หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 80

feas_1157
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน กระบะไม่ตรง???

คือว่ารถผม 4*2 4ประตู
    ที่ว่ากระบะไม่ตรงคือขอบกระบะด้านข้างใกล้ๆ กับประตูกลัง้างซ้ายมันมีช่องกว้างกว่าด้านขวาคือสามารถเอามือสอดเข้าไปได้ แต่ด้านขวาเข้าไม่ได้น่ะครับ แต่ยังไม่เคยไปสอดรถคนอื่นเลย กลัวโดนเจ้าของเสียบเอาเลยฝากถามผู้รู้หรือศูนย์ก็ได้ว่าต้องแก้ไขยังไงช่วยทีครับ
    ขอบคุณ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    958
    Status
    โพส
    265

มาตรฐาน Re: กระบะไม่ตรง???

อย่าห่วงเลยครับ คิดในทางที่ดีซิครับว่า " กระบะตรงแน๋วเลย แต่อาจวางตัวเก๋งเบี้ยว" จะได้สบายใจไม่ต้องกังวลเรื่องกระบะอีก ??

User ID
    1334
    Status
    โพส
    191

เป็นแทบทุกคันแหละครับผม

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

วู้..ดึกแล้วยังหางานให้ทำอีก...แป๋บลองไปเสียบดูก่อน....สาธุขอให้ของเราตรงทีเถ้อ

User ID
    385
    Status
    โพส
    175

เอาเวอเนีย วัดเลย มะ อิอิ ว่าห่างกันข้างละกี่ cm
    เพื่อความสบายใจ เข้า 0 ดี ดีกว่าครับ และผมก็จะไม่วัดรถผม กลัวไม่สบายใจ อิอิ
    หากขับขี่ปกติน่าจะ ok

User ID
    1174
    Status
    โพส
    96

ของผมกระบะหลังก็ไม่ตรงคับ(ผมมองจากข้างหลังสังเกตล้อทั้ง2ด้านหลังยื่นไม่เท่ากัน) แต่เบี้ยวไม่มากตอนแรกใส่ล้อเดิมสังเกตไม่เห็นพอเปลี่ยนแม๊กถึงสังเกตเห็นแต่นิดเดียวครับ ขอแค่คัดซีตรงก็พอครับ คิวซีบ้านเราไม่ค่อยละเอียดก็อย่างงี้แหละคับ ถ้าไม่สบายใจก็กลับไปที่0ให้เค้าถอดกระบะหลังแล้วจัดให้ใหม่คับ

User ID
    1526
    Status
    โพส
    112

มันเป็นค่า Clearlance ครับ
    ในจุดนี้พี่ในโรงงานเคยเล่าให้ฟังถึงค่า Safety Factor ให้ฟัง
    ว่าแบ่งเป็น 3 Class คือ X, Y,Z โดย
    X = อันตรายน้อยมาก
    Y = อันตรายปานกลาง ไม่ถึงแก่ชีวิต
    Z = อันตรายมาก ถึงแก่ชีวิต
    อย่างที่พี่เห็นนั้น น่าจะเทียบเท่าค่า X ครับ
    ดังนั้นต้องไป เคลียร์ต่อที่ ฝ่ายประกันคุณภาพ...แต่ ทั้งนี้
    การให้ตัวของเหล็กในกรณีพี่ ควรตรวจสอบตั้งแต่รับรถ...เพราะ
    ทางศูนย์อาจจะท้วงได้ว่าเกิดจาก...
    - การบรรทุกหนัก
    - วิ่งทางกันดาล ฯลฯ
    แฮ่ๆ ยาวไปหน่อยครับ

ส่วนของผมที่เจอคือ กระบะ เอีบง ซ้าย-ขวา ไม่เท่ากัน

feas_1157
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณทุกคำตอบครับ
    ก็คงต้องเข้าศูนย์ดูว่าจะช่วยอะไรได้บ้าง
    ผิดตอนตรวจรับรถน่ะครับเช็คไม่ดีเอง เป็นคันแรกน่ะครับไม่รู้ว่าทางโรงงานที่มีหุ่นยนต์ประกอบส่งออกนอกอย่างนี้ก็เอาออกมาขายกันในราคาเดียวกันได้น่ะครับ
    ถ้ารู้ว่ามันไม่ตรงว่าจะต่อราคาสัก2-3แสนเนอะ คิคิ

