หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 36

กระทู้: Triton 2.4 ติดเทอร์โบแบบเบาๆได้ไหม....อยากได้เสียงโบออฟวาวล์

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

Wink Triton 2.4 ติดเทอร์โบแบบเบาๆได้ไหม....อยากได้เสียงโบออฟวาวล์

Triton 2.4 ติดเทอร์โบแบบเบาๆได้ไหม....อยากได้เสียงโบออฟวาวล์

User ID
    38880
    Status
    โพส
    86

มาตรฐาน ตอบ: Triton 2.4 ติดเทอร์โบแบบเบาๆได้ไหม....อยากได้เสียงโบออฟวาวล์

อยากติดเหมือนกัน

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

มาตรฐาน ตอบ: Triton 2.4 ติดเทอร์โบแบบเบาๆได้ไหม....อยากได้เสียงโบออฟวาวล์

แสดงว่าไม่มีใครเคยลองเลยอะ...

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

ติดได้ครับ ราคาเอาเรื่องอยู่ครับ แต่ที่อืนไม่ทราบเหมือนกันนะครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=41151

facebook https://www.facebook.com/pages/Mitsu...12153865538210

ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับร้านนะครับ ผมก็อยากทำเหมื่อนกัน แต่ติดตรงที่ตัง ถ้ามีที่ไหนถูกกว่านี้ทำแล้วไม่จุกจิกมาเหล้าสู่กันฟังมังนะครับ ^^

kimkavin
    ผู้เยี่ยมชม

แล้วมีคนในคลับเคยไปทำแล้วมา review ให้ดูแบบจริง ๆ จัง ๆ มั้ยครับ เอาแบบทำเสร้จแล้วขึ้นเครื่องวัดแรงม้า แรงบิดโชว์เป็นกราฟให้เห็นเป๊ะ ๆ ไปเลยแบบเนี้ยครับ

TTC 02916 TTC-Member
    User ID
    22978
    Status
    โพส
    371

เคยถามร้านเม้งเฮดเดอร์ช่างเขาบอกว่าถ้าติดแก็สแล้วไม่น่าติดเทอร์โบครับ
    เพราะมันจะไม่จบครับ ประมาณว่ารถใช้แก็สมันจุกจิกอยู่แล้วครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ถ้าช่างไม่ชำนาญจริง จบยากนะครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

เคยเห็นกระทู้น้าท่านนึงติด Turbo Charger หล่อเลยครับ ลองหาดูครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=52349
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Ttriton : 07-05-2013 เมื่อ 08:33

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kimkavin ดูโพส
    แล้วมีคนในคลับเคยไปทำแล้วมา review ให้ดูแบบจริง ๆ จัง ๆ มั้ยครับ เอาแบบทำเสร้จแล้วขึ้นเครื่องวัดแรงม้า แรงบิดโชว์เป็นกราฟให้เห็นเป๊ะ ๆ ไปเลยแบบเนี้ยครับ
    มีคนในคลับเราทำมาแล้วนะครับ เคยโพสไว้แล้ว ต้องหากระทู้เก่าๆดูครับ เห็นพี่ที่ทำไปก็ใช้งานโหดอยู่เหมือนกันนะ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

เคยโทรไปคุยแล้วครับของคุณดุ๋ย ราคา 120,000 บาท...ของเค้าทำทั้งระบบเหมือนจะเปลี่ยนเป็น evo ไปเลยอะครับ...
    ถ้าอย่างที่ผมคิดอะครับ 50,000-60,000 บาท ออกตัวดีเร่งแซงแล้วคันที่หลบให้ไม่ต้องเกรงใจเค้าว่าทำไมเราเร่งแซงนานจังอะไรประมาณนี้อะครับ..
    นี่เพื่อนหลบให้เร่งเซงเค้ายังอายเลย...

