หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 48

กระทู้: Vg เดิมๆ อยากให้เกียร์ 1 & 2 ออกตัวดีขึ้น ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

มาตรฐาน ตอบ: Vg เดิมๆ อยากให้เกียร์ 1 & 2 ออกตัวดีขึ้น ขอคำแนะนำด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    ขออนุญาตเสริมอีกนิดครับเผื่อเป็นทางเลือก

ถ้าคิดกลับกันใช้กรองเดิม แต่เปลี่ยนตัวกรองให้อากาศมันไหลผ่านได้ง่ายขึ้นล่ะครับมันจาาาดีมั้ย (ลดค่าใช้จ่ายไปเยอะเลย)สำหรับน้า ๆ ที่ชอบแบบเดิม ๆ

อันนี้ผมไม่ได้กวนนะครับ ผมแค่คิดในแง่ของความเป็นไปได้
    น้าหมายถึง แผ่นกรองแสตนเลสหรือแบบผ้าสังเคราะห์? ที่ใส่แทนแผ่นกรองเดิมติดรถเปล่า? ถ้าใช่ ผมก็ตั้งใจแนะนำแบบนั้นแหละ ถ้าไม่ใช่ช่วยขยายคำว่า "ตัวกรองให้อากาศมันไหลผ่านได้ง่าย" มันเป็นยังไงอ่ะครับ ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40760
    Status
    โพส
    114

มาตรฐาน ตอบ: Vg เดิมๆ อยากให้เกียร์ 1 & 2 ออกตัวดีขึ้น ขอคำแนะนำด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Odd76 ดูโพส
    ใส่ท่อแทนแคทไหมครับ
    ของผมถอดออกคับ แต่ผมเคยอ่านเจอว่าน้าบางท่านใส่แคตแต่ตัดลงหน้าเพลาก็วิ่งดีขึ้นเหมือนกันคับ

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kongkitti ดูโพส
    ของผมถอดออกคับ แต่ผมเคยอ่านเจอว่าน้าบางท่านใส่แคตแต่ตัดลงหน้าเพลาก็วิ่งดีขึ้นเหมือนกันคับ
    เยี่ยมครับ ตัดแล้วดัดลงหน้าเพลา อยากทำอยู่พอดี โดยไม่ต้องถอดแคท

User ID
    42547
    Status
    โพส
    42

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Odd76 ดูโพส
    มันคือตัวกรองไฟ "dc filter" รบกวนแจ้งผลการใช้งานที่เกิดขึ้นเป็นไงบ้างครับ
    ไม่มีรีวิวครับ
    อยากลองเดี๋ยวส่งให้ลอง ลองเสร็จได้ความยังไงก้อมาบอกเพื่อนๆในคลับเอาเอง ลองเสร็จแล้วส่งกลับด้วยนะครับ
    อยากซื้อไม่ต้องติดต่อผมนะครับ เพราะผมไม่ใช่คนขาย ไม่ใช่หน้าม้า อยากได้ต้องหาเอาเอง โอเคนะครับ
    ชื่อ:  DSC00001.JPG
ครั้ง: 253
ขนาด:  76.1 กิโลไบต์

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

ผมไม่ซีเรียดครับ ใช้วิธีเปลี่ยนเกียร์เร็วๆ ตอนออกตัวติดไฟแดง ไล่วีโก้แชมป์ ได้สบายๆ รถผมเดิมๆทุกอย่างครับ อยากลองกรองเลสมั่งครับ แต่มันจะมีผลข้างเคียงยังไง อะไรหรือเปล่าครับ ถามผู้รู้ครับ

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ seclubzaa ดูโพส
    อยากลองเดี๋ยวส่งให้ลอง ลองเสร็จได้ความยังไงก้อมาบอกเพื่อนๆในคลับเอาเอง ลองเสร็จแล้วส่งกลับด้วยนะครับ
    อยากซื้อไม่ต้องติดต่อผมนะครับ เพราะผมไม่ใช่คนขาย ไม่ใช่หน้าม้า อยากได้ต้องหาเอาเอง โอเคนะครับ
    ขอบคุณมากครับ สำหรับน้ำใจของเพื่อนในคลับเรานี้ ยังไงแล้วถ้าผมจะลองจริงๆ จะรบกวนอีกครั้งครับ

User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ somdach tiansoo ดูโพส
    ผมไม่ซีเรียดครับ ใช้วิธีเปลี่ยนเกียร์เร็วๆ ตอนออกตัวติดไฟแดง ไล่วีโก้แชมป์ ได้สบายๆ รถผมเดิมๆทุกอย่างครับ อยากลองกรองเลสมั่งครับ แต่มันจะมีผลข้างเคียงยังไง อะไรหรือเปล่าครับ ถามผู้รู้ครับ
    ใส่แผ่นกรองเลส...ถ้าขับขี่ในพื้นที่ไม่ใช่ถนนฝุ่นผมว่า OK (ผมเอาใยกรองฝุ่นของแผ่นกรองเดิม มาวางด้านล่างอีกชั้นครับ อากาศ Flow ดีกว่าแผ่นกรองเดิม บูสมาเร็วกว่าใส่กรองเดิมแน่นอน (สำหรับรถผมนะครับน้า) แต่ผลข้างเคียง หรือ ข้อเสีย ส่วนตัวยังไม่เจอ รอน้าๆผู้รู้มาแนะนำเพิ่มเติมครับ