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

สมมุติถ้าจะทำเองก็คลายน็อตยึดกระบะออก6ตัว พอขยับกระบะได้ที่แล้ว ก็ล็อคกลับเข้าไปใหม่ แต่คงต้องใช้บล็อคที่มีด้ามต่อที่ยาวหน่อยนะครับ ในคำแนะนำนี้แค่สมมุติถ้าทำเองได้นะครับ ทางที่ดีก็ให้ศูนย์เขาปรับตั้งน่าจะดีกว่าเพราะน็อตทุกตัวจะมีค่าปอนด์อยู่

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ทางที่ดีเข้าศูนย์ดีกว่าครับ อย่าคิดว่าไม่สำคัญหรือไม่เป็นไร ค่า X Y Z เป็นค่ามาตรฐานด้านการผลิต แต่ผู้บริโภคจ่ายเงินไปหลายแสน เพื่อแลกกับประโยชน์จากผลิตภัณฑ์และความพึงพอใจด้วยครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

เหมือนกันเลย

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

ถึงจะเบี้ยวแต่ก็ยังเท่ห์ ครายจาทามมาย 55555

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เป็นมาตรฐานมิตซู ที่ไม่เคยเปลี่นครับ

20 ปีที่แล้วเป็นไง วันนี้ ก็ยังเหมือนเดิมครับ

สำหรับเรื่องประกอบรถ

ส่วนถ้าจะเทียบ ผมรู้สึกว่า

รถเรา ก็ยังประกอบดีกว่าบางค่าย ที่นำเข้ามาจากอินโดครับ

และก็ดีกว่าบางค่าย ที่นำเข้าชิ้นส่วนจากญี่ปุ่น มาประกอบในไทยครับ

User ID
    20
    Status
    โพส
    315

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PeckcO ดูโพส
    ผมว่า x y z ตอนนี้โตกันจนมีลูกมีเต้าหมดแล้วแหละ ฮ่า ๆ ๆ ๆ
    เกี่ยวกันป่ะเนี่ย ไปดูรถผมก่อนละกันนะ
    อิอิ...วงนี้เพลงเพราะนะครับ ต้องกลับไปดูรถตัวเองซะแล้ว

User ID
    288
    Status
    โพส
    119

ไม่เคยดูเหมือนกันว่าเอียงปะ จะลองดูนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC 00507 TTC-Member
    User ID
    3315
    Status
    โพส
    1,084

ผมก็ 4*2 4 ประตูเหมือนกัน แต่ไม่ได้สังเกตุขนาดนั้น คงต้องไปดูแล้วครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ลองเสียบดูแล้วครับ

ไม่เท่ากันจริงๆ

เหอๆ

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

ลองดูอีกครั้งไม่ตรงจริงๆครับแต่ผมเป็นช่วงบนข้างหนึ่งมือเข้าด้อีกข้างเข้าไม่ได้...เอทไมหว่าแต่ก็ช่างมันครับ

daminohkt
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่ตรงเหมือนกันครับ

thailandoil
    ผู้เยี่ยมชม

เป็นเหมือนกันเลย
    ฝั่งฝาน้ำมันจะห่าง , อีกฝั่งจะชิดดี
    ถ้ายืนมองดูจากท้ายกระบะก็จะสังเกตุเห็นระยะห่างฝั่ง L,R ไม่เท่ากัน
    ถ้าถามว่ากินไม่ได้นอนไม่หลับไหมก็ไม่ถึงขนาดนั้น
    แต่แค่การประกอบกระบะยังไม่ได้ความสมดูลเลย
    ผมว่า MMTH อย่าปล่อยสินค้าออกมาเลย
    ผมไม่ชอบเล่นเกม Photo Hut (จิ่มจับผิดแล้วได้คะแนน)

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้