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

หรือไม่ก็เปลี่ยนระบบวาล์วจาก 16 วาล์วเป็นวาล์ว MIVEC ผมว่าเวลาเร่งเซงก็ไม่น่าจะน้อยหน้าใครแล้ว...ทำไมที Pajero V6 3.0 ยังเป็น MIVEC เลย ขนาด Toyota Vigo 2.7 VVTI

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

ผมขออนุญาตอธิบายนะครับ

ถ้าติดโบอย่างเด๋ว เดินเขาซื้อโบ อินเตอร์ท่อใหม่

ราคาก็น่าจะประมาณ 40000-50000 ผมประมานเอานะครับ

แต่ มันไม่จบแค่นั้น ในเมื่อเราอัดอากาศเพิ่ม น้ำมันต้องเพิ่ม เปลี่ยนหัวฉีด แล้วจูนใหม่

ก็ต้องทำกล่องให้จูนได้ปรับไฟได้

พอกำลังเครื่องมาครัช จับไม่อยู่อีก

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

มีอะไรเอาข้อมูลมาแชร์กัน

ขอบคุณครับ

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

ขอเพิ่มเติมอีกนิดแล้วกันนะครับ

ไม่ว่าจะเป็น เครื่องอัดอากาศชนิดไหน ไม่ว่าจะเป็น โบ หรือ ซุป

ใช้หลักการคล้ายๆกัน อากาศเพิ่มขึ้นถ้าไม่ฉีดน้ำมันเพิ่มก็บาง

แอรโฟร์เดิมมันคำนวนผ่านกล่องเท่ากับอากาศเครื่องเดิมเท่านั้น

ไม่มีบูส เพราะเครื่องเดิมเราไม่มีโบ หรือซุป

เพราะฉะนั้น โอกาศที่น้ำมันบางลูกแตก มีสูงมาก

จึงต้องหาแอร์โฟใหม่หรือของเดิมก็ได้แต่กล่องต้องอ่านค่าได้

และกล่องต้องสั่งฉีดน้ำมันเพิ่มได้ตามความต้องการในขณะนั้น

พอมาถึงหัวฉีดพอกล่องสั่งฉีด ต้องมาดูอีกว่า หัวฉีดเดิมกี cc เพราะถ้ากล่องสั่งแล้ว

หัวฉีดไม่พอก็จบ เหมือนกัน ต้องเปลี่ยนหัวฉีดสำหรับรถ โบหรือซุป

ดังนั้น เราต้องหาอุปกรณ์ที่ติดตั้งรถโบมา และใกล้เคียงกับเครื่องเดิมเราที่สุดคือ evo

มาใช้ตอบโจทย์ โดยกล่องสามารถ แฟชลอมได้ (กล่องเดิมเราก็มีคนพยายามทำอยู่นะครับ แฟชลอมไม่รู้สำเร็จยัง)

สรุป ถ้าเราเพิ่มอากาศทุกๆอย่างต้องเพิ่มตาม ถึงจะครบและโอกาศพังน้อยลง

แต่สุดท้ายถ้าการขับขี่กดแช่ บูสตลอด ก็พังแน่ๆครับต้องถนอมและเอาใจใส่มันเพิ่มขึ้น

ผมขออธิบายแค่นี่แล้วกันนะครับ

มันเป็นประสบการณ์ ที่เล่าสู่กันฟังที่ผมเจอมา

ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

มีอะไรยินดีตอบถ้ารู้ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

งั้นก็คงขับแบบเดิมๆ ไปก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนคันใหม่ไปเลยดีกว่า

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surasee7 ดูโพส
    งั้นก็คงขับแบบเดิมๆ ไปก่อนแล้วค่อยเปลี่ยนคันใหม่ไปเลยดีกว่า
    ครับตอนผมคิดจะทำก็สองจิตสองใจ เพราะซื้อรถมาห้าแสนกว่าๆกลางๆ

จะไปซื้อเครื่องดีเซลก็ หกแสนก่าๆ ก็เลยเอาเบลซินเพราะถูกกว่าตั้งใจเอามาประหยัด

แต่พอ ขับไปสัก50000กิโล ก็ตัดสินใจทำเพราะกำลังเครื่องเดิมมันอืดๆ

ครั้นจะขายรถแล้วไปซื้อใหม่ก็ใช่เรื่อง เลยคิดทำครับ

แต่ผมก็ลองมาหลายอย่างกว่าจะจบ เลย

อยากให้เพื่อนๆคิดดีๆ เพราะผมเข้ามาอ่านทุกวัน

มีเรื่องโบซุปเยอะ มาก ผมไม่ได้สนับสนุนหรือคัดค้าน

มันมีทั้งดีและเสีย พอกัน อยู่ที่จะมองมุมไหนครับ

User ID
    44867
    Status
    โพส
    124

เห็นราคาแล้วปวดใจ เอาเครื่องข้ามค่ายมาลง ยังจะชิวกว่าเลย

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ gudang ดูโพส
    ขอเพิ่มเติมอีกนิดแล้วกันนะครับ