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ somdach tiansoo ดูโพส
    ผมเคยแล้วครับ จังหหวะเปลี่ยนเกียร์ 1 -> 2 เหยียบคลัชท์ (ระยะโคตะระยาว ไม่รู้จะยาวไปไหน) แล้วผ่อนคับเร่งนิดเดียวหรือแถบไม่ถอนคันเร่งเลย เพื่อไม่ให้รอบตกมาก จากนั้นรีบใส่ 2 ทันที
    ก็ ok นะครับ แต่รู้สึกว่ามันต้องตั้งใจมากไปอ่ะครับ เลยอยากหาตัวช่วย

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ttriton ดูโพส
    ใส่แผ่นกรองเลส...ถ้าขับขี่ในพื้นที่ไม่ใช่ถนนฝุ่นผมว่า OK (ผมเอาใยกรองฝุ่นของแผ่นกรองเดิม มาวางด้านล่างอีกชั้นครับ อากาศ Flow ดีกว่าแผ่นกรองเดิม บูสมาเร็วกว่าใส่กรองเดิมแน่นอน (สำหรับรถผมนะครับน้า) แต่ผลข้างเคียง หรือ ข้อเสีย ส่วนตัวยังไม่เจอ รอน้าๆผู้รู้มาแนะนำเพิ่มเติมครับ
    ใยกรองฝุ่นของแผ่นกรองเดิมมันถอดได้ด้วยหรือครับ ไม่รู้จริงจริงครับ แล้วกลองเลส... ไม่ได้ให้มาด้วยหรือครับ

ขอบคุณมากครับข้อมูลดีดีที่แชร์กัน

User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

ใยกรองฝุ่นของแผ่นกรองเดิมมันถอดได้ด้วยหรือครับ ไม่รู้จริงจริงครับ แล้วกลองเลส... ไม่ได้ให้มาด้วยหรือครับ

ขอบคุณมากครับข้อมูลดีดีที่แชร์กัน
    หักแผ่นพลาสติกกลมๆแล้วถอดออกได้ครับ...สำหรับแผ่นกรองเลสไม่มีแผ่นใยกรองฝุ่นมาให้ครับ (ใส่เสริมเองอีกชั้น)

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ttriton ดูโพส
    หักแผ่นพลาสติกกลมๆแล้วถอดออกได้ครับ...สำหรับแผ่นกรองเลสไม่มีแผ่นใยกรองฝุ่นมาให้ครับ (ใส่เสริมเองอีกชั้น)
    ขอบคุณมากครับน้าตุ้ย

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ตามหลักกายภาพของวีจี นั้นมีปัญหารอบต้นอืดจริง ๆ ถ้าจะแก้โดยที่ไม่ไปยุ่งตามเงื่อนไขของน้า ก็คงต้องหาเฟืองท้ายมาทดกันล่ะ เฟืองท้ายเป็น 3.9 12 รูน๊อด ไปหาเต็ดไฮบริดตั้งขับสี่มาใส่ เป็น 12 รูน๊อตเหมือนกัน ก็คงช่วยให้ต้นดีขึ้นได้ แต่ปลายก็จะแผ่วซักหน่อย

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

ผมว่า "ถ้าไม่ยุ่งกับกล่อง"
    1.ทะลวงแคท
    2. อุด EGR
    3.กรองอากาศแบบผ้า ใส่แทนในหม้อกรองเดิม

แรงม้าน่าจะเพิ่มสัก 7-8 hp ไม่เกินนี้ครับ แต่รอบจะมาลื่นขึ้น ขับแล้วรอบต้นๆจะพรวดกว่าเดิมนิสสสสส นึงครับ
    "แรงจัง ตังอยู่อีกเยอะ" สเต็ปคนเริ่มอยากจะทำแรง งบประหยัด............แต่เชื่อเถอะครับว่า หลายๆคน ที่เริ่มทำที่ผมว่า อีกหน่อยคงไม่ใช่แค่ทำเท่านี้ ^^

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

Vg เฟืองท้าย 4.1 ก็ไม่อืดนะครับไปดีด้วย แต่รุ่น 2012 ขึ้นไปเป็น 3.9 หมดแหละ

User ID
    40760
    Status
    โพส
    114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    ผมว่า "ถ้าไม่ยุ่งกับกล่อง"
    1.ทะลวงแคท
    2. อุด EGR
    3.กรองอากาศแบบผ้า ใส่แทนในหม้อกรองเดิม

แรงม้าน่าจะเพิ่มสัก 7-8 hp ไม่เกินนี้ครับ แต่รอบจะมาลื่นขึ้น ขับแล้วรอบต้นๆจะพรวดกว่าเดิมนิสสสสส นึงครับ
    "แรงจัง ตังอยู่อีกเยอะ" สเต็ปคนเริ่มอยากจะทำแรง งบประหยัด............แต่เชื่อเถอะครับว่า หลายๆคน ที่เริ่มทำที่ผมว่า อีกหน่อยคงไม่ใช่แค่ทำเท่านี้ ^^
    +1 ถูกต้องที่สุดค้าบบบ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

