม่เสียหลาย

เยี่ยมเลยครับ

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

มาตรฐาน ตอบ: มาดูกันสัญญาณไฟจากพี่สิบล้อใจดี...รู้ไว้ใช้ประโยชน ์..ไม่เสียหลาย

เป็นข้อความที่น่ารักดี

TTC-02748 TTC-Member
    User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

สุดยอดข้อมูลคับ...ความรู้ดีๆ ขอบคุณคับ

User ID
    40966
    Status
    โพส
    346

ขอบคุณครับ..

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

ผมเคยขับตามเค้าครับ เเล้วเค้ากระพริบไฟเลี้ยว ซ้าย ขวา สลับกัน ตอนเเรกก็งง พอซักพักต้อง อ๋อ ข้างหน้ามีด่าน จริงๆด้วย หรือบางทีวิ่งถนนเส้นปราจีน สระแก้ว เวลาแซงเค้า เค้าจะเปิดไฟสูงให้จริงๆครับ พอเราเเซงพ้นเค้าก็จะตบไฟลงและบีบเเตรให้ ตอนแรกผมก็ไม่รู้ พออ่านในนี้ถึงกับมานั่งนึกดู พวกน้าๆขับสิบล้อนี่ ก็น่ารักกันเยอะเหมือนกัน ขอบคุณข้อมูลดีดีครับ ถ้าเรามีน้ำใจต่อกัน ก็จะมีเเต่เรื่องดีดีครับผมว่านะ

User ID
    40111
    Status
    โพส
    13

ขอบคุณครับ ได้คตวามรู้เพิ่มอีกเยอะเลย

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

หลายข้อเคยเจอมาแล้ว ใช้ประโยชน์ได้จริงครับ

สมาชิกถาวร : TTC-04160 TTC-Member
    User ID
    41995
    Status
    โพส
    2,015

User ID
    18241
    Status
    โพส
    80

ขอบคุณ สำหรับความรู้

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

ขอบคุณครับสำหรับข้อความดีๆ

แต่ขอแย้งนิดนึงตรงเช็กเพื่อนร่วมทางนี่แหละครับ ไม่น่าจะใช่นะครับ อาจจะเป็นเพราะเราไปสาดไฟสูงใส่เขาเสียมากกว่าครับ

ส่วนกรณีอุบัติเหตุข้างหน้า ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะสังเกตุที่ไฟหลังคาด้านหน้านะครับ เขาจะปิด-เปิด ทั้งรถสิบล้อ และรถทัวร์ แต่กรณีนี้ส่วนใหญ่เขาจะแจ้งกันในกลุ่มรถใหญ่มากกว่า

ด้วยความเคารพครับ

TTC-02056 TTC-Member
    User ID
    10698
    Status
    โพส
    879

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

ข้อมูลดีครับ เหมาะสำหรับคนเดินทางไกล ผมชินละ อิอิ

User ID
    27170
    Status
    โพส
    84

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

พี่สิบล้อนิสัยดีมีอีกเยอะครับ ผมเจอบ่อยๆ

User ID
    24125
    Status
    โพส
    195

ขอบคุณกับความรู้ดีๆครับน้า

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เมื่อก่อนตอนกลางคืนพอมีรถแซงผมเปิดไฟสูงแล้วปิด แต่กลับโดนปาดหน้าแล้วจอดลงมาถามผมว่าหาเรื่องเหรอ ผมงงเลยครับ ก็ตอบกลับไปว่าผมส่งสัญญาณว่าคุณแซงพ้นแล้ว เดี๋ยวนี้กับรถเล็กไม่กล้าส่งสัญญาณอะไรแล้ว ส่งสัญญาณให้พวกรถทัวร์รถใหญ่พอ พวกนั้นรู้เรื่อง แต่กับรถเล็กคันที่รู้ก็ไม่เป็นไรคันที่ไม่รู้หาว่าเราสาดไฟสูงหาเรื่องซะงั้น

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

ขอบคุณที่แบ่งปันครับ บางคนนึกว่าเปิดเล่นๆ เป็นการเปิดแสดงลักษณะสัญญาณไฟ เพื่อให้คันหลังทราบเพราะจะมองทางไม่เห็น
    สิบล้อมารยาทดีก็จะบอกให้เราทราบ ก็เจอบ่อยครับสิบล้อมารยาทดี

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

เพิ่มเติมครับบางอย่างรถเล็กๆ ก็นำไปใช้ได้เหมือนกันครับ
    แต่ส่วนเปิดไฟขอทางจะไปทางตรง อันนี้เดี๋ยวนี้ไม่ใช้แล้วครับ เพราะถ้าขับมาตรงๆ ก็ตรงไปเลยครับ เพราะบางทีทางแยกแล้วงงกัน ว่าจะเอาอย่างไร
    แต่ทุกอย่างก็มีประโยชน์ครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

ส่วนมากจะเจอ บ่อย ตอนจะแซง..น้ำใจงามมาก พี่ๆ สิบล้อ..

User ID
    8802
    Status
    โพส
    346

พี่ยักษ์ใหญ่น้ำใจงาม...เจอบ่อยๆเหมือนกัน

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้