ไม่ว่าจะเป็น เครื่องอัดอากาศชนิดไหน ไม่ว่าจะเป็น โบ หรือ ซุป

ใช้หลักการคล้ายๆกัน อากาศเพิ่มขึ้นถ้าไม่ฉีดน้ำมันเพิ่มก็บาง

แอรโฟร์เดิมมันคำนวนผ่านกล่องเท่ากับอากาศเครื่องเดิมเท่านั้น

ไม่มีบูส เพราะเครื่องเดิมเราไม่มีโบ หรือซุป

เพราะฉะนั้น โอกาศที่น้ำมันบางลูกแตก มีสูงมาก

จึงต้องหาแอร์โฟใหม่หรือของเดิมก็ได้แต่กล่องต้องอ่านค่าได้

และกล่องต้องสั่งฉีดน้ำมันเพิ่มได้ตามความต้องการในขณะนั้น

พอมาถึงหัวฉีดพอกล่องสั่งฉีด ต้องมาดูอีกว่า หัวฉีดเดิมกี cc เพราะถ้ากล่องสั่งแล้ว

หัวฉีดไม่พอก็จบ เหมือนกัน ต้องเปลี่ยนหัวฉีดสำหรับรถ โบหรือซุป

ดังนั้น เราต้องหาอุปกรณ์ที่ติดตั้งรถโบมา และใกล้เคียงกับเครื่องเดิมเราที่สุดคือ evo

มาใช้ตอบโจทย์ โดยกล่องสามารถ แฟชลอมได้ (กล่องเดิมเราก็มีคนพยายามทำอยู่นะครับ แฟชลอมไม่รู้สำเร็จยัง)

สรุป ถ้าเราเพิ่มอากาศทุกๆอย่างต้องเพิ่มตาม ถึงจะครบและโอกาศพังน้อยลง

แต่สุดท้ายถ้าการขับขี่กดแช่ บูสตลอด ก็พังแน่ๆครับต้องถนอมและเอาใจใส่มันเพิ่มขึ้น

ผมขออธิบายแค่นี่แล้วกันนะครับ

มันเป็นประสบการณ์ ที่เล่าสู่กันฟังที่ผมเจอมา

มีอะไรยินดีตอบถ้ารู้ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
    ขอบคุณมากครับ....สำหรับความรู้....ผมว่าเอาเครื่อง evo ลงหรือไม่ก็เปลี่ยนรถดีกว่าเหอะๆๆๆๆ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ GuDanG ดูโพส
    ครับตอนผมคิดจะทำก็สองจิตสองใจ เพราะซื้อรถมาห้าแสนกว่าๆกลางๆ

จะไปซื้อเครื่องดีเซลก็ หกแสนก่าๆ ก็เลยเอาเบลซินเพราะถูกกว่าตั้งใจเอามาประหยัด

แต่พอ ขับไปสัก50000กิโล ก็ตัดสินใจทำเพราะกำลังเครื่องเดิมมันอืดๆ

ครั้นจะขายรถแล้วไปซื้อใหม่ก็ใช่เรื่อง เลยคิดทำครับ

แต่ผมก็ลองมาหลายอย่างกว่าจะจบ เลย

อยากให้เพื่อนๆคิดดีๆ เพราะผมเข้ามาอ่านทุกวัน

มีเรื่องโบซุปเยอะ มาก ผมไม่ได้สนับสนุนหรือคัดค้าน

มันมีทั้งดีและเสีย พอกัน อยู่ที่จะมองมุมไหนครับ
    น้าคนับไม่ทราบว่าใช่น้าคนที่ผมเคยโทรไปถามเรื่อง Turbo ใช่ไหมครับ...

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

ในยูทูปปะครับ น่าจะใช่ครับ

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

ผมเคยคุยกับพี่ที่อู่ เคาบอกว่าทำฝาเครื่องอย่างเดียวก็วิ่งดีขึ้นกว่าเดิมเยะแล้ว ประมาณ 10000 พี่ๆทั้นไหนสนใจก็ลองดูครับ แต่ผมยังไม่ได้ทำนะ คนในบ้านไม่อนุญาต - -

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้