มุมมองผม........ ถ้า ไทรทัน vg เปลี่ยนเฟืองท้าย อัตราทดจาก 3.9 - เป็น 4.1 รอบต้น ต้องดีขึ้นอยู่แล้วครับ.....แต่เมื่อกำลังเครื่องยนต์ตัว vg มันมากกว่าตัวเก่า
    ถ้าเฟืองท้ายเบา บางทีอาจทำให้ขับถนนเปียกได้ลำบากขึ้นครับ แล้วรอบกลาง-ปลาย ความเร็วมันไม่ไหลครับ
    แถมเวลาเดินทางไกลและใช้ความเร็วด้วย จะมีแนวโน้มว่า จะมีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงสูงกว่าเดิมๆด้วยครับ เพราะรอบเครื่องยนต์เท่าเดิม แต่จะได้ความเร็วจริงลดลง
    แต่หากจะเฟืองเฟืองท้ายกันจริงๆ ก็ยกเว้นว่ารถคันนั้น เป็นรถที่เปลี่ยนล้อโตๆ เน้นขับลุยในป่า ก็เห็นสมควรจะเปลี่ยนเฟืองท้ายให้สูงขึ้นครับ เพราะรถแนวนั่นไม่ได้เน้นใช้ความเร็วอยู่แล้ว แต่เน้นรอบต่ำ - ปานกลาง มาดีๆครับ ผิดถูกขออภัยครับน้า ^^
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aj anucha : 14-05-2013 เมื่อ 21:10

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    มุมมองผม........ ถ้า ไทรทัน vg เปลี่ยนเฟืองท้าย อัตราทดจาก 3.9 - เป็น 4.1 รอบต้น ต้องดีขึ้นอยู่แล้วครับ.....แต่เมื่อกำลังเครื่องยนต์ตัว vg มันมากกว่าตัวเก่า
    ถ้าเฟืองท้ายเบา บางทีอาจทำให้ขับถนนเปียกได้ลำบากขึ้นครับ แล้วรอบกลาง-ปลาย ความเร็วมันไม่ไหลครับ
    แถมเวลาเดินทางไกลและใช้ความเร็วด้วย จะมีแนวโน้มว่า จะมีอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงสูงกว่าเดิมๆด้วยครับ เพราะรอบเครื่องยนต์เท่าเดิม แต่จะได้ความเร็วจริงลดลง
    แต่หากจะเฟืองเฟืองท้ายกันจริงๆ ก็ยกเว้นว่ารถคันนั้น เป็นรถที่เปลี่ยนล้อโตๆ เน้นขับลุยในป่า ก็เห็นสมควรจะเปลี่ยนเฟืองท้ายให้สูงขึ้นครับ เพราะรถแนวนั่นไม่ได้เน้นใช้ความเร็วอยู่แล้ว แต่เน้นรอบต่ำ - ปานกลาง มาดีๆครับ ผิดถูกขออภัยครับน้า ^^
    ก็ว่ากันตามโจทย์ที่เค้าไม่อยากทำล่ะเล้ง ทั้งที่รู้ว่าเปลี่ยนแล้วมันเป็นอย่างไร เจอกันวันเสาร์นะน้อง

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ผมทำข้อ1-3 ด้านบนของกระทู้น้าอ๊อด ข้อ 1-4 ด้านล่าง ผมเลี่ยงที่จะทำ เพราะความคุ้มค่ามันน้อยมาก อีกอย่างได้อ่านข้อดีข้อเสียของกรองเลสแล้วหรือยัง แล้วทำไมรถสเต็ปบ้านๆกล่องใบเดียวบ้าง กล่องสองใบบ้างถึงไม่ใช้กรองเลส น้าเอางบที่จะทำข้อ 1-4ด้านล่าง ไปใช้ในข้อ1 ด้านบนที่น้าโพสไว้ผมว่า คุ้มค่าและเห็นผลกว่าเยอะ มีหลายท่านเจ็บมาเยอะ เข้ามาตอบให้แล้วนะครับ ไม่ลองไม่รู้ครับ คิดจะทำรถอย่าห่วงว่ารถจะหมดประกันด้วยครับ ไม่งั้นมันไม่มีความสุขกับการเซ็ตรถครับ

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

ฮึม...ยาวเลยที่นี้ ขอบคุณน้าๆ มากครับ ที่ช่วยกันแชร์ประสบการณ์ต่างๆให้ได้รับรู้กัน จะรับทุกความคิดเห็นเอาไว้พิจารณาครับผม
    น้าๆ ท่านอื่นมีประสบการณ์อะไรบ้างในเรื่องนี้แชร์กันได้ครับ ถือว่าให้ความรู้กัน เราพวกเดียวกันครับ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ seclubzaa ดูโพส
    อยากลองครับน้าขอมาลองได้ไหมเสร็จแล้วจะส่งคืนครับ...

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้